หน้า: 1 2 3 4 [5] 6

ผู้เขียน หัวข้อ: กับการตัดผมเกรียนในโรงเรียน  (อ่าน 25748 ครั้ง)
ตอนอยู่มัธยมตัดผมเกรียน หน้าตาดูไม่ได้เลย พอมาอยู่มหาลัย ไม่ได้ตัดผมเกรียน มีคนชมว่าหล่อขึ้น  ฮี่ๆ

วาว วาว เสียงรถไฟแล่นไปฤทัยครื้นเครง
อาจารย์ฝ่ายปกครองดาตัดผมเลยติ่งหูมา 1 นิ้ว เท่ากับนักเรียนม.ปลาย  น่ารักป่ะ ปลื้ม

แล้วเวลาตัดจะตัดให้รอบหัว เหมือนตัดที่ร้านเลย ยิ้มน่ารัก
โรงเรียนผมก็ให้ตัดเกรียนเลยล่ะ รองหวีได้คือโคตรฟลุ๊ค อ.ปกครองแกก็เด็ดดีจริงๆ แกมีแบตตาเลี่ยนสำหรับคนที่ตัดไม่เกรียน   บางคนโดนเป็นลายตารางหมากรุก (เท่โคตร) บางคนโดนขีดเป็นเส้นๆ แนวๆทรงผมตัวละครในโจโจ้  หรือคิดไม่ออกก็เป็นตัวอักษร

แต่พอจบม.6ก็ไว้ผมยาวเลย แต่ผมก็ไว้แค่พอประมาณเลยต้นคอไปนิดหน่อยก็ทนไม่ไหว สั้นเท่านี้จนถึงปัจจุบัน

นักเขียนการ์ตูนรายปี
เพื่อนที่โรงเรียนกลุ่มนึง โกนหัวเลย
แล้วก็มาด่าอีก เรื่องมาก  ชิ

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
สมัยเรียน ป้าก็เคยรำคาญกับระเบียบหลายๆอย่าง อี๋~
แต่พอมาเห็นเด็กที่นี่ ป้ารู้สึกว่าพวกเค้าขาดวินัย ดูแล้วไม่เรียบร้อย ไม่น่ารัก
ลูกชายของเพื่อน อายุ 6 ขวบ ถ้าไม่่ใส่เจลหัวตั้งๆให้ไปโรงเรียน ก็จะงอแง ไม่ยอมไป มึนตึ้บ (เคยเห็นเด็กผู้ชายตัวน้อยๆ ไม่น่าจะเกิน 7 ขวบ ใส่ตุ้มหู ไว้ผมยาวเฟื้อย)
เด็กผู้หญิงส่วนมากก็จะแต่งหน้าทาปากไปโรงเรียน บางคนต้องดัดผม เซ็ทผมอย่างดี ไม่งั้นจะไม่ยอมไปโรงเรียน -*-

เมื่อลุงได้ไปเห็นหลานๆของป้าที่เมืองไทย เค้าชื่นชมมาก ที่เด็กปฎิบัติตามกฎของโรงเรียนอย่างเคร่งครัด
เค้าบอกว่า ดีกว่าเด็กที่นี่เยอะ เพราะการไว้ผมเหมือนกัน ใส่ชุดนักเรียนเหมือนกัน เป็นการสร้างความเสมอภาคของเด็กในโรงเรียน และเด็กก็ไม่โตเกินวัย ไม่เสี่ยงต่อภัยหลายๆอย่างในสังคม(โดยเฉพาะเด็กผู้หญิง) -- นี่เป็นมุมของลุง ซึ่งผ่านการอบรมจาก Boarding School ที่ลุงภูมิใจและมองเห็นขอดีของการมีกฎระเบียบในโรงเรียนมาตลอด อาจจะต่างจากมุมมองของเด็กสมัยใหม่ก็ได้นะคะ ฮิ้ววว

รักแมวค่ะ
คิดเหมือนผู้ใหญ่ที่นี่แหละค่ะ
เถียงกี่ปีีถึงจบคะเนี่ย  หมีโหดดดด

ป.ล.เห็นว่าที่ฝรั่งที่ไม่ต้องใส่ชุดนักเรียนไปเรียน(แบบในหนัง)
 นี่คือพวกโรงเรียนรัฐบาลหรอคะ  งง

<3.
จากระเบียบว่าด้วยการไว้ทรงผม นักเรียนโรงเรียนสาธิต ม.สงขลานครินทร์ วิทยาเขตปัตตานี

นักเรียนชาย
- ม.ต้น
== ทรงผมตามระเบียบโรงเรียนคือ ทรงนักเรียน (กะลาครอบ / เกรียน) แต่อนุญาตให้ไว้ผมรองทรงสูงได้
- ม.ปลาย
== ทรงผมตามระเบียบโรงเรียนคือ ทรงนักเรียน (กะลาครอบ / เกรียน) แต่อนุญาตให้ไว้ผมรองทรงสูง / รองทรงต่ำได้

นักเรียนหญิง
- สามารถไว้ผมยาวได้ แต่ต้องผูกผมด้วยโบว์สีพิ้น (สีขาว น้ำเงิน น้ำตาล ดำ และ... เอ่อ นึกอีกสีไม่ออก มันมี 5 สี)
- ห้ามซอยผม

หลักปฏิบัติ
- ม.6 (ช) ไว้ผมยาวเกินระเบียบได้นิดหน่อย == อภิสิทธิ์พิเศษที่อาจารย์ฝ่ายปกครองเอือม

เพิ่มของไอซ์

ม.1 เกรียนเท่านั้น เพื่อให้อาจารย์ฝ่ายปกครองตบเปรี้ยงได้
ม.2 อนุโลมรองทรง แต่อ๊ะ รองทรงสูงเท่านั้นนะ ไม่สูงเดี๋ยว'จารย์ยกให้เอง
ม.3 อนุโลมรองหวีนะ แต่ถ้าจะรองขอเบอร์หนึ่งเท่านั้น
ม.4 ขึ้นไป ไม่อนุโลมอะไรเลย นักเรียนเท่านั้น

ป.ล.จะว่าไปโรงเรียนก็ให้ตัดกะลาครอบนะ แต่นักเรียนทุกคนตะโกนพร้อมกันว่า "ทุเรศ" อาจารย์ก็เลยยกเลิก
 :42:กฏล่าุสุด สาธิต มช.
ในหนังสือระเบียบ จะหลอกกให้เด็กไปไถหัวมาก่อน

แล้วมาบอกทีหลัง ว่า...

ชาย ทำทรงอะำไรก็ืทำไปอย่ายาวจนน่าเกลียด ก่อนสอบไปไถมาให้หมด จบ
(ให้สังคมตัดสินเอาเองว่าอะไรคือ "พอดี")

หญิง ซอยไป สไลด์ได้ แต่ต้องผมยาวแล้วมัดรวบผูกโบให้เรียบร้อย ขอแค่นี้แหละ ทำกันได้มั้ย ใครผมสั้นห้ามซอยสไลด์เด็ดขาด จบ
(ให้สังคมรอบๆมันตัดสินเองว่าอะไรคือ "พอดี")

หู เจาะไปสิ ชั้นห้ามคงไม่ได้ แต่ใส่ตุ้มหุได้อันเดียวนะ

ระเบียบหย่อนขึ้น

แต่บทลงโทษสูงขึ้นค่ะ  เจ๋ง

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
ม.1 ผมถูกระเบียบ
ม.2 เริ่มไว้ยาวเกินที่กำหนดนิดๆ
ม.3จำเป็นต้องถูกระเบียบไม่งั้นอาจารย์ไม่ออกใบรับรองให้  เหลือบ
ม.4ผิดไม่ผิดก็ตอนนี้ผมยาวปะบ่าแล้วก็ไม่คิดจะตัดแล้วจ้า  ลันล้า
แบบว่าอาจารย์ตรวจผมวันไหนไม่เก็บผมวันนั้น  เจ๋ง
ช่วงสอบเนี่ยก็เก็บตลอดเลย เย้ๆ  ดีที่อาจารย์จับไม่ได้  ฮี่...

Deep in my soul, I know that you are my destiny.
แต่ไม่มีทางที่จะทำให้ได้อยู่ด้วยกัน
ไม่ว่าจะยากจะฝืนสักเท่าไหร่ ฉันต้องปล่อยเธอไป
 โวย โวย โวย โวย

หมู หมา กา ไก่
ขี้หมู ขี้หมา ขี้กา ขึ้ไก่
คลิกแล้วมันส์สสส
ตั้งแต่ได้เรียนมาไม่เคยเกรียน ไว้รองทรงสูงตลอด
จะเปิดเทอมแล้ว (เหงื่อแตกพลั่ก)
เอ๊ะ แต่ทำไมรองหวีโรงเรียนผมเป็น เอาหวีมารองแล้วตัดเกรียนๆหว่า  กร๊าก หรือโดนอาจารย์ต้มฟะ

สรุปคือสั้นมากอ่ะ

นักเขียนการ์ตูนรายปี
อาจารย์ต้องเข้าใจนะคะว่าการแหกระเบียบโรงเรียนเป็นความสุขอย่างหนึ่ง
เมย์นั้นก็แหกมา.....เอ่อ.....เยอะเหมือนกันแฮะ  ง่ะ

Deep in my soul, I know that you are my destiny.
แต่ไม่มีทางที่จะทำให้ได้อยู่ด้วยกัน
ไม่ว่าจะยากจะฝืนสักเท่าไหร่ ฉันต้องปล่อยเธอไป
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6