หน้า: [1] 2 3

ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหาFont ของ Windows อ่ะคับ  (อ่าน 33638 ครั้ง)
คือว่า ผมเพิ่งลง Windows XP 2006  ไปอ่ะครับ ปรากฏว่า มัน option ต่างๆ ของโปรแกรม Font มันแปลกๆอ่ะคับ เหมือนใหญ่กว่าปกติยังไงก้อไม่รู้ แต่ว่า ผมลองไปดูใน display properties ก้อไม่มีให้เปลี่่ยน font ตรงนี้อ่ะคับ ไม่ทราบว่าผมจะเปลี่ยนได้ยังไงดี

ปรับความละเอียดจอ(ตรง 800*600 อะไรพวกนี้)หรือยังครับ

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ
ตอนนี้ผมใช้ Notebook อยู่คับ ปรับเป็น 1024x768  32 bits อยู่อ่ะคับ
คลิกขวาที่ Desktop > Propoties > Appearance > Advanced
มันจะมี Drop down Menu เลือก Message Box แ้ล้วปรับฟอนต์ดูครับ
ถ้ายังไม่หายก็ลองเลือกอันอื่นในนั้นดู

Message Box ผมตั้งเป็น Tahoma ขนาด 8 ครับ

หมู หมา กา ไก่
ขี้หมู ขี้หมา ขี้กา ขึ้ไก่
คลิกแล้วมันส์สสส
มันก้อตั้งเป็น Tahoma Size 8 หมดทุกอันเลยนะคับ  คือผมดูใน Display Properties มันก้อเหมือนชาวบ้านทั่วไปปกติ แต่ทำไมมันยังเป็นอยู่อ่ะัคับ

Display Properties > Appearance > Font Size (Normal)

ลองยังคะ  งง

ลงโปรแกรมเกี่ยวกับการเปลี่ยนTheme รึเปล่าครับ
เพราะบางตัวมันมีผลต่อฟอนต์ในเครื่อง คือมันไม่รองรับภาษาไทยเลย ผมเคยลง WindowBlinds แล้วมีปัญหาคล้ายๆแบบนี้
Display Properties แล้วลองปรับเป็น Windows Classic ดูยังครับ

กำลังโหลดข้อมูล .....
ไม่ได้ลง Theme อะไรเลยคับ เพราะว่าเพิ่งลง Xp ใหม่เองคับ  แล้วก้อปรับ Font เป็น Normal แล้วด้วยคับ  ตะกี้ผมก้อลองเปลี่ยนเป็น Windows Classic แล้วมันก้อเหมือนเดิม  จนปัญญาแล้วจิงๆคับ
format เลยครับ  ฮิ้ววว

เอ.. microsoft เคยออก Windows XP 2006 ด้วยเหรอ
สงสัย microsoft สาขา pantip  (อิอิ)

Today you , Tomorrow me.
Windows Xp 2006 มีหลายเวอรชั่นมากเลยคับ ทั้ง Advance Security แต่ลงแล้ว ก้อเหมือนลง Windows Xp Service pack 2 นี่แหละคับ แต่แค่ลงเพราะ driver เพิ่ม มี firefox มาแทน IE เท่านั้นเอง

นี่แหละครับ เขาเรียก MS Pantip

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
นี่แหละ ตัวนี้แหละคับ Windows XP 2006

วุ้ย

ล้าสมัย เขามี WindowsCS2แล้ว
ลองเข้าไปถามที่นี่นะครับ

http://www.microsoft.com/thailand/default.asp

ฮิ้ววว

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
นี่เล่นมุกหรือเปล่าครับ ฮิ้ววว

คือ XP มันออกมาแค่ XP เดียวนะครับ
ที่เหลือที่ตามมาจาก Microsoft จริงๆ ก็แค่ตัวแก้/แก้ตัว นามว่า SP1-SP2 เท่านั้นเอง
เวอร์ชั่น 2006 หรืออะไรนี่ก็เป็นแค่ภาษาทางการตลาดที่เอาไว้ขายของในพันทิป
โดยเพิ่มหรือลดความสามารถลงไปในแผ่นติดตั้งเลย (คงใช้โปรแกรม nLite ในการสร้างแผ่นติดตั้ง)
ดังนั้น XP2006 ไม่ว่าจะเป็นเวอร์ชั่นไหน ก็คือ XP2002 บวกทรรศนะของคนทำแผ่นติดตั้งเท่านั้นเอง

จะว่าไป ตอนนี้ผมก็ใช้ Windows เถื่อนที่โหลดมาไม่นานจากเว็บบิตครับ
เป็นเวอร์ชั่นที่ตัดทอนอะไรไปจนน่ารำคาญเหมือนกัน

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้า: [1] 2 3