หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำฟอนต์บน FontLab แล้วสระเพี้ยน  (อ่าน 4520 ครั้ง)
ผมใช้ FontLab Studio 5 ครับ พอทำพอนต์ครบทุกตัวแล้ว ลองทดสอบดูบนโปรแรมปรากฎว่าพิมพ์สระอำ ( ำ ) เป็นสระอา ( า ) ครับ ทั้งที่สระครบทุกตัว อยู่ถูกตำแหน่งด้วย

(ไม่ใช่ Temp ของท่านนายพลนะครับ)
- ใช้เทมเพลตไหนครับ
- ถ้าไม่งุ้งงิ้งเกินไป ช่วยส่งไฟล์ฟอนต์มาให้ดูหน่อยสิครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ของผมยังไม่ได้ทำบน ฟล แต่คนเพี้ยนแล้ว
ก็ส่งไฟล์ให้ยักษ์ได้ชิมิ  กรี๊ดดดดด

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
ส้นตีนเถอะครับ

อุ๊ย ไม่ใช่ๆ ฮิ้ววว
ลองทำดูเองสิครับลุงโก้ ไม่ยากหรอก
เอาเวลาปั่นบ๐ร์ดไปปั่นฟ๐นต์สักตัว
พอเสร็จออกมามีคนโหลดไปชมมันหายเหนื่อยนะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
 ง่ะ

เอาก็เอา วะ
ฮิ้ววว

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
เป็น Temp ที่น้องของผมเขาทำไว้สำหรับใช้งานกับ Indesign ครับ คือ Temp ตัวนี้ มีลักษณะพิเศศใช้ทำงานกราฟฟิคได้ไม่มีปัญหาไม่ต้องพึ่งโปรมแก้สระลอยใดๆ แสดงผลบนโปรแกรมและบน  PostScript ได้อย่างถูกต้องไม่มีปัญหา แต่ใช้งานได้กับ CS2 เท่านั้น

ผมไปเช็คกับน้องผมอีกทีแล้วครับปรากกฎว่าตำแหน่งสระ อำ ตัววงกลมข้างบนเขาใช้อีกตำแหน่งหนึ่ง ตอนนี้แก้ไขได้แล้วครับ

ขอบคุณที่เข้ามาอ่านกระทู้ครับ
หน้า: [1]