หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 47

ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องแก๊ส..แก๊ส  (อ่าน 170951 ครั้ง)
น้ำมันแพงมาก
แพงจนน่ากลัวแล้วครับ
ความผิดตกมาอยู่กับคนที่ "จำเป็น" ต้องใช้รถ และมีค่าใช้จ่ายเกี่ยวกับมันเยอะๆ

อ่านกระจู๋ก่อนหน้า ที่โมนาบอกว่าจ่ายค่าน้ำมันอาทิตย์ละ 1-2000 เลยนั่น ไม่ใช่เรื่องเกินตัวนะครับ
เลยอยากจะสอบถามถามผู้รู้แถวนี้
เผื่อมีใครมีประสบการณ์ หรือข้อดีข้อเสียของการเปลี่ยนไปใช้ระบบแก๊สครับ

- ทำที่ไหน เท่าไหร่ (เคยได้ยินว่ามีแบบ 10000 กว่า กับ 30000 กว่า)
- วีออส อายุ 1 ขวบ ใช้แล้วมีผลเสียระยะยาวไหมครับ
- อนาคตของวงการแก๊สจะเป็นยังไง มันจะหมดไปไหม หรือมันจะขึ้นราคาไหมครับ

ขอบคุณครับ

ป.ล.รถโมนาจะหันไปใช้ระบบแก๊สใน 1-2 เดือนนี้แหละ เพราะต่อสู้ค่าน้ำมันไม่ไหวแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ก.ค. 2012, 11:15 น. โดย iannnnn » บันทึกการเข้า

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เห็นเค้าบอกว่า ถ้าจะใช้ ก็ใช้ของดีๆไปเลย เพราะบางที ถ้าใช้ที่ไม่ดีจริง อาจจะระเบิดได้  ง่ะ

เล่นกับก๊าซ อันตราย  ง่ะ
รู้แต่ว่าก๊าซมีสองชนิด NGV กับ LPG
ngv แรงดันสูง จึงต้องใช้ถังทนแรงดันสูง ราคาค่าติดตั้งจึงสูงกว่า
lpg คือก๊าซหุงต้ม ราคาติดตั้งถูกกว่า แต่ราคาก๊าซแพงกว่าแบบแรก

ถ้าอยากได้ประสบการณ์ตรงให้ลองคุยกับคนขับแท็กซี่ดู
เคยเจอลุงคนหนึ่งแกคุยให้ฟังอย่างสนุกปากเกี่ยวกับเรื่องก๊าซ

ปล. แก๊ส หรือ ก๊าซ

Today you , Tomorrow me.

ทำที่ไหน ที่ปั๊มปตท. ข้าง ๆ ตึกตรีเพชร-ตึกชินวัตร 3 มีอู่รับทำครับ ราคาก็อย่างที่ว่า คุณภาพและการบริการน่าจะดีเพราะขนาดงานล้างรถผู้จัดการอู่ยังลงมารับทำเอง

ยังไม่มีรายงานผลเสียระยะยาวอย่างเป็นรูปธรรมครับ ที่จะมีก็มีแต่ข่าวลือทาง fwd. mail กับข่าวยืนยันว่ามันเป็นของดีเลิศจากหน่วยงานข้าราชการสังกัดกระทรวงพลังงาน ซึ่งความน่าเชื่อถืออยู่ในระดับเดียวกันทั้งคู่

อนาคตของวงการแก๊ส โดยปรกติแก๊สพวกนี้มีอยู่แล้วในประเทศ มันจะหมดไหม หมดแน่ แต่หลังจากน้ำมันหมดแน่นอน ราคาโดยธรรมชาติควรจะถูกกว่าที่ขายอยู่นี้ และในอนาคตแก๊สน่าจะขึ้นราคาแต่คงไม่แพงไปกว่าน้ำมัน

//โดนตัดหน้า 2 รอบ  โวย

งบน้อย
น่าจะใช้ได้ทั้งแก๊ส และ ก๊าซ นะคับพี่เอ้
ยังไม่มีรายงานผลเสียระยะยาวอย่างเป็นรูปธรรมครับ ที่จะมีก็มีแต่ข่าวลือทาง fwd. mail กับข่าวยืนยันว่ามันเป็นของดีเลิศจากหน่วยงานข้าราชการสังกัดกระทรวงพลังงาน ซึ่งความน่าเชื่อถืออยู่ในระดับเดียวกันทั้งคู่

ต่ำทั้งคู่ กร๊าก

ไม่มีปัญหาเลย ใช้ฟรีอยู่แล้ว  ฮิ้ววว

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
รถผม camry seg 2.2 ก็ทนภาระค่าน้ำมันไม่ไหวเหมือนกันครับ
ตอนนี้เลยเปลี่ยนไปติดแก็สแล้ว แต่เป็นแก็ส LPG นะครับ
โดยการติดจะติดเป็นแบบ 2 ระบบ เหมือนรถ taxi คือใช้ได้ทั้งน้ำมันและแก็ส
โดยจะมีสวิทช์ ให้เปลี่ยนได้ ว่าจะใช้แบบไหน
 น้ำมัน แก็ส หรือ อีกแบบนึง คือ น้ำมันก่อน แล้วเปลี่ยนเป็นแก็สในตอนหลัง
ค่าใช้จ่ายในการติด จ่ายไปประมาณ 19000 บาท ครับ

ข้อดี ของการติดแก็ส ก็คือ ประหยัด ถูกกว่าหลายเท่ามาก ประมาณว่า กิโลละ บาทนิดๆ
ข้อเสีย การสึกหรอของเครื่องยนต์ จะเร็วกว่าน้ำมัน
         อัตราเร่ง จะไม่เท่าน้ำมัน เหยียบแล้ว ไม่ปรู๊ดปร๊าด (จากการทดลองขับมาแล้ว ก่อนติด หลังติด)
         บางจังหวะในการขับ (เหยียบยาวๆ นานๆ) จะมีอาการ เครื่อง สะดุด พอผ่อนคันเร่ง แล้วเหยียบใหม่ก็จะหาย

ส่วน NGV นั้นปั้มที่หาเติมจะยากกว่า (แต่ได้ยินข่าวมาว่า ปตท. จะเพิ่มในอนาคต เรื่อยๆ)
ราคาค่าติดตั้งจะแพงกว่า LPG ถ้าจำไม่ผิด น่าจะ ประมาณ 3 หมื่นอัพ
ส่วนข้อแตกต่างไม่แน่ใจครับ ไว้จะหาข้อมูลมาให้
เด็กนักเรียนยังไม่ต้องคิดมากครับ ขึ้นรถเมล์ไปก่อน (เดี๋ยวนี้แชร์กันนั่งแท็กซี่ถูกกว่าขึ้นรถเมล์ซะแล้ว)
เอาข้อมูลมาเพิ่มเติมให้แอนครับ
ลองอ่านดูฮะ

ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกัยรถยนต์ใช้แก็ส
http://www.gasthai.com/article/viewdata.asp?ID=19

ความแตกต่างระหว่าง LPG/NGV
http://www.gasthai.com/article/viewdata.asp?ID=22

ที่มาจาก gasthai.com ครับผม
ไปค้นคำว่าแก๊สกับก๊าซมา  ง่ะ
ใช้ได้เหมือนกันทั้งสองตัว

แม่เพิ่งเล่าให้ฟังสดๆ ร้อนๆ ว่าขับรถที่ใช้แก๊สนี่แหละ
ขับไปซักพักแล้วแวะตลาด
ตอนลงจากรถได้ยินเสียงคนตะโกนให้รีบออกห่างจากรถ
เพราะว่ารถมีควันพุ่งออกมาเต็มเลย
คาดว่าถ้าขับไปนานๆ โดยไม่หยุดพักอาจจะมีการย่างสด

สยอง  ง่ะ

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
NGV หมด

ต่อไปคงพลังตดแทน
(เดี๋ยวนี้แชร์กันนั่งแท็กซี่ถูกกว่าขึ้นรถเมล์ซะแล้ว)

จริงครับ เจอมากับตัวเลย
เผลอๆ ถูกกว่าขึ้นรถไฟฟ้าอีก

ตอนนี้กำลังงงๆ กับ LPG แล้วก็ NGV อยู่
คือ ปตท.เขาดันให้คนใช้รถหันไปใช้ NGV
แต่คนขับแท็กซี่ใช้ LPG ซะส่วนมาก (คือก๊าซหุงต้มนี่แหละ)

ทีนี้เพื่อนที่เป็นวิศวกรท่อก๊าซ (กำลังจะแตกหน่อจาก ปตท.มาเป็นบริษัทท่อก๊าซไทยแล้ว)
มันบอกว่ารถของ ปตท.ที่เป็นของผู้บริหารระดับสูงที่ใช้แก๊สมาเป็นรุ่นแรกๆ ตอนนี้เครื่องพังกันหมดแล้ว
ใจจริงผมก็ไม่รู้จะเชื่อมันดีหรือเปล่าเพราะมันก็ฟังเขามาอีกที เลยยังคงงงอยู่ครับ

แต่ใจจริงกว่านั้นที่เมือกี้ผมยังไม่ได้บอกคือ
พ่อผมขับ Sunny มือสอง ซื้อมาเมื่อปลายปีก่อนครับ
แล้วก็ติดตั้ง LPG เลย .. ตอนนี้พ่อบอกว่าคุ้มค่ามากๆ เพราะราคาตกลิตรละ 9 บาทเอง
ซึ่งถ้าเอามาหักลบกับอาการกลัวว่าเครืองจะพังหรือเปล่า ก็ยังไม่รู้ว่าคุ้มหรือไม่คุ้มไงครับ

แต่ตอนนี้เชื่ออยู่อย่างว่า
ทีแท็กซี่ทั้งกรุงเทพฯ เขายังใช้กันได้เลย
แล้ววีออสจะเติมมั่งไม่ได้หรือไง?

นอกนั้นก็พยายามจั่วเหตุผลมาเรื่อยๆ ครับ

ป.ล.แก๊สหรือก๊าซ ตูเลยพิมพ์มั่วไปหมด - ช่างเหอะ

//ตัดหน้า 3 ศพ // +3 saru

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
แท๊กซี่ใช้มานานพอสมควร และใช้กันมากด้วย

ถ้ามีอาการประเภทระเบิดก็คงเห็นกันได้บ่อยๆแล้วล่ะ

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
เรื่องระเบิดนั่นผมไม่กลัวอยู่แล้วครับ
เพราะเชื่อในความเสี่ยงของอู่ใหญ่ๆ และระบบวิศวกรรมของตัวถังที่ติดตั้ง

แต่ที่กลัวนิดหน่อยคือ เวลาขับไปต่างจังหวัดแล้วจะเติมยากหรือเปล่า
นี่แหละทำให้ตัดสินใจว่าจะ NGV หรือ LPG ดี (รู้สึกว่า LPG จะเยอะกว่าใช่มั้งไหมมั้ง)

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 47