หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: Fontlab : คำนวณระยะด้วย Guideline  (อ่าน 30069 ครั้ง)
คิดว่าสิ่งนี้น่าจะมีประโยชน์มากถึงมากที่สุดในการทำฟอนต์ครับ  *

Guideline ชื่อมันก็บอกอยู่แล้วว่าเป็นเส้นนำทาง
มันเอาไว้คำนวณและวางระยะต่างๆของตัวอักษร
ไม่ว่าจะเป็นด้านความสูง ช่องไฟ ระยะของหัว/หาง เป็นต้น

มาดูประโยชน์ที่เป็นแบบรูปธรรมดีกว่า

จากภาพเป็น ฃ ฃวด ครับ ผมได้สร้างเส้นไกด์ขึ้นมา
โดยที่ผมเอามาแบ่งเป็นสีๆจะได้เข้าใจตำแหน่งง่ายๆ

เส้นคู่สีแดง แสดงถึงระยะความสูงของเส้นบน
เส้นคู่สีฟ้า แสดงถึงช่วงกลาง หรืออาจจะเป็นหัวของฟอนต์ที่มีหัวตรงกลาง เช่น ค ศ ด
เส้นคู่สีม่วง แสดงถึงระยะความสูงของเส้นล่าง
เส้นคู่สีส้ม แสดงถึงการเว้นจากช่องไฟข้างหนัา

มีประโยชน์มาก ในการที่จะทำให้ฟอนต์ทุกฟอนต์มีความเท่าเทืียมกัน

แต่อยู่ดีๆ เส้นไกด์ไม่ได้โผล่มาให้เราเห็นแน่
เห็นไม้บรรทัดฝั่งซ้ายกับฝั่งบนมั้ยครับ
การที่จะเรียกใช้งาน guideline ให้เราเอาเมาส์ลากไม้บรรทัดลงมา (ในกรณีไม้บรรทัดบน)
หรือเอาเมาส์ลากไม้บรรทัดไปทางขวา (ในกรณีไม้บรรทัดฝั่งซ้าย)

ดูในภาพ

เรียบร้อยแล้วครับ ได้ Guideline มาแล้ว
แต่ถ้าลองไปดูอักขระช่องอื่นๆ จะพบว่า Guideline ของเราไม่ติดมาด้วย
ซึ่งวิธีที่จะทำให้ติดไปทุกอักขระ ก็แค่คลิกขวาเส้น Guide ที่ต้องการ
จากนั้นเลือก Convert to Global จากเส้นที่มีสีน้ำเงิน ก็จะเปลี่ยนเป็นสีแดงในบัดดล

เอาล่ะครับ คราวนี้ถ้าเราต้องการทำฟอนต์ที่มีลักษณะเอียงๆ
ไกด์ไลน์จะเอียงตามได้มั้ย

คำตอบคือได้ครับ

วิธีการก็คือตอนที่จะขยับไกด์ไลน์ ให้ไปขยับที่จุดบนสุด หรือล่างสุดของเส้นไกด์
จากที่มันตรงๆก็จะกลายเป็นเส้นเอียงทันที

สุดท้ายครับ เราอาจจะประยุกต์เส้นไกด์ เพื่อไปทำฟอนต์ที่ต้องการเจาะจงรูปแบบก็ได้
ดูอย่างฟอนต์สามมิติในภาพครับ ผมกำหนดเส้นไกด์ให้เป็นลูกบาศก์ แล้วจับฟอนต์ยัดลงไปในลูกบาศก์
เพื่อให้ได้ตามรูปแบบที่วางเอาไว้

(กว่าได้สามมิติอย่างในภาพ กินเวลาร่วมๆชั่วโมง)

ขอบคุณที่อ่านจนจบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 เม.ย. 2006, 12:44 น. โดย ooooo » บันทึกการเข้า
 (แจ๋ว แจ๋ว)

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ
ถ้าขาด5 โอไป เว็บนี้ก็จะจมในน้ำลายทันที  เจ๋ง

Today you , Tomorrow me.
ถ้า 1 ปีที่แล้วไม่มีเว็บฟ๐นต์
เว็บอันเป็นแหล่งของงานอักษรของนักสร้างสรรค์ผลงานรุ่นใหม่
สังคมนี้,การพบปะพูดคุย ก็คงจะไม่เกิดขึ้นมาได้ครับ

โอเค แต่ในเมื่อเว็บมันเกิดขึ้นมาแล้ว

แต่ถ้าเรายังไม่รักษามัน ปล่อยให้มันเป็นไปตามมีตามเกิด
ฟอนต์กลายเป็นเรื่องรอง เป็นเรื่องที่คนไม่ให้ความใส่ใจ
สังคมนี้ก็คงอยู่ไม่ได้ และก็ต้องดับไปตามกาลเวลา

ปล.หวังว่าคงมีประโยชน์บ้าง สำหรับการเตือนสตินะครับ
เหรอครับ

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ
พี่ห้าโอขยันมีสาระ เจ๋ง

ห้าโอกลายเป็น คนบ้าฟอนต์ ไปแล้ว
ระวังทำจนอ้วกเหมือนจานโรจี้
อ้วกไปแล้วครับ

(แพ้ท้อง)
.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ก.พ. 2007, 15:09 น. โดย Pix » บันทึกการเข้า

ทำแบบที่ชอบนั่นแหละ เพื่อความสนุกสนานสะใจ ถ้าไม่ไหวค่อยลดดีกรีเหลือแค่แบบธรรมดา
.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ก.พ. 2007, 15:13 น. โดย Pix » บันทึกการเข้า

เย่
มีคนเขียนเป็นรูปธรรมซะที

ง่ะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เออ

ว่าจะถามอยู่ว่าให้เส้นไกด์ติดไปทุกตัวทำไง ฮิ้ววว
ครับ ทำให้เส้นไกด์ติไปทุกตัวอักษร เมื่อดึงเส้นไกด์ออกมาแล้ว ก็คลิกขวาที่เส้นไกด์ (คลิกให้โดนนะครั ) แล้วเลือคำสั่ง Convert.... ครับ  ไหว้
ขอบคุณครับ เจ๋ง

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้า: [1] 2