หน้า: 1 ... 17 18 19 20 21 22 23 [24] 25 26 27 28 29

ผู้เขียน หัวข้อ: เด็กสมัยนี้จะเข้ามหาลัยทีโคตรซวย  (อ่าน 157331 ครั้ง)
ฉลาดเลือกมากไอ้หอกหัก
ไอ้ที่เก่งอยู่แล้ว จะต่อยอดค่อยไปเสริมทีหลัง (ตูเข้าใจว่าเอ็งคงไม่ได้คิดอยากลงลึกมาก อยากทำแบบชิวๆสนุกๆ)
เอาที่ไม่เป็นดีกว่าใช่มั้ย

งั้นเลือกวารสารโลด ที่นี่คณะบัญชีเค้าดีนะ งงมั้ย5555
คือจริงๆถ้าโฆษณาที่นี่มันสามารถเรียนวิชาฝั่งคณะบัญชีได้ไง

มาเป็นรุ่นน้องเจ้าจั้วมัน
กร๊าก กร๊าก

กรี๊ดดดดด :25:ตามนี้เลยจ่ะ อยากได้รุ่นน้องเก่งๆ

เดี๋ยวจับเทคซะเลย  ฮี่ๆ

there are no regrets in life, just lessons . .
 นานายังไม่รู้เล้ยว่าจะเข้าคณะไรดี  ไอ้มืดหมี(แต่ยังไงก็ศิลป์์ภาษา  555+ เพราะคิดว่าไม่ว่ายังไงๆ นานาก็วนๆ อยู่ทางคณะเืทือกๆนี้น่ะค่ะ)

เมื่อก่อนอยากเข้านิเทศ (เหมือนพี่ แล้วก็น่าสนุกด้วย 55+ ชอบแนวนี้เหมือนกันนะคะ)
ต่อมาก็มัณฑณศิลป์ (แต่นานาทำงานด้วยมือไม่สวย เลยไม่รู้จะรุ่งมั้ย ง่ะ)
แล้วก็ต่อมาก็นิเทศศิลป์ (ตามที่ป้าแป้งเคยแนะนำ)
ตอนนี้แอบสนๆ คอมอาร์ต รังสิต อยู่เหมือนกัน (แต่ประเด็นคือเรียน 4 ปี ก็สี่แสน  ง่ะ)

แต่ก็ยังไม่เข้าใจความแตกต่างของแต่ละคณะเท่าไหร่นะคะ ว่า นิเทศ นิเทศศิลป์ แล้วก็มัณฯ มันต่างกันยังไง (รบกวนตอบหน่อยเน้อ  ไหว้)

(อันที่จริงยังตอบไม่ได้ว่าโตๆ ไป หรือจบๆไป อยากทำงานอะไร  ฮิ้ววว)

// ตอนนี้ก็อยากรู้ๆไว้ก่อน คือก็บางคนเ้ค้าบอกนะว่ายัง ม3 อยู่คิดอะไรมากมาย  ฮิ้ววว แต่นานาอยากคิดมากตอนนี้ไว้ก่อน เพราะรุ่นนานา มันเอา GPA เยอะโคตรพ่อง  เอือม ในกรณีที่จะเข้าพวกนิเทศน่ะค่ะ (อารมณ์ว่า เกรดห่างกันแค่ 0.01 แต่แปลงเป็นคะแนนแล้วทำให้สอบไม่ิติดได้เลย  หน้าแตก)

ความจริงเอกชนก็ดีนะ ไม่คิดมาก พี่นานาก็เรียน แต่แพงเกิน กร๊าก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ต.ค. 2007, 21:33 น. โดย นานา บ้าวันพีซ » บันทึกการเข้า

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
ศิลป์ภาษา ชัวร์เหมือนกัน
พ่อแม่เพื่อนตกใจมาก ว่าทำไมหนิงไปเรียนภาษา
ตอบง่ายๆ อยากเรียน  หมีโหดดดด

คณะนี่พอๆกับนานาเลยอะ
แต่เรียงมาไม่เหมือนกัน
ตอนแรกอยากเรียนมัณฑนศิลป์ เหตุผลคล้ายนานา
คือวาดรูปด้วยมือไม่เก่ง (คอมก็ไม่เก่งอีก  ไอ้มืดหมี) เลยกะว่าไม่รอดแหง

ก็มีช่วงนึง อยากเรียนทำอาหาร  ไอ้มืดหมี
มีแต่ที่เกษตร ซึ่งต้องเรียนสายวิทย์ไป
กับของดุสิต ซึ่งแพง
และโอเรนเต็ล -- ไม่ได้วุฒิ

ก็สับสน วนไปวนมา
สุดท้ายคิดได้ว่า ถ้าคิดไม่ออกจริงๆ จะเรียนนิเทศ  ฮิ้ววว

<3.
นิเทศ-นิเทศน์-นิเทศศาสตร์ :
เรียนไปเพื่อจะเป็นครีเอทีฟมากกว่าครับ เน้นการใช้ความคิดมากกว่าการออกแบบ
มีแยกออกมาอีกเป็น โฆษณา, ภาพยนตร์, ประชาสัมพันธ์ ฯลฯ อันนี้แล้วแต่ที่

นิเทศศิลป์ :
เรียนเกี่ยวกับการออกแบบเพื่อการพาณิชย์
แต่ละที่ใช้ชื่อไม่เหมือนกัน อย่างศิลปากรก็จะเป็นภาควิชาหนึ่งของคณะมัณฑนศิลป์
ลาดกระบังจะไปอยู่ในคณะสถาปัตย์ ภาควิชาออกแบบนิเทศศิลป์
จุฬาอยู่ภาควิชานฤมิตศิลป์ สาขาเลขนศิลป์

มัณฑนศิลป์ :
เป็นคณะหนึ่งในศิลปากร ประกอบไปด้วยภาควิชาต่างๆดังนี้ครับ
ภาควิชาออกแบบตกแต่งภายใน
ภาควิชาออกแบบนิเทศศิลป์
ภาควิชาออกแบบผลิตภัณฑ์
ภาควิชาประยุกตศิลปศึกษา
ภาควิชาเครื่องเคลือบดินเผา
ภาควิชาออกแบบเครื่องประดับ
ภาควิชาออกแบบเครื่องแต่งกาย

-------------------------

ปล.มีบางคนเึค้าบอกว่าเรียนนิเทศน์ โอกาสเกิดมันยาก อันนี้จริงหรือเปล่าครับ
เป็นเพราะจำนวนคนที่จบในแต่ละปีหรือเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ต.ค. 2007, 22:01 น. โดย มิตร สัมพันธ์ » บันทึกการเข้า
 กรี๊ดดดดด ขอบคุณค่ะ

โอเค นิเทศศาสตร์  เจ๋ง

โอกาสเกิดยากหรือไม่ยาก
ถ้าหมายถึงเรียนจบมามีงานมีเงินน่ะนะ
มันก็อยู่แค่ฝีมือกับโอกาสเท่านั้นแล

ดังนั้นตอนนี้อย่าไปห่วง พยายามฝึกฝีมือ+หาเพื่อนเยอะๆ เข้าไว้
เดี๋ยวจบมาก็สบาย

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
นานายังไม่รู้เล้ยว่าจะเข้าคณะไรดี  ไอ้มืดหมี(แต่ยังไงก็ศิลป์์ภาษา  555+ เพราะคิดว่าไม่ว่ายังไงๆ นานาก็วนๆ อยู่ทางคณะเืทือกๆนี้น่ะค่ะ)

เมื่อก่อนอยากเข้านิเทศ (เหมือนพี่ แล้วก็น่าสนุกด้วย 55+ ชอบแนวนี้เหมือนกันนะคะ)
ต่อมาก็มัณฑณศิลป์ (แต่นานาทำงานด้วยมือไม่สวย เลยไม่รู้จะรุ่งมั้ย ง่ะ)
แล้วก็ต่อมาก็นิเทศศิลป์ (ตามที่ป้าแป้งเคยแนะนำ)
ตอนนี้แอบสนๆ คอมอาร์ต รังสิต อยู่เหมือนกัน (แต่ประเด็นคือเรียน 4 ปี ก็สี่แสน  ง่ะ)

แต่ก็ยังไม่เข้าใจความแตกต่างของแต่ละคณะเท่าไหร่นะคะ ว่า นิเทศ นิเทศศิลป์ แล้วก็มัณฯ มันต่างกันยังไง (รบกวนตอบหน่อยเน้อ  ไหว้)

(อันที่จริงยังตอบไม่ได้ว่าโตๆ ไป หรือจบๆไป อยากทำงานอะไร  ฮิ้ววว)

// ตอนนี้ก็อยากรู้ๆไว้ก่อน คือก็บางคนเ้ค้าบอกนะว่ายัง ม3 อยู่คิดอะไรมากมาย  ฮิ้ววว แต่นานาอยากคิดมากตอนนี้ไว้ก่อน เพราะรุ่นนานา มันเอา GPA เยอะโคตรพ่อง  เอือม ในกรณีที่จะเข้าพวกนิเทศน่ะค่ะ (อารมณ์ว่า เกรดห่างกันแค่ 0.01 แต่แปลงเป็นคะแนนแล้วทำให้สอบไม่ิติดได้เลย  หน้าแตก)

ความจริงเอกชนก็ดีนะ ไม่คิดมาก พี่นานาก็เรียน แต่แพงเกิน กร๊าก
นานา ent ปีไหนนะ 54 ใช่มะ

ประกาศตอนนี้คือ 51(ม.6 รุ่นปัจจุบัน)-53(ม.4 ปีนี้) ใช้ gpa รวมกันทั้งสิ้น ไม่เกิน 30% ครับ ฮิ้ววว

งั้ยรุ่นนานาก็เกินใช่มั้ยคะ  ลันล้า

เรียนวารสารสิครับ  หื่น

นักเขียนการ์ตูนรายปี
 อืมมมมห์
นิเทศ-นิเทศน์-นิเทศศาสตร์ :
เรียนไปเพื่อจะเป็นครีเอทีฟมากกว่าครับ เน้นการใช้ความคิดมากกว่าการออกแบบ
มีแยกออกมาอีกเป็น โฆษณา, ภาพยนตร์, ประชาสัมพันธ์ ฯลฯ อันนี้แล้วแต่ที่

นิเทศศิลป์ :
เรียนเกี่ยวกับการออกแบบเพื่อการพาณิชย์
แต่ละที่ใช้ชื่อไม่เหมือนกัน อย่างศิลปากรก็จะเป็นภาควิชาหนึ่งของคณะมัณฑนศิลป์
ลาดกระบังจะไปอยู่ในคณะสถาปัตย์ ภาควิชาออกแบบนิเทศศิลป์
จุฬาอยู่ภาควิชานฤมิตศิลป์ สาขาเลขนศิลป์

มัณฑนศิลป์ :
เป็นคณะหนึ่งในศิลปากร ประกอบไปด้วยภาควิชาต่างๆดังนี้ครับ
ภาควิชาออกแบบตกแต่งภายใน
ภาควิชาออกแบบนิเทศศิลป์
ภาควิชาออกแบบผลิตภัณฑ์
ภาควิชาประยุกตศิลปศึกษา
ภาควิชาเครื่องเคลือบดินเผา
ภาควิชาออกแบบเครื่องประดับ
ภาควิชาออกแบบเครื่องแต่งกาย

-------------------------

ปล.มีบางคนเึค้าบอกว่าเรียนนิเทศน์ โอกาสเกิดมันยาก อันนี้จริงหรือเปล่าครับ
เป็นเพราะจำนวนคนที่จบในแต่ละปีหรือเปล่า

ห้าโอ ตอบได้เคลียร์มาก  เจ๋ง    กระชับ ฉับไว ได้ความ

ว่าแต่ทำไม นานาสรุปที่ นิเทศศาสตร์  ล่ะ?  งง  ป้าว่า นานาเหมาะกับ นิเทศศิลป์(ศิลปากร) มากกว่านะ
ที่นานากังวลเรื่องวาดรูปไม่เก่งเนี่ย กังวลตอนสอบเข้าใช่มะ?
เพราะว่าตอนเรียนเนี่ย มันไม่น่าจะมีปัญหาเท่าไหร่นะ เพราะใช้คอมได้ อาจารย์เค้าไม่บังคับ ยกเว้นวิชาดรออิ้ง  ฮิ้ววว

ถ้านานากังวลเรื่องวิชาวาดสอบเข้า แล้วมีความคิดว่า เรียนเอกชนดีกว่า(ถ้าไม่ติดว่าแพงนะ เรียนแน่ๆ)
ป้าอยากให้นานาใช้ความพยายามและความตั้งใจฝึกฝน แล้วไปลองสอบดู ป้าว่าชีวิตช่วงเอนท์เนี่ย มันส์ ใช้ได้เลย  ปลื้ม

จะเรียนนิเทศศาสตร์ จริงเหรอ  ฮือๆ~ เสียดายง่า ป้าน่ะคิดแทนนานาไม่ได้หรอก แต่อดเสียดายไม่ได้ง่า  ฮือๆ~

ปล. ป้าเลย์คะ เหตุผล การเข้าวารสารของป๋าเนี่ย  เหลือบ เอิ่มมมม

เราแก้ไขอดีตไม่ได้ แต่เราทำปัจจุบันให้ดีได้
ถ้าเอกชนต้อง ม.รังสิต เจ๋ง

แต่นานาเเอบงงระหว่าง แอดเวอร์กับวิชวลรึเปล่า งง

"รักอดทนนาน กระทำคุณให้ รักไม่อิจฉา ไม่อวดตัว ไม่หยิ่งผยอง... "
                                                            - โครินทร์1 13:7

เรียนวารสารสิครับ  หื่น

เกย์ออก น้องปูเป้ ดาวคณะปี1 ค่ะ

there are no regrets in life, just lessons . .
น่าเรียน อีกซักใบจังเน่อ หื่น
 หื่น หื่น

หน้า: 1 ... 17 18 19 20 21 22 23 [24] 25 26 27 28 29