หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 ... 29

ผู้เขียน หัวข้อ: เด็กสมัยนี้จะเข้ามหาลัยทีโคตรซวย  (อ่าน 157335 ครั้ง)
 ง่ะ รร นานา ใครได้ 4.00 นี่สุดยอดแล้วนะ

ใขณะที่บาง รร เกรด 4 กันครึ่งห้อง

ต้องโควต้าอย่างเดียวสินะ

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
จำได้ว่า ปีที่พี่เอ็น เนี่ย คะแนน แย่กันมากๆเลยนะ
เด็ก su tu kmit มศว ฯลฯ คะแนนไล่ๆกันหมดเลย แตกต่างตรง gpa ที่เป็นตัววัด ว่าจะได้อยู่ ม ไหน
(ยกเว้น cu ที่คะแนนโดดออกไปสัก 30 แต้มๆได้)

เกะกะ ระราน พาลไม่เลือกสถานที่
มีข่าวว่าปีหน้า จะกลับมาใช้ระบบเดิม (ent' 2ครั้ง)
แล้วปีนี้ก็ทำไปเพื่อไรเนี่ย  งง

สอบตรง บางทีไม่ต้องอ่านอะไรเลยก็ติดค่ะ
เพื่อน ไม่เคยอ่านกม. ติดเข้าไปเฉยเลย  โวย

there are no regrets in life, just lessons . .
นั่นไง เพราะว่าคนมันเข้าสอบน้อย ถ้าลอง อัตราส่วนเดียวกับ เอนทรานซ สิ
(บางที แค่ผ่านเกณท์ก็ติดแล้วครับ ไม่ต้องแก่งแย่ง)

เกะกะ ระราน พาลไม่เลือกสถานที่
ปัญหายังไม่จบเลยยยเรื่องคะแนน

ดูที่มาถกเถียงในรายการ ถึงลูกถึงเหลน แล้วโห เอือมแทน

Las Noches Rubicundior
คะแนนเพื่อนผมก็มีปัญหาต้องไปยื่นเรื่องขอดูขอสอบเสียค่าดูอีกวิชาละ10บาทแถมเสียค่ารถอีกเฮ้อเบื่อ

เอ่อการที่จะได้ 4.00 กันครึ่งห้องมันไม่น่าจะเป็นตัววัดระดับการปล่อยเกรดนะครับ
โรงเรียนผมก็ได้ 4.00 กันเกือบทั้งห้อง

แต่เกือบทั้งห้องนั้นก็ไปจุฬา ธรรมศาสตร์  มหิดล

เป็นรุ่นน้องหมอแมวซะสามสี่คน 

สรุป  ปล่อยเกรดหรือไม่ปล่อยเกรดก็คอยดูผลการสอบเข้าแล้วกันนะครับ  ถ้า 4.00 เยอะแต่เข้าได้ที่ดีๆเยอะก็ถือว่าไม่ปล่อยเกรดแล้วกันน่ะ

โล่ง
เรื่องมันมีอยู่ว่า

ใครที่เป็นคนริเริ่มการเปลี่ยนแปลงอะไรซักอย่างจะได้จารึกชื่อในประวัติศาสตร์ไง

อย่างเช่น การเปลี่ยนธนบัตร ใครเปลี่ยนก็จะได้เซ็นชื่อในธนบัตรนั้น

เมื่อมีความคิดอย่างนี้

การเปลี่ยนระบบก็โดนด้วย ความซวยก็มาตกกับเด็กไงครับ

นักเขียนการ์ตูนรายปี
ป๋าเลย์คิดแหวกแนวจังอ่ะ

แต่รู้สึกว่าการจารึกชื่อการเปลี่ยนระบบสอบเข้า  ทั้งที่ไม่พร้อมแบบนี้
มันจะเป็นชื่อเสียมากกว่าชื่อเสียงน่ะครับป๋า

ปล.ทำไมผู้ใหญ่ในบ้านในเมืองชอบเปลี่ยนแปลงปฏิวัติอะไรใหม่ๆโดยไม่ดูความพร้อมเลยว่ะ

โล่ง
จะเข้ามหาลัยไม่ยาก
แต่จะได้เรียนรึเปล่านั่นอีกเรื่องนึง ง่ะ
อนาคตเด็กๆ เป็นหนูลองยาป่าววะนี่ ....

กำลังโหลดข้อมูล .....
กว่าระบบจะเข้าที่เข้าทางคงต้องใช้เวลาอีก 2-3 ปีล่ะครับ
ปีหน้าคงจะต้องมีปัญหาเรื่องการนำคะแนนจากโรงเรียนที่จะมีอัตราส่วนเพิ่มขึ้น
ยังไม่จบง่ายๆ

ป.ล.ได้คะแนนมาจนได้ ปลื้ม
 เหลือบ เท่าที่พี่จำได้มันไม่ใช่ 2-3 ปีน่ะสิน้อง
รุ่นพี่เป็นรุ่นแรกที่มีการเปลี่ยนจากการ entrance 1 รอบ มาเป็น 2 รอบ
ตอนนั้นก็มีปัญหาแบบนี้แหละ จะเอาเกรดเฉลี่ยมาคิดด้วย
แต่ก็ไม่บอกเด็กว่าจะเอาเกรดมาคิดถ่วงน้ำหนักกี่ % แล้วก็อ้างว่ามันเปลี่ยนระบบใหม่ ต้องมีข้อผิดพลาดบ้าง  หมีโหดดดด

ประกาศผลก็ใช้โทรเช็คจาก HOTLINE สำหรับเด็กต่างจังหวัดที่บ้านไกลแต่ไม่อยากรอจดหมาย
เพราะถ้าเพื่อนมันรู้หมดแล้ว ใครฟะจะใจแข็งขนาดนอนรออยู่ที่บ้าน รอจดหมายนั่นมาได้  เอือม

ตอนนี้มันผ่านมา 7-8 ปีแล้ว และวิธีการก็เปลี่ยนทุกปี
แต่อ้างแบบเดิมทุกปี แล้วมาดูปีนี้ยิ่งหนักเข้าไปอีก  (อิอิ)

ระบบการสอบเข้ามหาวิทยาลัยยังไม่จบซะทีเลย
เป็นกำลังใจให้ลูกๆหลานๆมันแล้วกัน
ทำได้เท่านี้แหละ  ง่ะ

ฮิ้วววววววววววววววววววววววววววววว
ตอนนี้มีปัญหา T-score ว่าทำไม ค่าทีสกอร์สูงกว่าเพื่อนอีกคนนึง
แต่พอแปลงมาเป็นคะแนนดิบที่ประกาศเมื่อวาน ถึงได้ต่ำกว่าอีกคน

แล้วก็มีนักเรียนที่ไม่เข้าใจเรื่อง ที สกอร์อีกเยอะแยะ
มาโพส ผิด บ้างถูกบ้าง มั่วไปหมดเลย

ตกลงจะได้ยื่นกัน วันที่ 18 รึเปล่าเนี่ยน้า  งง

~ อยากรู้ว่าคะแนนอังกฤษเท่าไหร่ ที่จะวัดว่าต้องเรียนอังกฤษกี่ตัว
ของนิติอ่า ของจั๊วท่าทางต้อง 2 ตัว แหงๆ  ฮือๆ~

there are no regrets in life, just lessons . .
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 ... 29