หน้า: 1 2 3 4 [5] 6

ผู้เขียน หัวข้อ: Q : about : คณะนิเทศน์ศิลป์ ABAC  (อ่าน 48031 ครั้ง)
-ผมไม่ได้อยู่ abac น่ะ แต่อยู่มหา'ลัยที่คุณแม่คุณอรไม่อยากให้คุณอรเข้า (555+)

^
^
^
 ฮือๆ~

(จริงๆแล้วคนไทยเรียนปริญญาตรีเร็วไปหน่อยนะผมว่า)
^
^
^
อะแฮ่ม... เร็วไม่เร็วตอนนี้ก็อายุบรรลุนิติภาวะแล้วละครับท่าน
((เอ๊ะ.. อันนี้ออกแนวประจานตัวเองรึเปล่า? ไม่แก่น๊าาาาาาา))
ฮือๆ~

- ส่วนเรื่องคณะ communication design ถ้าอยากจะเรียนแบบ inter แนะนำให้ไปเรียนที่เมืองนอกดีกว่า หรือไม่ก็เรียนหลักสูตรไทยที่ ม.เอกชนในไทย แล้วไปต่อโทเมืองนอก เนื่องจากสาขานี้ต้องมีการสื่อสาร (ตามชื่อนั้นแหละ) มีการ present งานซึ่งสำคัญมากๆ งานดี อาจกลายเป็นงานห่วยในสายตาเหล่าอาจารย์ ถ้า present ไม่ดี ช่วงปริญญาตรีอยากให้เรียนพื้นฐานของการออกแบบให้เต็มที่คับ ไม่ควรไปหมกมุ่นกับภาษาซึ่งเป็นประเด็นรองต่อการเรียนรู้ช่วงนี้ ดีไม่ดีอาจไม่จบเพราะภาษาอังกฤษก็ได้  หน้าแตก :03:จากนั้นค่อยไปเรียนเมืองนอกก็ยังไม่สาย (ไม่ใช่ว่าภาษาอังกฤษไม่ดีนะคับ แต่ช่วงนี้ผมว่าควรจะเรียนรู้เกี่ยวกับสายอาชีพของตัวเองให้มากที่สุด แต่ถ้าคุณอรพูดอังกฤษคล่องปร๋อ ฟังได้ การเรียน inter ก็ไม่น่าจะเป็นปัญหา)
- คือที่ไม่อยากให้เรียน inter ในไทยเนี่ยเพราะจากที่ๆดูมาเกือบทุกคณะ ม.ในไทยมันให้ความสำคัญกับภาษามากเกินไป การยัดเยียดวิชาปรับพื้นฐานทางด้านภาษา ซึ่งหน่วยกิจวิชารวมก็เท่ากับหลักสูตรภาษาไทย ทำให้ต้องตัดวิชาทางสายอาชีพออกไปบ้าง ผมว่ามันไม่คุ้มเท่าไหร่นะ เพราะ eng เรียนนอก มหาลัยได้ แต่วิชาบางตัว มันไม่สามารถหาเรียนนอก มหาลัยได้
- เรียน Inter ถ้าเก่ง อังกฤษไม่พอ มีปัญหาแน่ด้านการสื่อสารกับอาจารย์ อาจได้ความรู้ได้ไม่เต็มที่
^
^
^
อะแฮ่ม.. อันนี้คือ อรมีความเห็นต่างไปนี๊ดนึงเรื่องภาษานะคะ
คือตัวอรเองมีแผนว่าหลังจบป.ตรีเนี่ย ต่อโทเมืองนอกอยู่แล้วแน่นอน

แล้วถ้าอย่างนี้ทำไมไม่เรียนเมืองนอกเลย?

ก็เพราะมองว่าภาษาที่ใช้ปกติทั่วไปมันไม่เหมือนกับภาษาเฉพาะทางค่ะ
ฟุดฟิดฟอไฟฟิชๆสเน๊กๆเนี่ย.. ก็คุยกันได้รู้เรื่องในระดับหนึ่งอยู่หรอกค่ะ
แต่ถ้าเกิดว่าในเรื่องการออกแบบและหลายๆอย่างที่เป็นเรื่องเฉพาะทาง
ก็ไม่แน่ว่าจะรู้เรื่องหรือว่าแปลออกได้หมดน่ะค่ะ.. อันนี่คือที่อรคิดนะคะ
ด้วยเหตุนี้.... เราเรียน inter อย่างน้อยก็ยังอยู่ในเมืองไทย ยังพอถามได้

แถมถ้าไปเรียนเมืองนอกแล้วไม่ชินภาษาอังกฤษแล้วเจอพ่นไฟพูดไวใส่
ก็รับรองว่านั่งหูไหม้เป็นเหนี่ยงแบบไม่รู้เรื่องและไม่รู้ตัวได้ง่ายๆเลยน่ะค่ะ
แถมอยู่เมืองนอกเนี่ยก็คงถามใครไม่ได้เหมือนอยู่ไทยด้วย... อันนี้แน่ใจ

ไอ้มืดหมี

ตอนนี้สรุปกับตัวเอง((และทางบ้าน))เรียนร้อยแล้วว่าจะเรียนที่ ABAC ค่ะ
ยังไงก็คงต้องรอผลสอบดูอีกทีนึง ...พี่ๆที่เรียนสาขานี้พอทราบกันไหมคะ
ว่าสอบวาดเส้นเข้าคณะ visual communication art ของ ABAC นี่ยากไหม

มาแล้วมาอีก แถมยังถามแล้วก็ถามอีกบ๊อยบ่อย
ถ้าจะขอบคุณแล้วขอบคุณอีกก็คงไม่ว่ากันนะคะ

:"D

...สวัสดีค่ะ...

อันบัน ♥
จู๋สาระไม่มีใครส่าหรอกเจ๊ ปลื้ม
ไม่ทราบเลยครับ ว่ายากไหม
ทางที่ดีโทรไปถามทางคณะ และภาควิชามาก่อนดีไหม ว่าเค้าสอบประมาณไหน
แล้วจะตอบให้ว่า ไอ้ที่เค้าให้สอบน่ะ มันยากหรือเปล่า

เช่น สอบ ดรออิ้งฟิเกอร์ ก็จะตอบว่าโคตรรรรรยาก
ถ้าเป็นของไกล้ตัว หรือ หุ่นนิ่ง ก็ ปานกลาง
ถ้ารู้ว่าสอบอะไรก็พอจะช่วยเหลือได้ครับ
เพราะคิดว่าคงมีไม่กี่คนนักที่เคยสอบของเอแบค (บางคนอาจไม่รู้ว่ามีด้วยซ้ำ)
จึงไม่น่ามีใครมาไขข้อข้องใจได้น่ะครับ ถ้าเป็นพวกวิชาเฉพาะ
ที่สอบกันในระบบเอ็นทร้านส์ อย่าง วาดเส้นมัณฑนศิลป์ อะไรทำนองนี้ถึงจะมีคนเคยผ่านมาเยอะ

I ROCK , THEREFORE I AM
ที่สอบกันในระบบเอ็นทร้านส์ อย่าง วาดเส้นมัณฑนศิลป์ อะไรทำนองนี้ถึงจะมีคนเคยผ่านมาเยอะ
^
^
^
สอบวาดเส้นนี่จริงๆก็ผ่านมาแล้วเหมือนก๊านนน ((ฮืือ))
ไปสอบแบบสะเออะๆ ((ไม่ได้รงไม่ได้เรียนวาดอะไร))
ปรากฎว่าได้ 20 คะแนนเองล่ะเออ............... [- -"]

แล้วพอไปเรียนก็ปรากฎว่าไม่ได้สอบ.. เพราะติดนิติฯ

กรรมของเวร

ทางที่ดีโทรไปถามทางคณะ และภาควิชามาก่อนดีไหม ว่าเค้าสอบประมาณไหน
^
^
^
ก๊าบบบบบ
 ยิ้มน่ารัก

อันบัน ♥
มารยาทดีจัง สวัสดีค่ะทุกโพสเลย

ก๊าวกิ๊ว~  ฮิ้ววว

there are no regrets in life, just lessons . .
แอบอ้าง
อะแฮ่ม.. อันนี้คือ อรมีความเห็นต่างไปนี๊ดนึงเรื่องภาษานะคะ
คือตัวอรเองมีแผนว่าหลังจบป.ตรีเนี่ย ต่อโทเมืองนอกอยู่แล้วแน่นอน

แล้วถ้าอย่างนี้ทำไมไม่เรียนเมืองนอกเลย?

ก็เพราะมองว่าภาษาที่ใช้ปกติทั่วไปมันไม่เหมือนกับภาษาเฉพาะทางค่ะ
ฟุดฟิดฟอไฟฟิชๆสเน๊กๆเนี่ย.. ก็คุยกันได้รู้เรื่องในระดับหนึ่งอยู่หรอกค่ะ
แต่ถ้าเกิดว่าในเรื่องการออกแบบและหลายๆอย่างที่เป็นเรื่องเฉพาะทาง
ก็ไม่แน่ว่าจะรู้เรื่องหรือว่าแปลออกได้หมดน่ะค่ะ.. อันนี่คือที่อรคิดนะคะ
ด้วยเหตุนี้.... เราเรียน inter อย่างน้อยก็ยังอยู่ในเมืองไทย ยังพอถามได้

แถมถ้าไปเรียนเมืองนอกแล้วไม่ชินภาษาอังกฤษแล้วเจอพ่นไฟพูดไวใส่
ก็รับรองว่านั่งหูไหม้เป็นเหนี่ยงแบบไม่รู้เรื่องและไม่รู้ตัวได้ง่ายๆเลยน่ะค่ะ
แถมอยู่เมืองนอกเนี่ยก็คงถามใครไม่ได้เหมือนอยู่ไทยด้วย... อันนี้แน่ใจ

อืม จริงๆศัพท์เฉพาะทางของการออกแบบ เจออยู่แล้วคับถึงแม้จะเรียนภาคภาษาไทยก็เหอะ เพราะศัพท์ส่วนใหญ่ที่ใช้จะทับศัพท์อังกฤษเกือบหมด ปลื้ม ปลื้ม ปลื้ม ปลื้ม
แล้วจริงๆไปเรียนที่ต่างประเทศต้องเรียนภาษาที่นู้นก่อนซัก ครึ่งปี - 1 ปีก่อนไม่ใช่เหรอ ถึงตอนนั้นคุณก็พูดEngได้แล้วล่ะ แป๊ะยิ้ม แป๊ะยิ้ม แป๊ะยิ้ม แป๊ะยิ้ม หรือว่าผมเข้าใจผิดไปเอง โห โห โห โห

......
แล้วจริงๆไปเรียนที่ต่างประเทศต้องเรียนภาษาที่นู้นก่อนซัก ครึ่งปี - 1 ปีก่อนไม่ใช่เหรอ ถึงตอนนั้นคุณก็พูดEngได้แล้วล่ะ แป๊ะยิ้ม แป๊ะยิ้ม แป๊ะยิ้ม แป๊ะยิ้ม หรือว่าผมเข้าใจผิดไปเอง โห โห โห โห
^
^
^
กรณีจะเรียนภาษาที่ต่างประเทศนี่ส่วนมากไม่มีที่มหาวิทยาลัยจะบังคับเรียนนะคะ
ยกเว้นเสียแต่จะเป็นกรณีที่ไปประเทศที่ใช้ภาษาอื่นๆ นอกเหนือจากภาษาอังกฤษ
หรือกรณีที่ที่ผลการสอบภาษาอังกฤษต่ำกว่าที่มหาวิทยาลัยระบุไว้ในส่วนคุณสมบัติ
((ซึ่งจริงๆมหาวิทยาลัยบางแห่งเค้าจะไม่รับเลยถ้าขาดคุณสมบัติที่เค้ากำหนดไว้ให้))

แต่พูดถึง.. อังกฤษไม่ได้ใช้มาสามปีแล้ว
สงสัยตอนนี้คงจะวิกฤาเสียแล้วล่ะค่ะ.....

เอือม

อันบัน ♥
ต่อโทนอก ไม่มีบังคับเรียนอย่างที่ว่า
แต่ต้องสอบโทเฟิล 550 ให้ได้เสียก่อนน่ะสิ  ง่ะ
ลำบากสอบอีก

ถ้าแน่วแน่ว่าจะไปตามทางนั้นก็ ทำตามใจคิดเถิดครับ ดีที่สุด
จบจากนู่นกลับมา อนาคตสดใส ว่าแต่ต่อโทนี่ ด้านนี้ด้วยหรือปล่าว

จริงๆที่สงสัยเรื่องทำไมไม่เรียนนอกแต่แรก ก็คงเพราะดูๆค่าเทอมเอแบคแล้ว
สงสัยจะพอๆกับไปเรียนนอก
แต่ก็คงจะคุ้มแหละ ทั้งเรื่องอุปกรณ์และการเอาใจใส่ของผู้สอน
อืม พึ่งนึกได้ว่า มีอ.ที่สนิทคนนึง คือก็เป็นรุ่นพี่นี่ล่ะ
แต่ตอนนี้เป็นอาจารย์ แล้วก็สอนวิชาออกแบบนิเทศศิลป์เลย
แกเคยสอนอยู่ที่เอแบคเกือบสิบปีเหมือนกัน รู้สึกว่าทุกวันนี้ก็ยังไปตรวจทีสีสที่นั่นอยู่
(จริงๆ อ.ที่คณะ ส่วนใหญ่ก็ได้รับเชิญไปตรวจทีสีสหลายที่อยู่)
ทำให้เคยได้ยินเกี่ยวกับนิเทศศิลป์ที่นั่นบ้าง

ถ้าเจอจะสอบถามมาให้นะ  ถ้าเจอ  ถ้าเจอ

GA 2019    Book Design
     GA 2510    Typography and Lettering Design    
   GA 2512    Illustration    
     GA 3550    Print Production
     GA 3551    Typeface Design    

น่าเรียนจัง

ของไอดีจุฬา เรียน Graphic แต่ไม่เจาะลึกขนาดนั้นเลย เรียนทุกอย่างผสมกันไป
ก็เลยเป็นอย่างละนิดละหน่อย

ถ้าที่ไหนมีเปิด course หรือ workshop ที่รับบุคคลทั่วไป คงจะได้ดั้นด้นไปเรียนอยู่มั่ง
นึกแล้วก็เสียดาย
ในส่วนของคณะนิเทศเอแบคก็มีเปิดอยู่บ่อยๆ นะครับ
เอางี้ดีกว่า ไว้ตั้งจู๋ใหม่ให้ เวลามี COURSE - WORKSHOP
สำหรับบุคคลทั่วไป ดีมั้ยครับ

เอแบคน่าเรียนน๊า  ฮิ้ววว

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
น่าเรียน แต่ไม่มีตัง  ง่ะ

เอแบคน่าเรียน ถึงไม่ได้ลงทะเบียนเรียน แต่ชอบไปหาเพื่อน  (อิอิ)

[ว่างให้เช่า]
มีขอทุนเรียนด้วยนะครับ
ถ้าอยากได้รายละเอียด
เดี๋ยวพรุ่งนี้จะเอามาให้อ่าน
ปลื้ม

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
ในส่วนของคณะนิเทศเอแบคก็มีเปิดอยู่บ่อยๆ นะครับ
เอางี้ดีกว่า ไว้ตั้งจู๋ใหม่ให้ เวลามี COURSE - WORKSHOP
สำหรับบุคคลทั่วไป ดีมั้ยครับ

กรี๊ดดดดด

แต่ไกลบ้านมากๆเลย
สาวเอแบคน่ารักสุดยอดครับ เจ๋ง

เออ จริงๆ คำว่า ABAC ถ้าสะกดตามหลักเป๊ะๆ ต้องเขียนว่า เอแบก นะ ไม่ใช้ เอแบค (แต่ช่างเหอะ)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6