หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: การสเกลฟอนท์เป็น 1000 UPM  (อ่าน 28871 ครั้ง)
สำหรับใครที่อยากทำฟอนท์ตัวเองเป็นฟอนท์ .otf แต่เวลาจะเจนฟอนท์ดันเจอโปรแกรมต่อว่าพาให้น้อยใจ
เพราะ Fontlab หรือแม้แต่ Fontforge  ถ้าเป็นไฟล์ฟอนท์ .otf จะแนะนำให้ตั้งค่า UPM (Units Per eM)
เป็น 1000 ส่วนฟอนท์ .ttf จะเซทเท่าไหร่ก็ได้ซึ่ง Fontlab เองก็แนะนำที่ 2048 units แต่ก็ใช่ว่าฟอนท์ .otf UPM จะต้องเป็น 1000 เท่านั้นนะครับ จะเป็น 2048 ก็ได้ไม่เป็นเรื่องคอขาดบาดตายแต่อย่างใด

เค้าอุตส่าห์แนะนำแล้ว เพราะฉะนั้นมา Scale เป็น Font's UPM size เป็น 1000 UPMกันครับ แนะนำคร่าว ๆ 2 วิธีนะครับ
วิธีที่ 1.
เปิด Fontlab ขึ้นมา (ยังไม่ต้องเปิดฟอนท์) แล้วไปที่ Tools>Options...
คลิกตรง Opening OpenType & TrueType แล้วติ๊กตรง Scale the font to 1000 UPM
กด OK

จากนั้นก็เปิดฟอนท์ที่ต้องการสเกล ซึ่งวิธีนี้จะสเกลทุกฟอนท์ที่เปิดนะครับ ถ้าไม่ต้องการสเกลต้องไปติ๊กออกจากข้างบนที่ได้บอกไปนะครับ ห้ามลืมนะ(โว้ย)ครับ

วิธีที่ 2.
เปิดฟอนท์ที่ต้องการจะสเกล
ไปที่ File>Font Info... (พวกรู้มากจะกดที่ปุ่ม Font Info เอาเลย)
คลิก Metrics and Dimensions
ตอนนี้จะเห็นฟอนท์เราเป็น Font's UPM size 2048 อยู่

ให้เปลี่ยน Font's UPM size เป็น 1000
ติ๊ก Scal all glyphs according to UPM size change
กด Apply

จะสเกลจริง ๆ เหรอ ? ตกลงตอบ Yes

โปรแกรมก็จะทำการสเกลให้ว่านอนสอนง่าย

ลองเปิดตัวฟอนท์เราดูว่ามันเพี้ยนหรือเปล่า ถ้าไม่ก็โอเค

ลองเจนฟอนท์เป็น .otf

ลองดูฟอนท์ที่เจนไป จะเห็นสัญลักษณ์เปลี่ยนไป (win xp)

ลองดูครับเพราะฟอนท์ .ttf ในอนาคตอาจจะสูญพันธุ์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 เม.ย. 2006, 06:45 น. โดย Naipol » บันทึกการเข้า

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
Abraham lincoln
 ฮือๆ~ ง่ากกกกกกกก

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
เอ่อ.. UPM (Units Per eM) มีไว้ทำอะไรครับ??
แล้วกำหนดมากน้อยมัน... (งงเกินกว่าจะตั้งคำถามได้  แป่ว)

Today you , Tomorrow me.
มันมีประโยชน์อะไรครับ

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ
The UPM (Units Per eM) is the basis of all font dimensions. The UPM is
the number of font units that defines the font height and the coordinate
grid on which the glyphs are drawn.

เราจะเซ็ทเท่าไหร่ก็ได้ตั้งแต่ 16 - 16384 แต่ของ Fontlab รู้สึกจะ limited เพียง 10000

แต่ฟอนท์ OpenType นามสกุล .otf เขาจะแนะนำให้ใช้ 1000 ครับ (Fontlab,Fontforge) อาจจะอิงจากมาตรฐานฟอนท์ Type 1

ส่วนฟอนท์ .ttf 2048 แจ๋วอยู่แล้วครับ

*

รูปเราใหญ่ไปมั้ยเนี่ย.. ฮือๆ~

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
ขอบคุณเฮียพลมากครับ

แต่ก่อนผมทำฟอนต์ก็ใช้สเกล 2048 ครับ
แต่ฟอนต์ล่าสุดผมใช้ 1000 (แนะนำว่าให้ใช้สเกลนี้ ไม่ว่าจะเป็น ttf หรือ otf)

ส่วนประโยชน์นี่อธิบายยา่ก
เอาเป็นว่าเปิด fontlab ขึ้นมาครับ  โดยที่ใช้สเกล 2048
จากนั้นทำเส้นตรงขึ้นมา 1 เส้นในแนวดิ่ง
คราวนี้ลองเลือกไปที่จุดปลายเส้นตรงด้านใดด้านหนึ่ง
แล้วกดลูกศรซ้ายหรือขวาที่คีย์บอร์ด
จะเห็นได้เลยว่าถึงกดไป แต่เส้นมันไม่ขยับ
เนื่องจากว่าสเกลมันถี่ไป การแสดงผลในโปรแกรมเลยไม่จัดแจ้ง
เส้นตรงที่เราคิดว่าตรง แต่ความจริงมันจะเบี้ยวครับ พอเรามาดูที่ scale 1000

สรุป สเกล 2048 มันตอแหล

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 เม.ย. 2006, 11:12 น. โดย ooooo » บันทึกการเข้า
.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ก.พ. 2007, 15:10 น. โดย Pix » บันทึกการเข้า

คุณ PerspectivE ทำฟอนต์ตัวแรกอ่านแค่เบื้องต้นในหน้าบทความก็น่าจะพอทำได้แล้วล่ะ
(ตอนแรกเราก็อ่านแค่นั้น อาศัยมาถามๆเอาอีกนิดหน่อย)
ส่วนกระจู๋พวกนี้มัน advance มาอย่างเจาะลึก เริ่ม trend โดยห้าโอ

ขอบคุณที่มาแบ่งปันสั่งสอน
(+1) ห้าโอ กะ ท่านนายพลดีกว่า
.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ก.พ. 2007, 15:11 น. โดย Pix » บันทึกการเข้า

อันนี้แนะนำวิธีสเกลเท่านั้นนะครับ

ส่วนเรื่อง UPM 1000 หรือ 2048 เท่าไหร่ถึงจะดีสุดยังไม่มีข้อสรุป เพียงแต่ Fontlab เขาแนะนำ

แต่ส่วนตัวผมว่า 1000 นี่มันน้อยไป เพราะเคยทำฟอนท์ UPM ที่ 1000 ตัวฟอนท์ point มันเยอะ แล้วก็ใกล้กันมาก คือขยับนิดนึงมันไปไกลเกินกว่าที่เราต้องการ อย่างที่ห้าโอบอก UPM 1000 ขยับแล้วเห็น แต่ UPM 2048 ไม่เห็นนั่นหมายถึงความละเอียดมันต่างกัน คิดง่าย ๆ 1 ใน 1000 กับ 1 ใน 2048 ก็แล้วกัน เพราะฟอนท์วินโดส์บางฟอนท์ใช้ถึง 4096 ก็มี

สรุปถ้าให้เลือกผมเลือก UPM = 2048 นะ  ฮิ้ววว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 เม.ย. 2006, 14:27 น. โดย Naipol » บันทึกการเข้า

NP Freedom
อ้าว ลุงครับ โวย

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ
อ้าว ลุงครับ โวย

เผื่อทางเลือกไว้ แล้วแต่ใครจะใช้ไง   ฮือๆ~

ข้อมูลประกอบ

Fontlab
แอบอ้าง
In Type 1 fonts the standard UPM is 1000
units and in TrueType fonts the UPM may be set to any value, but the
recommended value is 2048 units.

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

Fontforge

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

FontCreator
แอบอ้าง
Nowadays 2048 units per em value is the best value for all fonts of any size including large Latin or non-Latin script fonts.

Microsoft
แอบอ้าง
unitsPerEm should be a power of 2, (2048 ideally).

2048 units were chosen for a few reasons.

It is a power of 2 value. (2^11)
2048 is a high enough value for good precision in rendering.
2048 is a low enough value to be processed efficiently by microcomputers.

แอบอ้าง
Today, computers are more powerful than ever and the use of large fonts with thousands of glyphs is becoming more common, especially with Unicode and OpenType fonts. With today's computers, we suggest the 2048 units per em value as still the best value for all fonts of any size, including large Latin or non-Latin script fonts.

NP Freedom
ถ้าฟอนต์มันขั้นเทพ สเกลเท่าไหร่มันก็ไม่สำคัญใช่มั้ยจ๊ะลุง
ถ้าฟอนต์มันขั้นเทพ สเกลเท่าไหร่มันก็ไม่สำคัญใช่มั้ยจ๊ะลุง

ตถตา > มันเป็นเช่นนั้นแล  (อิอิ)

เทพในที่นี้หมายถึง เทพ โพธิ์งาม นะครับ เดี๋ยวคนจะหมั่นใส้เอา  กร๊าก

NP Freedom
แต่ในทางกลับกัน ถ้าฟอนต์มันห่วย อุบาทว์ขากถุย
คนที่ทำฟอนต์จะไปโทษเรื่องสเกลแทน  ง่ะ
หน้า: [1] 2