หน้า: [1] 2 3 4 5

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วย หมา 3 ขา  (อ่าน 13717 ครั้ง)
ใครก็ได้ช่วยที
เรื่องของเรื่องมีอยู่ว่า หมาที่บ้านชื่อโกโก้
โกโก้เป็นหมาพุดเดิ้ล
คือเมื่อเดือนที่แล้วโกโก้ถูุกชนแล้วขาหน้าหัก
(ถูกหมาพุดเดิ้ลอีก 3 ตัวที่บ้านชน มันเล่นกัน)
หมอแนะนำให้ผ่าจะดีกว่า หายชัวร์
 หรือเข้าเฝือกแต่ไม่รับประกันว่ากระดูกจะติดไหม
ก็เลยเลือกที่จะเข้าเฝือกเพราะผ่าตั้ง 5 พันแนะ
ตอนนี้ผ่านมา 1 เดือน มันไม่หาย กระดูกมันไม่ติด
หมอแนะนำ
1.ให้ทำใจมันจะกลายเป็นหมา 3 ขาไปตลอดชีวิต
2 ผ่า

โหยยยทำไงดีเนี่ย สงสารมันน่ะแล้วก็สงสารตัวเองด้วย ตั้ง5 พันแน่ะ
ใครมีประสบการณ์+ความรู้บ้างเนี่ย
จะผ่าดีไหมหรือปล่อยไว้อย่างเนี๊ย

เป็นผม ผมจะผ่าละกัน
ผลจะเป็นยังไง ก็ยังดีกว่าปล่อยไว้เฉยๆ
โดยไม่ทำอะไรเลย

สงสารมัน มันพูดไม่ได้
ถ้ามันพูดได้ มันคงขอร้องเราล่ะครับ

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
แอดเอ็มไอ้เนไปสิ ไอ้เนมันเรียนสัตวแพทย์
nay_az@hotmail.com

แล้วหนูก็ขาหัก  ฮือๆ~

ตอนนี้คือหน้าตาปัจจุบันของหนู

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ผ่าเลยครับ

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
เสียบไม้ย่าง เก้งเอ๋ง

วาว วาว เสียงรถไฟแล่นไปฤทัยครื้นเครง
ผ่าให้หมดทุกขาเลยครับ จะได้ซิมมิทรี่กัน
อรว่าเลือกทางที่จะทำให้มันไม่ทุกข์ทรมานไปมากกว่านี้ค่ะ

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
ทิ้งคลองครับ

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ
ตอนผักกาดโดนรถชน
มันนอนนิ่งเลยนะ นอนตะแคงน่ะ
ต้องพลิกตัวให้ทุกๆสองชั่วโมง

หมอบอกว่ากระดูกคอข้อแรกเคลื่อน
อัมพาตสี่ขา (คือต้องนอนไปอย่างนี้ตลอด เพราะอายุเพิ่งสองขวด)

ผ่านไปปีกว่า ถึงมันจะยังเดินไม่ได้
แต่ตอนนี้มันยันตัวเองได้ด้วยสองขาหน้า
ขาหลังก็เริ่มจะกระดุกกระดิกได้บ้าง

และที่สำคัญ อารมณ์ดี ยิ้มบ่อย
และเล่นได้

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
แนะนำผ่าครับ

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
หมอแมวเกี่ยวไรกับหมาคะ  กรี๊ดดดดด

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
คือ กระดูกมันไม่ติดทั้งที่เข้าเฝือก แปลว่าเป็นnon union (ปกติกระดูกจะมีถ้าจัดตามalignmentแล้ว จะมีcallus formingใน2สัปดาห์)
ถ้าปล่อยทิ้งไว้นานเกินไป กระดูกบางส่วนยจะสูญเสียความสามารถในการติดไปตลอด และจะดูดซึมกลับไป คราวนี้ล่ะจะผ่าไม่ได้เลย(หรือผ่าได้แต่พักฟื้นเป็นปีๆ... แต่หมามีอายุขัยแค่12ปี ดังนั้นเหมือนคนเข้าเฝือก6ปีเชียว)
ดังนั้นจึงแนะนำให้ผ่าก่อนที่มันจะเสียโอกาสไปครับ

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย

เห็นด้วยกับหมอแมว รีบก่อนที่จะเสียโอกาสไป

ผ่าเถอะค่ะ..เพราะมันก็เหมือนคนในครอบครัวเรา กรี๊ดดดดด

5000  หาเอาเมื่อไหร่ก็ได้ค่ะ

หนังเย็บมือ Homemade www.facebook.com/oxhour
สรุปว่าควรผ่านะ

ต่อไปเป็นรายการเรี่ยไรเงินครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
แมวที่บ้าน ที่เก็บมาเพราะมันถูกรถชนค่ะ เห็นจะๆ ไม่ช่วยก็กระไรอยู่

แม่เลยเอาไปหา หมอ ปรากฏ เค้าดามให้ไม่ได้ เพราะ
มันเป็นกระดูกช่วงเชิงกราน ค่ะ 
แล้วก็เลย ปล่อยมันให้ฟื้นตัวเอง
ช่วงแรกๆ เดินกระเพกๆ แต่ตอนนี้เดินธรรมดาแล้ว  ยิ้มน่ารัก
แต่มีปัญหา คือ กระดูก ไปทับช่วงลำไส้ อะไรนั้น
ทำให้ คลอดลูกไม่ได้ + ขี้ไม่ค่อยออก  ง่ะ

สรุป  ผ่าเถอะค่ะ สงสาร  กรี๊ดดดดด

<3.
หน้า: [1] 2 3 4 5