หน้า: 1 ... 16 17 18 19 20 21 22 [23] 24 25 26 27 28 29

ผู้เขียน หัวข้อ: เด็กสมัยนี้จะเข้ามหาลัยทีโคตรซวย  (อ่าน 157378 ครั้ง)
สามเอ๊ย จริงๆงานอย่างเอ็งเนี่ย ถ้าคิดว่าอยากทำงานจริงๆจังๆด้วย พวกสถาบันที่มีคอร์สระยะสั้น จบแล้วได้เป็นดิโพลมาก็มีนะ มีวุฒิการศึกษาเหมือนกัน สมัครงานได้ และที่สำคัญคือบวกกับงานที่เคยรับมาสมารถไปสมัครเรียนโทได้เลยด้วย

ถ้าไม่อยากเรียนตามไลน์การศึกษานะ แค่แนะไว้เฉยๆ ศึกษาดูก็ได้ เด็กจบมหาลัยมาไม่ได้เก่งกว่าเอ็งมากมายนักหรอก

ปล.อย่าฟังตูมากนะ เดี๋ยวอดรับน้อง กร๊าก

"รักอดทนนาน กระทำคุณให้ รักไม่อิจฉา ไม่อวดตัว ไม่หยิ่งผยอง... "
                                                            - โครินทร์1 13:7
สอบได้แค่รอบเดียวด้วย  โวย

ปัญญาจงทิ่มแทง แสดงฤทธา
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ยิ้มน่ารัก +
ขอบคุณครับ ตูห่าง69มาเริ่มไกลแล้ว ฮือๆ~

"รักอดทนนาน กระทำคุณให้ รักไม่อิจฉา ไม่อวดตัว ไม่หยิ่งผยอง... "
                                                            - โครินทร์1 13:7
เรียน ตามสเต๊ปน่าจะดีนะน้องสาม พี่ว่า อย่างน้องสามเรื่องงานเนี่ย ยังไปได้อีกไกล สบายๆ แต่ ชีวิตมหาลัย เนี่ยมันผ่านแล้วผ่านเลย แก่แล้ว กลับไปก็ไม่เหมือนเดิม

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
สามจะเข้านิเทศทำไมจ๊ะ (ถามจริงๆว่าชอบเพราะอะไร)

นักเขียนการ์ตูนรายปี
คนมีความสามารถเบื่อ  ชิ

ต้องกิ้วนี่  โวย
เมื่อปีที่แล้ว

คนอื่น: กิ้วจะเข้าอะไรอ่ะ
กิ้ว: ไม่รู้ัดิศิลปศาสตร์มั้ง   ไม่ล่ะ
คนอื่น:  อ้าวแล้วอยากเรียนอะไรอ่ะ
กิ้ว   ไม่รู้เหมือนกัน หาตัวเองไม่เจอ:48:
คนอื่น  แล้วจบไปจะทำอะไรอ่ะ 
กิ้ว  ไม่รู้อีกหน่ะแหละ ไม่มีความชอบส่วนตัว   ไม่ล่ะ

รู้สึกเรียนแล้วเปลืองที่คนอื่น   หน้ามึน

แถมตอนม.สามเคยอยากเข้าเกษตรมากๆๆๆ เลยพูดกับเพื่อนเล่นๆว่า  นี่ถ้าเข้าเกษตรไม่ได้แล้วจะไปเข้าธรรมศาสตร์แทน 
ตายห่าน เสือกเป็นจริง  กร๊าก

ไอ้สามเอ๊ยยย หาตัวเองเจอก็เก่งมากๆๆแล้ว 
ความสามารถก็มี ทีนี้  เข้ามหาลัยอ่ะพี่จักกรีก็พูดถูกอยากเข้าอะไรก็เข้าไปเลย  ไม่ต้องห่วงเรื่องจบมาจะทำอะไรแล้ว 

อยากทำอะไรทำไปเลย สู้ๆๆ  เจ๋ง

อันโตนิโอกะเมโระ ~~
สามจะเข้านิเทศทำไมจ๊ะ (ถามจริงๆว่าชอบเพราะอะไร)

เอ่อ สามเลือกเพราะคงจะตรงกับสายงานที่สามอยากทำในอนาคตอีกอ่ะครับ
(พวกการออกแบบโฆษณาอะไรงี้อ่ะครับ)

คือพยายามหาคณะที่ตรงสายอ่ะครับ เีรียนให้จบ แล้วทำงานต่อ

แนะนำให้หน่อยสิครับ กรี๊ดดดดด
ออกแบบงานโฆษณา นี่มันแยกนิดนึง
นิเทศ เฉยๆ (เจาะเฉพาะสาขาโฆษณานะ) จะเน้นด้านการคิด แบบว่า สินค้าตัวนี้มีที่มาที่ไปยังไง การตลาดเป็นยังไง แล้วกลุ่มลูกค้าคือใคร ต้องสื่อยังไง
คือจะเน้นไปทางคิดว่าคิดยังไงให้โดนกลุ่มเป้าหมาย และ ขายของได้ด้วย เน้นการทำตลาด

ซึ่งต่างจากนิเทศศิลป์ นะ นั่นเน้นแนวทำงานออกมาเป็นภาพลักษณ์สื่อสารด้วยภาพ สี องค์ประกอบศิลป์ มีกลุ่มเป้าหมายเกี่ยวข้องบ้าง

จะเลือกอะไรดีล่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ต.ค. 2007, 01:18 น. โดย Layiji ซิบอกให้ » บันทึกการเข้า

ออกแบบงานโฆษณา นี่มันแยกนิดนึง
นิเทศ เฉยๆ (เจาะเฉพาะสาขาโฆษณานะ) จะเน้นด้านการคิด แบบว่า สินค้าตัวนี้มีที่มาที่ไปยังไง การตลาดเป็นยังไง แล้วกลุ่มลูกค้าคือใคร ต้องสื่อยังไง
คือจะเน้นไปทางคิดว่าคิดยังไงให้โดนกลุ่มเป้าหมาย และ ขายของได้ด้วย เน้นการทำตลาด

ซึ่งต่างจากนิเทศศิลป์ นะ นั่นเน้นแนวทำงานออกมาเป็นภาพลักษณ์สื่อสารด้วยภาพ สี องค์ประกอบศิลป์ มีกลุ่มเป้าหมายเกี่ยวข้องบ้าง

จะเลือกอะไรดีล่ะ

ขอบคุณครับ ยิ้มน่ารัก

สามว่าสามเลือกถูกตามที่ต้องการล่ะครับ (ตามที่ป๋าเลย์บอก คือ นิเทศศาสตร์)

เพราะว่า สามอยากศึกษาศาสตร์ด้านนี้ เพื่อไปใช้ในวิชาชีพสามด้วยอ่่ะครับ
ก็คือ จบไป สามอยากตั้งบริษัท อยากเป็น agency โฆษณา, ออกแบบกราฟฟิก อะไรพวกนี้ล่ะครับ
โดยสามคิดว่า สามน่าจะนำวิชาที่ได้ ไปใช้ในธุรกิจของสามได้มากกว่าทางฝั่งนิเทศศิลป์
เพราะที่จริงแล้ว สองแขนงนี้ก็น่าจะใช้วิชาความรู้สลับกันไปมาอยู่แล้ว

เลยเลือกนิเทศศาสตร์ เพื่องานด้านสื่อบันเทิงและธุรกิจครับ เจ๋ง

(สามไม่แน่ใจนะครับว่าตัวเองคิดได้เหมาะสมแล้วยัง กร๊าก
ยังไงๆรุ่นพี่ก็ช่วยนำกันหน่อยนะคร้าบ ฮือๆ~)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ต.ค. 2007, 01:36 น. โดย สาม หาว » บันทึกการเข้า
ฉลาดเลือกมากไอ้หอกหัก
ไอ้ที่เก่งอยู่แล้ว จะต่อยอดค่อยไปเสริมทีหลัง (ตูเข้าใจว่าเอ็งคงไม่ได้คิดอยากลงลึกมาก อยากทำแบบชิวๆสนุกๆ)
เอาที่ไม่เป็นดีกว่าใช่มั้ย

งั้นเลือกวารสารโลด ที่นี่คณะบัญชีเค้าดีนะ งงมั้ย5555
คือจริงๆถ้าโฆษณาที่นี่มันสามารถเรียนวิชาฝั่งคณะบัญชีได้ไง

มาเป็นรุ่นน้องเจ้าจั้วมัน  กร๊าก กร๊าก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ต.ค. 2007, 02:34 น. โดย Layiji ซิบอกให้ » บันทึกการเข้า

ฮี่ๆ อู้ว
เรียนประมงเลยสาม จะได้จับปลาเก่งๆ เจ๋ง

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เป็นดาราด้วยนะเอ็ง เจ๋ง
เรียนวิทยาศาสตร์คอมดีกว่าสาม จบมาจะได้เป็นอย่างตู ล้างจาน ขายก๋วยเตี๋ยวไปตามเรื่องตามราว  หมีโหดดดด

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
หน้า: 1 ... 16 17 18 19 20 21 22 [23] 24 25 26 27 28 29