หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11

ผู้เขียน หัวข้อ: (2) THE MATCH สนามสุดท้าย  (อ่าน 45930 ครั้ง)
อุบาทว์ได้ใจ  กร๊าก
แอนมีพรวงสวรรค์เรื่องขี้ๆจริงๆว่ะ
 เจ๋ง

กร๊าก

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
อี๊....

แฟนใครก็ไม่รู้โน๊ะ   เจ๊ โบว์   โน๊ะ  ฮิ้ววว
เอือม เข้ามาอ่านเสียงตอบรับ

ชมกันมั่งก็ได้นะครับ
ว่าตั้งใจทำ
ว่าถึงจะยุ่งก็มีสปิริตส่งจนได้
อะไรงี้

ฮือๆ~

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
พี่แอนเก่งมากค่ะ  (แจ๋ว แจ๋ว)

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
เอือม เข้ามาอ่านเสียงตอบรับ

ชมกันมั่งก็ได้นะครับ
ว่าตั้งใจทำ
ว่าถึงจะยุ่งก็มีสปิริตส่งจนได้
อะไรงี้

ฮือๆ~

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ

อี๋~ สุดๆอ้ะ

คนบางคนเกิดมาเพื่อเป็นแค่ความทรงจำ
ถ้าตอบตามใจจริงก็คือเก่งมากๆ ค่ะ
ทำงานเสร็จเร็วด้วย
แต่พอดีมีอย่างอื่นมาบดบัง

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...

กร๊าก

อุบาทว์สิ้นดี

ชมแล้วครับ ฮิ้ววว

งบน้อย
เอ้า  ผลการตัดสิน

ตามนี้ครับ
อันนี้ของผมครับ
<a href="http://www.exa-studio.com/images/kame.swf" target="_blank">http://www.exa-studio.com/images/kame.swf</a>

การทำปาก sync ตามคำพูด ต้องทำแบบนี้ครับ
กำหนดจังหวะอ้าหุบ ส่องกระจกดูว่าระหว่างคำมันเชื่อมกันยังไง อย่างคำว่า คาเมฮาเมฮ่า

เป็นโจทย์ที่ไม่ยากมากเพราะมีแค่ 2 คำคือ  คา/ฮา  เม
คำว่า คา  เราก็ทำ อา ให้ตรงกับจังหวะที่เสียงออกมาเลย และเมื่อถึงคำว่า เม มันต้องเม้มปากก่อนนิดนึงถึงค่อยอ้าปากเสียง เอ แค่นี้เท่านั้น

จากนั้นเราก็ำกำหนดให้ตรงกับคำพูด
ใช้ sound แบบ steam นะครับ มันจะได้ตรง

อ้อ พอดีเห็นแอนมีปัญหาเรื่อง sound steam แล้วก็ไม่ตรง เนื่องจากบััคของโปรแกรมครับ ถ้าเอาเสียงมาซ้อนไปมาบางทีมันจะไม่ตรง เนื่องจากเกิดการไม่อ่านเฟรมก่อนมีเสียง เพราะฉะนั้นเราต้องยัดเสียงเปล่า ๆ ไปช่วงที่ไม่มีเสียงใดๆ (วุ่นชิบ)

เอาล่ะพอมาเป็นเทคนิคทำให้เนียนขึ้น
คือ เวลาอ้า ถ้าดูจากเสียงมันจะอ้ากว้างไม่เท่ากันนะ คาเมฮาเมฮ่าาาาา คำสุดท้ายน่าจะต้องกว้างสุดๆไปเลย แล้วก็จังหวะเชื่อมคำ  คา ไป เม อันน้เราต้องทำแบบนี้

คา-------เม      =    หุบปาก----------อ้า(คา)------ เม้ม----- เสียงเอ (เม)

เม ------ คา     =    ต่อจากเอ(เม) ------------- อ้าเลย(คา)  ไม่ต้องเริ่มที่หุบปากอีกแล้ว

เทคนิคเพิ่มเติม  เมื่อเราจับวาง keyframe แล้วก็เทสดูว่า key แบบง่ายๆ ที่เราทำมันตรงหรือยัง บางทีต้องปรับไปมาด้วย ช้าไปเร็วไปตรงไหนต้องดูให้ดี บางทีเสียงยังไม่มา ภาพต้องออกมาก่อนอะไรอย่างนี้

พอได้ key ที่ดีแล้ว ก็ซอย inbetween  ก็เทคนิค slow in หรือ out ตรงไหนก็ต้องดูให้ดี
ตัวอย่างคำว่า คา ตัวแรก   เฟรมแรกผมก็อ้าเลยแล้วค่อยซอยเล็กๆหลังอ้าปาก เป็น Slow out
ส่วนอื่นๆ ก็ใช้เทคนิคนี้เหมือนกัน จะเห็นได้ว่า slow in - out มีทุกที่แม้แต่ lip sync ก็ตาม

ดังนั้นผลการตัดสินผมก็พิจารณาจากที่กล่าวมาทั้งหมดครับ

แต่ทุกคนยกเว้นนานา ลืมไปอย่างนึงคือ เวลาอ้าปากคางจะตามไปด้วยนะจ๊ะ

โอว..ปั่นกันกระจุย มีคนตัดหน้าตั้ง 9 คนแน่ะ

นักเขียนการ์ตูนรายปี
ป๋าโคตรขยัน กรี๊ดดดดด

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
ทำไมคำว่า เม ต้องทำคางยื่นด้วยคะ

ขอบคุณครับ
ชนะไอ้สามได้ไงวะ ง่ะ

โอว..ปั่นกันกระจุย มีคนตัดหน้าตั้ง 9 คนแน่ะ

เพราะนี่ครับ

หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11