หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: นิทานต่างชาติ  (อ่าน 8831 ครั้ง)
>>>>>>>ไม่รู้ว่าชาติไหนเขียนนะคะ แต่ดูได้เลยว่าเค้ามี negative thinking เอามากๆ เพราะฉะนั้น คนไทยต้องรักกัน สามัคคีกันมากๆ นะคะ อย่าให้คนต่างชาติเค้าดูถูกเรา อ่านแล้วใช้วิจารณญาณนะคะ ไม่ควรใช้ถ้อยคำที่หยาบคายในการวิจารณ์ค่ะ ส่งต่อๆ มาให้อ่านกันเท่านั้นค่ะ ไม่ได้มีเจตนาไม่ดีใดๆ ทั้งสิ้น
พอดีว่าไปเจอข้อความบนเว็บบอร์ดๆหนึ่งเค้าบอกว่าเค้าแปลเรื่องนี้มาจากหนังสือของชาวต่างชาติ
ลองอ่านดูนะ เพราะเค้าดูถูกคนไทยมากๆๆเลย
>>>>>>>กาลครั้งหนึ่งนานมาแล้ว เมื่อครั้งที่พระเจ้าสร้างโลก
>>>>>>>พระองค์มีถุงหนังใบใหญ่เอาไว้ใส่ ของวิเศษต่างๆ
>>>>>>>พระองค์เริ่มต้นด้วยการ
>>>>>>>สร้างมหาสมุทร ทั้ง7 โดยการวางของวิเศษของพระเจ้า
>>>>>>>พระองค์จะต้องวางทั้งของดีและของไม่ดี คู่กันไป
>>>>>>>เพื่อไม่ให้ประเทศหนึ่งประเทศใด
>>>>>>>สมบูรณ์ไปกว่าประเทศอื่นๆ
>>>>>>>ทรง เอาเทือกเขาร็อกกี้ น้ำตกไนแองการ่า วางไว้ให้อเมริกา
>>>>>>>แล้วก็เอาทะเลทรายอริโซน่า กับพายุทอนาโดวางไว้ด้วย
>>>>>>>เอาป่าอเมซอนวางไว้ให้บราซิล ทรงเอาไข้ป่าวางไว้ให้ด้วย
>>>>>>>เอาขั้วแม่เหล็กโลกวางไว้ให้แคนาดา
>>>>>>>แต่ก็ทรงเอาความหนาวเย็นวางไว้ให้
>>>>>>>เอาเทือกเขาหิมาลัยให้ธิเบตกับเนปาล เพื่อเป็นปราการกั้นข้าศึก
>>>>>>>แต่ก็เอาความเบาบางของอากาศ และความแห้งแล้งไว้ให้
>>>>>>>ทุกประเทศจะได้ของคู่กันแบบนี้
>>>>>>>ทั้งหมดจึงไม่มีประเทศใดน้อยหน้ากว่ากัน
>>>>>>>คราวนี้ พระองค์ทรงลืมประเทศรูปขวานเล็กๆ ทางแหลมอินโดจีน
>>>>>>>ทรงสะพายถุงวิเศษ แล้วก้าวข้ามเขาหิมาลัยไป
>>>>>>>แต่ด้วยความที่เขาสูงมาก
>>>>>>>เกี่ยวถุงของพระเจ้าขาด
>>>>>>>ข้าวของที่ดีๆที่เตรียมเอาไว้ให้ประเทศอื่นๆ
>>>>>>>เช่น ชายหาดสวยๆ ผืนดินอุดมสมบูรณ์ ศิลปะวัฒนธรรมดีๆ
>>>>>>>อาหารอร่อยที่สุดในโลก
>>>>>>>ดอกไม้ ผลไม้ ชายทะเล ก็เทไปกองรวมกันที่ประเทศไทยหมด
>>>>>>>ว้า แย่แล้ว พระเจ้า ทรงคิด ประเทศนี้
>>>>>>>ท่าทางต้องเจริญกว่าประเทศอื่นๆทั้งหมดแน่นอน พระเจ้า
>>>>>>>ทรงมองหาภัยธรรมชาติที่จะมาถ่วงดุล แต่สายเสียแล้ว
>>>>>>>พระองค์ทรงเอาภูเขาไฟ กับแผ่นดินไหว ให้ญี่ปุ่นไปแล้ว
>>>>>>>ถ้าปล่อยให้เป็นแบบนี้ ประเทศอื่นๆ
>>>>>>>จะมาฟ้องร้องพระองค์ได้ว่าพระองค์ไม่ยุติธรรม
>>>>>>>จะมีภัยธรรมชาติอันใดหนอที่ จะทำให้ประเทศไทยไม่เจริญกว่า
>>>>>>>ประเทศอื่นๆได้ เมื่อทรงคิดได้
>>>>>>>เพื่อเป็นการป้องกันประเทศอันสมบูรณ์ที่สุดในโลกนี้
>>>>>>>ไม่ให้ล้ำไปกว่าที่อื่นๆ พระองค์ก็เลยสร้าง คนไทยขึ้นมา
>>>>>>>"ถ้ามีคนไทยอยู่ล่ะก็ ต่อให้สมบูรณ์แค่ไหน ไทยก็ไม่มีวันเจริญ"
>>>>>>>เป็นนิทานที่ฝรั่งเขียนขึ้นมาเพื่อล้อประเทศเรา อ่ะ
>>>>>>>พอดีไปอ่านเจอมา เลยเอามาให้ อ่าน กัน
>>>>>>>เผื่อมี คน ที่ยังไม่เคยอ่าน อ่านซะ ..
ละโว้  เกย์แอบ
 กร๊าก น่าสมสารมากค่ะมีคนโพสไปนานมากแล้ว

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
ละโว้ กร๊าก

แถม

http://f0nt.com/forum/index.php/topic,972.msg225810.html#msg225810
http://f0nt.com/forum/index.php/topic,5419.msg214336.html#msg214336
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 เม.ย. 2006, 14:40 น. โดย Mac!? » บันทึกการเข้า
เอ้า +1ให้แมค  กร๊าก

จขกจ โดดตึกไปแล้วมั้งนั่น

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
ใครอะ  ตั้ง60โพสต์แล้ว
ไม่เคยเห็น งง
ไปแวะที่เกี่ยวกับฟอนต์สิครับพี่ดา แล้วจะเจอเขา
อ๊ะ  มีที่ๆเกี่ยวกับฟอนต์ด้วยเหรอ  (อิอิ)
เคยอ่านแล้วครับ ขอบคุณครับ  เกย์แอบ

เข้ามาถากถางเฉยๆ
 โวย ง่ะ :03:อับอาย อิอิ ก็ไม่รุ้อะนึกว่ายังไม่เคยได้กัน  ฮิ้ววว
ไม่ต้องตื่นเต้นครับ มีโดนอย่างน้อย90ครั้งแล้วครับ
เคยเห็นแล้วครับ
ขอบคุณครับ  เกย์แอบ

หมู หมา กา ไก่
ขี้หมู ขี้หมา ขี้กา ขึ้ไก่
คลิกแล้วมันส์สสส
สุโขทัย
อยุธยา
ละโว้
ละอ๋าห์
เคยเห็นแล้วค่ะ ขอบคุณค่ะ

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
สุโขทัย
อยุธยา
ละโว้
ละอ๋าห์
เคยเห็นแล้วค่ะ ขอบคุณค่ะ

โวย

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
ละอ๋าห์

ว่าไปมันก็บอกความเก่าได้ดีนะ ง่ะ
หน้า: [1] 2