หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 12

ผู้เขียน หัวข้อ: (4)+(5) The Match สนามสุดท้าย  (อ่าน 52699 ครั้ง)
(4) - (5)
A N I M A T I C
อ นิ เ ม ติ ก

กำหนดให้เล่าเรื่อง 1 เรื่อง ความยาว 2-3 นาที ไม่จำกัดเนื้อหาไม่จำกัดเทคนิค โดยมีรายละเอียดดังนี้
1. storyboard ถือเป็นโจทย์ข้อ4
2. การทำ animatic ถือเป็นโจทย์ข้อที่ 5

การวางเรื่องควรจะกระชับให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ แต่ต้องรู้เรื่อง อาจจะเป็นประเด็นสั้นๆแต่ดูเป็นงาน animation สั้นได้

เกณฑ์การตัดสิน
1. ความสด ใหม่ ของบท
2. ความต่อเนื่องของการเล่าเรื่อง
3. การกำหนดมุมกล้องที่สื่อความหมาย (เปิดโอกาสให้ถามได้เต็มที่)
4. เทคนิคอื่นๆ
5. การทำ animatic ตามที่วางบทไว้ได้ (animatic ต้อง animate ให้เข้าใจและเห็นภาพเหมือนกับ animation ที่เสร็จแล้วแต่ลดทอนรายละเอียดลง)

และ
ความคิดสร้างสรรค์

ขนาดที่กำหนด
กว้างไม่เกินขนาด webboard
25 FPS
play / replay

กำหนดส่ง
ประมาณ 1 เดือนหลังจากนี้ (ประมาณต้นมิ.ย.)
ในระหว่างนั้นต้องมีอะไรมาให้ดูเป็นระยะ นอกจากบางคนติดภาระกิจ
อันเก่าพิมพ์ผิด

ขอให้กลั่นไอเดียให้ดีๆ ก่อนทำนะจ๊ะ

บุญรักษา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 เม.ย. 2006, 01:20 น. โดย Layiji » บันทึกการเข้า

นักเขียนการ์ตูนรายปี
อ๊ะ ผมเห็นคำว่า มีนาคม กรี๊ดดดดด

(โจทย์ข้อนี้ออกแบบมาให้เจ๊กัมกะไอ่ซ่าม  ฮือๆ~ --- เออ ไอ้เต่าด้วย)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ให้เจ๊กัมเค้าไปเถอะครับ  ฮิ้ววว
ผมก็เห็นมีนาคม

หมู หมา กา ไก่
ขี้หมู ขี้หมา ขี้กา ขึ้ไก่
คลิกแล้วมันส์สสส
แต่ผมเห็น  มิถุนา

กำหนดส่ง
(ประมาณต้นมีนาคม)

ปีนึง  กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด

(สตอรี่กะพี่สาม อนิเมแข่งกะพี่กัม  ฮือๆ~ ฮือๆ~ ฮือๆ~)

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
สื่อความหมายด้วยภาพ คนแก่่ได้เปรียบประสพกา์รณ์เยอะ

นี่หมายควายว่า ต้องส่ง StoryBoard ด้วย
แม่นไหมครับ  (เหงื่อแตกพลั่ก)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
บทมาก่อนก็ได้
story หลังบวชเสร็จก็ได้

คือระหว่างบวขก็คิดเรื่องไปพลางๆ
หรือส่งทุกอย่างหลังบวชก็ได้ครับ (สำหรับแอนให้ใต้โต๊ะไว้แล้ว)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 เม.ย. 2006, 01:29 น. โดย Layiji » บันทึกการเข้า

ผมคิดเรื่องได้แล้วครับ ตอนนี้เลย
ส่งเลยได้ไหมครับ หรือต้องส่งเป็นรูปแบบไหน

อ๊ะ ไม่มีบอกไว้ในกติกา
งั้นผมมาตรา 7 เลยนะครับ
ฮิ้ววว

ป.ล.นอนแล้ว หน้ามึน

ป๋าแล้ว ผลตัดสินรอบสามล่ะ  ง่ะ
ส่งเป็น storyboard ก่อน แล้วค่อยทำ animatic ครับ

รอบ 3 น่าจะให้หรั่งนะ สื่อๆได้ตรงที่สุด...  กรี๊ดดดดด

เอามั่ง
1 เดือน  (เหงื่อแตกพลั่ก)

ป.ล. อยากลองทำมั่ง (ถ้าว่างๆ)

ซวยแล้วดิ
ไม่มีคำว่าสตอรี่บอร์ดในหลักสูตรการศึกษา
ป๋าเปิดสอนบทใหม่อันนึงว่าด้วยเรื่องสตอรี่บอร์ดหน่อยครับ ฮือๆ~

เอ๊ะ หรือต้องไปดูที่บล็อกอะไรเกย์จิๆ นั่น

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 12