หน้า: 1 2 3 4 5 [6]

ผู้เขียน หัวข้อ: กับการตัดผมเกรียนในโรงเรียน  (อ่าน 25742 ครั้ง)
เค้าทำกฏเข้มไว้ให้แหกกันแล้วดูไม่น่าเกลียดเกินไปไงคะ  ฮิ้ววว

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
เรียน รด ขาว3ด้าน
 ไอ้มืดหมี
ไม่เคยไว้ผมยาวเลย
ไว้ยาวสุดก็เคลียบ่า
ตอนนี้ยาวเลยบ่ามาแล้ว ร้อนมาก ไม่ชอบเลย

เคยสงสัยว่าทำไมเด็กมัธยมต้องตัดผมสั้น
ฟังอาจารย์อธิบายแล้วก็เข้าใจ
และยิ่งเข้าใจมากยิ่งขึ้นเมื่อได้เห็นการแต่งกายของนักศึกษามหาวิทยาลัยในปัจจุบัน

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
ผู้ชายตัดผมเกรียนเราว่าหน้ามันดูเด็กลงนะ

ทั้งนี้ทั้งนั้น ต้องอาศัยหนังหน้าเป็นส่วนประกอบ   ฮิ้ววว

ไว้ผมยาวมาตั้งแต่อยู่ ม.1 เคยตัดผมสั้นประมาณบ่า
แม่ทักว่า หน้าละม้ายแม่ลูกอ่อนแถวบ้านคนนึง

เลิกตัดผมประมาณบ่าตั้งแต่นั้นเป็นต้นมา   ฮือๆ~

เลวยั้นเงา
เคยมีป้ายของจุฬา เรื่องแต่งตัวล่อตะเข้ กับการใส่รองเท้าแตะ
เป็นข่าวอยู่พักหนึ่ง

ตอนนี้ เมื่อหันกลับไปมองตอนนั้น จะเห็นว่าเรื่องที่ไม่มีใครคิดว่าจะฮิตมาจนเดี๋ยวนี้ กลายเป็นเรื่องธรรมดาไปแล้ว

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
ตอนไปทัศนศึกษาที่ผ่านมา
อาจารย์บังคับให้นักศึกษาชายผูกเนคไทเพื่อความเป็นระเบียบ
วันนั้นไปพักที่มหาวิทยาลัยแห่งหนึ่งและทานอาหารเช้าที่นั่น
ได้แอบสังเกตการแต่งกายของนักศึกษาทั้งชายและหญิง

ชาย-น้อยคนมากที่จะยัดชายเสื้อเข้าในกางเกง ส่วนใหญ่ใส่กางเกงยีน
หญิง-เหอะๆ

แม้แต่ละครหรือภาพยนตร์ไทย ยังแต่งกายกันแบบนี้
นี่คือเครื่องแบบนักศึกษาอันทรงคุณค่าหรืออย่างไร
หรือมันกลายเป็นเรื่องที่ต้องทำใจรับวิวัฒนาการไปเสียแล้ว

ถ้างั้นตูยอมแต่งตัวบ้านนอกดีกว่า

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
ขนบนหัวเคยยาวที่สุดในชีวิต ประมา๊ณ 10 เซ็นแล้วก็ไม่เคยยาวเกิน 5 เซ็นอีกเลย

ไม่ชอบไว้่ผมยาวๆ เมืองไทยเมืองร้อนไว้ยาวๆ แล้วรำคาญอะ

ตั้งแต่เมื่อฉันรู้จัก และฉันได้มาพบเธอ มันทำให้ฉันต้องเปลี่ยน  เปลี่ยนแปลงหัวใจฉันไป ได้เรียนรู้สิ่งใหม
อ่านคำว่า "หัวเคย" แล้วเสยียว

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ

กร๊าก กร๊าก

หัว เคยยยยยยยยย~~~~ ฮิ้ววว
ตอนเรียนจนถึงม.ปลาย (จนปี 1 เพราะผมเรียน นศท.ปี 3 ตอนเรียนปี 1) ผมก็ไม่ค่อยเห็นด้วยกับไอกฎตัดผมสั้นนะ ยิ่งตอนอยู่ปี 1 แล้วต้องตัดสั้นอยู่แค่กลุ่มเล็กๆ กลุ่มเดียวในมหาลัยยิ่งรู้สึกแปลกแยก เลยแอบไว้ยาวนิดๆ พอได้ผิดกฎ

แต่พอแก่ หันกลับไปมอง ผมกลับเห็นด้วยอ่ะ...  ลันล้า

ผมว่ามันมีปรัชญาอะไรหลายๆอย่างแฝงอยู่ในกฎแบบนี้ไปซะแล้ว ในขณะเดียวกันผมก็เห็นด้วยกับการพยายามแหกกฎแบบน้อยๆ ของวัยรุ่นที่ขอให้ยาวขึ้นสักหน่อยนึงจากกฎแล้วต้องคอยหลบอาจารย์... ผมว่ามันก็เป็นความมีระเบียบ และความยุ่งเหยิงที่อยู่ด้วยกันแบบสมดุลย์ได้... มันก็สนุกไปอีกแบบกับชีวิตวัยรุ่นที่อยากจะแหกกฎ แต่ก็มีกฎที่รั้งไว้อยู่ ทำให้แหกไปไม่ได้มาก... ความสนุกในความรู้สึกที่ได้แหกกฎนิดๆ แล้วก็ถูกจับได้... ผมว่ามันเป็นธรรมชาติที่อยู่ด้วยกันแบบสมดุลย์ได้นะ... นอกจากนี้ 12 ปี กับการมีกฎอะไรนิดๆแบบนี้ ที่มันก็ไม่ได้ร้ายแรงมากนัก มันก็ทำให้หลายคนซึมซับกับสิ่งที่เรียกว่าระเบียบ และกฎได้เหมือนกันในมุมมองผม..

ผมว่ากฎหมาย กฎอะไร ก็เป็นแค่สิ่งสมมุติที่ทีแรกมนุษย์เรากำหนดเพื่อให้คนไปในทางเดียวกัน ลดความขัดแย้ง แต่พอใช้ไปๆ บางคนก็ไปยึดติดกับมันมากไป... หรือถ้าหย่อนมากไปก็ไม่ดี... ยังไงก็เป็นสิ่งที่เราสร้างขึ้นอยู่กับมันแบบพอดีๆ อย่าให้มันกลายเป็นสิ่งครอบครองชีวิตมนุษย์ไป น่าจะดีกว่า

ส่วนประเด็นสิทธิเสรีภาพ... ผมกลับรู้สึกว่าจริงๆแล้ว มนุษย์เราก็มีสิทธิเสรีภาพมาตั้งนานละ ไม่ใ่ช่เพิ่งจะมี แต่ก็เหมือนเป็นคำอ้างเวลาต้องการได้อะไรมากขึ้นๆไปเสมอ... ไม่รู้สิคับ ผมกลับรู้สึกว่ากฎอะไรนิดๆน้อยๆ แบบนี้ ไม่ได้เป็นการริดรอนสิทธิเสรีภาพอะไรเลย

รู้นะคิดอะไรอยู่  เกย์แอบ เกย์แอบ เกย์แอบ เกย์แอบ

ตั้งแต่เมื่อฉันรู้จัก และฉันได้มาพบเธอ มันทำให้ฉันต้องเปลี่ยน  เปลี่ยนแปลงหัวใจฉันไป ได้เรียนรู้สิ่งใหม
เค้าทำกฏเข้มไว้ให้แหกกันแล้วดูไม่น่าเกลียดเกินไปไงคะ  ฮิ้ววว

เมื่อวานยิ่งโดนว่าแม่ว่า
"อย่าทำผิดกฏโรงเรียนให้มากนักสิ"  ง่ะ

Deep in my soul, I know that you are my destiny.
แต่ไม่มีทางที่จะทำให้ได้อยู่ด้วยกัน
ไม่ว่าจะยากจะฝืนสักเท่าไหร่ ฉันต้องปล่อยเธอไป
หน้า: 1 2 3 4 5 [6]