หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 ... 29

ผู้เขียน หัวข้อ: เด็กสมัยนี้จะเข้ามหาลัยทีโคตรซวย  (อ่าน 157336 ครั้ง)
แนะนำว่า พยายามควานหาโควต้าให้ได้ครับ เราจะสบาย

ไม่ต้องสน gpa เท่าไหร่

เวลาประกาศผลseverก็ล่มตลอดต้องรอเข้าดึกๆถึงเข้าได้T T
ปล.ลุ้นม.ศิลปากรอยู่

ผมรู้สึกว่า ระบบสอบเข้าตรงแบบที่ใช้เมื่อยี่สิบปีสามสิบปีก่อน (แล้วเลิกไปเมื่อห้าหกปีก่อน) ยังดีกว่าอีกนะครับ

อันนี้เห็นด้วยกะหมอแมว ครับ บางคณะแทบไม่จำเป็นต้องใช้วิชาในสายสามัญ เลย
มาตรฐานของ โรงเรียนไทยก็ยังไม่เท่ากัน ได้ยินว่า บางโรงเีรียนตอนสอบโอเน็ต เอเน็ต โอเด็ต นี่.
อ.แทบจะไำม่อยู่คุมห้องสอบเลย ไม่รู้จริงหรือเปล่า !!!

เศร้าใจกับระบบการศึกษาประเทศไทย

ตั้งแต่เมื่อฉันรู้จัก และฉันได้มาพบเธอ มันทำให้ฉันต้องเปลี่ยน  เปลี่ยนแปลงหัวใจฉันไป ได้เรียนรู้สิ่งใหม
ทางที่ดีเข้าพวกหมอจะดีกว่า
เพราะยังเป็นคณะสุดท้ายๆ ที่เปิดรับตรง (รับตรงตั้งแต่ไหนแต่ไรแล้ว เพราะไม่เชื่อในการศึกษาไทย)

จุฬา มีอยู่ปีนึง ไม่รู้ปีนี้หรือปีที่แล้ว รู้สึกว่ารับตรงทั้งจุฬาเลย

โดยส่วนตัว ไม่ชอบไอ้ GPA เลย
เด็กเครียดเปล่าๆ แล้วยิ่งทำให้ไอ้กวดวิชาได้ใจ

รุ่นพี่ๆผม เพื่อนเค้าได้ 1-2 ติด 0 ติด ร เต็มไปหมด
แต่พวกตอนเอ็น เค้ามาฟิต เค้าอ่านหนังสือ เข้าิวิศวะ เข้าหมอ เข้าอะไรได้
จบมาเป็นคนดี พัฒนาประเทศได้

ส่วนคนสมัยนี้จบมา คงมาเปิดกวดวิชา เพราะได้ประสบการณ์ว่า แม่งกำไรดี เด็กติดกันงอมแงม

แล้วตอนเอ็น ต้องใช้ปากกาดำ ด้วยครับ
แล้วต้องมียางลบปากกาอีกตังหากแหนะ
โห แล้วเด็กที่ยากไร้หละครับ
ดินสอแท่งละ 2 บาท ยางลบอีกไม่เท่าไหร่ แล้วปากกาดำ โหๆ

หมู หมา กา ไก่
ขี้หมู ขี้หมา ขี้กา ขึ้ไก่
คลิกแล้วมันส์สสส
 :42:ตอนนี้รู้สึกว่าเท่

เพื่อนที่เคยชวนให้เราไปเรียนพิเศษ ได้น้อยกว่าเราอีก ฮิ้ววว

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
อย่างที่ผมพูดไงพี่บิ๊ก เด็กสุไหงโก-ลก จะสอบ ม.เชียงใหม่ก็บินไป - -' ตายครับตาย

อันนั้นอยู๋ที่คนแล้วครับไอซ์

ถ้ารักถ้าชอบ ไกลแค่ไหนไปเองแหละครับ

สอบตรงว่าเป็นทางออกที่ดีที่สุดแล้วล่ะ

อยากเข้าที่ไหนก็ไป

ถ้าติดว่ามันไกลก็หาใกล้ๆเซ่  โวย

S♥NE - Goguma
จุฬา มีอยู่ปีนึง ไม่รู้ปีนี้หรือปีที่แล้ว รู้สึกว่ารับตรงทั้งจุฬาเลย
ศิริราชเป็นที่แรกที่รับตรงทั้งคณะแบบไม่สนใจเสียงนินทาของชาวบ้าน ที่หาว่าใช้เส้นครับ
ผลก็คือ ได้พวกโครตเก่งมามากมายเต็มไปหมด (เพราะแย่งมาจากพวกที่จะไปเอนท์เข้าจุฬารามา)
ปัจจุบันสถาบันอื่นเลยต้องปรับตาม เพราะไม่งั้นเด็กเก่งๆจะไปที่อื่นหมด

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
เลือกไปเรียนต่างจังหวัดแบบผมสิครับ
คะแนนก็ไม่สูงส่งมากจนเอื้อมไม่ถึงด้วย
แล้วก็เที่ยวมันทั้ง 4 ปีเลย

โอ้ทะเลแสนงาม แสนง๊ามแสนงาม.........

จบตรี ทำงานมา 3 ปี เป็น ผจก.
รับลูกน้องพวก ปโทจุฬาเกียรตนิยม
ปโทเกษตรเกียรตนิยม

มาเป็นลูกน้องช่วยพิมพ์งาน อิอิอิ

ไม่ต้องเครียดหรอกน้อง เดี๋ยวทุกอย่างมันก็เป็นเรื่องขำขำ
เพื่อนผมที่รวยๆ ตอนนี้ส่วนมากจะจบพวก ปวส
จบแล้วก็ไปเปิดร้านคอม ร้านซ่อมมือถือ
วันวันนึงมันได้เงินเยอะกว่าผมทำทั้งอาทิตย์อีก

แล้วเพื่อนอีกคน จบปริญญาตรี
ไปขับรถไถนา ช่วยแม่ที่บ้าน รับจ้างดันดิน ได้เงินวันละ 6000
เอากะมัน ตูจะบ้าตาย

ฮิ้วววววววววววววววววววววววววววววว
สรุปแล้ว  สอบตรงแน่นอนที่สุด

ระบบเอนทรานซ์มันเน่าตั้งแต่อุ๊งอิ๊งสอบเข้าแล้วแหละ  ปีที่แล้วก็มีปัญหาความไม่แน่นอน  จำได้มั้ย  อยู่ดีๆก็เปลี่ยนเป็นเอา GPA 25% ทั้งๆที่เหลือแค่สอบปลายภาคตอน ม.6 เทอม 2 ที่จะพอปั่นเกรดได้  (อ้อลืมไป  มันไม่เอาเกรดเทอมสองนี่หว่า)

สุดท้ายผู้ปกครองโวย  มันเลยต้องยอม  ตูเลยโชคดีไป
โคตรเซ็ง  รุ่นผมเป็นรุ่นสุดท้ายที่รอดหายนะภัยครั้งนี้ 

เย้ๆ

ปล.ลุ้นต่อไปนะครับสำหรับน้องๆรุ่นบุกเบิก

โล่ง
ตูว่านะ

รวมกลุ่มกันดีกว่า
หาแนวร่วม แล้วไปประท้วงแม่งหน้ากระทรวงศึกษาเลย
เอาแบบม็อบกู้ชาติเลยก็ดี ไม่งั้นแม่มก็คงไม่ยอม

(ต่างกับม็อบกู้ชาติคือเราได้เปรียบแบบวันเวย์
คืองานนี้มีแต่คนเห็นด้วย ทั้งอาจารย์ นักเรียน พ่อแม่ผู้ปกครอง
จะมีไอ้ที่ไม่เห็นด้วยก็ไอ้กระทรวงบ้านั่นล่ะ)
นิติศาสตร์ธรรมศาสตร์ก็รับตรงเยอะครับ  ปีนี้ล่อไป 360 คน  เกินโควต้าไป 60 คน

ในปีนี้เราแย่งหัวกะทิทางกฎหมายไปได้ 360 คนครับ

แบ่งๆให้กับระบบของ สกอ. ประมาณร้อยกว่าๆ

เมื่อก่อนรับตรงแค่ร้อยนิดๆ  มีแต่พวกเทพที่ไม่เลือกวิศวะ  หมอ

เดี๋ยวนี้ผมก็คิดว่ามีเทพที่ไม่เลือกวิศวะ  หมอ  มากขึ้น  คณะก็เลยโตขึ้นมาก

มีประเด็นหนึ่งที่น่าสนใจ
อ.ท่านหนึ่งเป็นผู้อาวุโส  หน้าที่การงานหลักของท่านเป็นงานที่ทั้งประเทศนี้มีคนได้ตำแหน่งนี้อยู่ 17 คน
ท่านบอกว่าระดับสมองนักศึกษา  ความมุ่งมั่นในนิติศาสตร์มีมากกว่าแต่ก่อน
สมัยก่อนเทียบไม่ได้ 

ผลคือพวกสมัยก่อนบางคนมันทำให้ประเทศล้มเหลว ช่วยคนเลวให้ได้ดีดังที่ปรากฏในปัจจุบัน

โล่ง
แอบอ้าง
เดี๋ยวนี้ผมก็คิดว่ามีเทพที่ไม่เลือกวิศวะ  หมอ  มากขึ้น  คณะก็เลยโตขึ้นมาก
เพราะเป็นเทพไงครับ เลยไม่เลือกหมอ (ฉลาด) ฮี่ๆ

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
แล้วหมอล่ะครับ

หลวมตัวเลือกมารึเปล่า กร๊าก

นิติศาสตร์ธรรมศาสตร์ก็รับตรงเยอะครับ  ปีนี้ล่อไป 360 คน  เกินโควต้าไป 60 คน

รับสัมภาษณ์จริงๆ 363 คน
คาดว่าตัวเองจะเป็น 1ใน 63 ที่มันเกินมาค่ะ  ฮือๆ~

สำหรับเรา สอบตรงติดแล้วเลยไม่ค่อยเครียดเท่าไหร่ (ไม่เลยแหละ..วันๆอ่านแต่การ์ตูน)
แต่สงสารเพื่อนที่ต้องนั่งอดนอนรอหน้าคอม เช็คผลกันแทบตาย
สุดท้าย ออกมาแค่ t-score แล้วดันใช้ไม่ได้ ต้องรอคะแนนดิบอีกทีวันที่ 11
แล้วจะประกาศมาเพื่อ... โวย
คะแนนเพื่อนบางคนก็เป็น 0 ทั้งที่สอบครบทุกวิชา
บางคนไม่สอบ ดันขึ้นเกินมาอีก
วันที่ 11 นี้ เค้ารับรองว่ามันจะไม่ล่ม จะเชื่อดีมั้ยอะเนี่ย  เหลือบ

....
gpa อีกอย่างที่มันไม่ยุติธรรม เพราะบางรร.ก็ปล่อยเกรด
บางรร.ก็กดเกรด ตอนแรกเค้าบอกจะมีการถ่วงคะแนนให้
จนบัดนี้ก็ยังไม่มีอะไรคืบหน้า แถมปีนี้ใช้ตั้ง 30% คนมันจะติดไม่ติด
ตัดกันที่ gpaนี่แหละ  หน้าแตก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 เม.ย. 2006, 20:32 น. โดย juafern » บันทึกการเข้า

there are no regrets in life, just lessons . .
สอบตรงเป็นคำตอบสุดท้ายครับ
มหาลัยไหน รับแต่เด็กเส้น หรือเด็กเงินหนา
 long term เค้าก็ชิพหายกันอยู่ดี
ไม่น่าจะไปคิดอะไรเยอะๆเลยให้ตายสิ

เกะกะ ระราน พาลไม่เลือกสถานที่
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 ... 29