หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 ... 29

ผู้เขียน หัวข้อ: เด็กสมัยนี้จะเข้ามหาลัยทีโคตรซวย  (อ่าน 157379 ครั้ง)
มีนะที่เป็นโควต้ารับตรงโดยที่มหาลัยจักสอบเอง
อย่างของ มธ บริหารกับ บัญช จัดสอบเอง

่ของบางมหาวิทยาลัยเค้าก็ไม่เปิดเอง
แต่ใช้คะแนนของส่วนกลางนำมาคิด
โดยใช้เกณฑ์ของมหาลัยนั้นๆเอง

อย่งนุชนี่ก็สอบผโคววต้ารับตรงของบางมด
ซึ่งถ้าได้แล้วก็ต้องจ่ายเงิน 10000 บาท
แล้วถ้าจะสละสิทธิ็์ก็ต้องเสียเงินก้อนนั้นไป
แล้วไปวัดดวงอีกทีนึงกับส่วนกลาง
หลายๆมหาลัยก็ใช้วิธินี้ทำให้ได้เงินเป็นกอบเป็นกำ

คนบางคนเกิดมาเพื่อเป็นแค่ความทรงจำ
ส่วนตัวนะความคิดผมว่า

น่าจะเปิดการสอบตรงไปเลย

อยากเข้าที่ไหนไปที่นั่นเลย

และให้แต่ละที่สอบไม่พร้อมกัน

คณะไหน เอาคะแนนเรียนหรือ GPA วิชาที่เกี่ยวข้อง

ไปคิดพอ

แต่เน้นไปที่สอบตรงครับ
อย่างที่ผมพูดไงพี่บิ๊ก เด็กสุไหงโก-ลก จะสอบ ม.เชียงใหม่ก็บินไป - -' ตายครับตาย

สอบตรง  มหิดลก็มี  แต่ไม่ทุกคณะ  โดยเด็กในพื้นที่จะได้เปรียบมากกว่า  เพราะเขาจะคัดเอาเด็กในพื้นที่ก่อน 

โฮ๊ะ  โฮ๊ะ  โฮ๊ะ  โฮ๊ะ

อย่าว่าอย่างโน่นอย่างนี้เลยค่ะ

ส้มเรียนมา 4 ปี วิธีการลงทะเบียนทางเน็ต เปลี่ยนทุกปี

รุ่นน้องให้สอน ตูยังทำไม่เป็นเลย  ฮือๆ~ ปกติก็ให้เพื่อนลงให้

ที่สำคัญตอนจ่ายเงิน เคยมีปัญหาอยู่ปีนึง คือจ่ายแล้วต้องมาคลิกยืนยัน

แล้วมันอยู่ในหลืบน่ะค่ะ ถ้าไม่คลิกยืนยันว่าจ่ายแล้ว ก็จะถือว่ายังไม่ได้จ่าย

แล้วก็จะโดนปรับ ตูล่อไปเกือบเดือน  เหวอ  สุดท้าย นิสิตโวยเยอะ  ค่าปรับเลยไม่ต้องจ่าย

หนังเย็บมือ Homemade www.facebook.com/oxhour
สอบมันให้หมด ได้ก็ได้เรียนไม่ได้ก็ตก อยากสอบหลายรอบก้จ่ายตังค์มากหน่อย
(ตรงนี้คนรวยได้เปรียบจริง)

แต่! ผมยังไม่เห็นว่า การสอบหลายรอบมันจะทำให้ ผู้สอบ ฉลาดขึ้นตรงไหน?
ถ้ามั่นใจในตัวเอง นั่งรถไฟ รถทัวร์ หรือบินไปสอบ ไกลๆ (ซึ่งไม่ควร อย่แล้ว ภาระโดยใช่เหตุ ..)
ครั้งเดียวผ่านก็ได้เรียน จบ

เพราะว่า เด็กไม่พยายามเรียนในพื้นที่เอง ไปเรียนไกลๆ ทั้งๆที่ในพื้นที่ ก็มี มหาลัย มีคณะ ที่อยากเรียนเปิดอยู่

เกะกะ ระราน พาลไม่เลือกสถานที่
เมื่อเด็ก 3 ประเภทคุยกัน

ทุนหนา : เฮ้อ ทำไมโรงเรียนต้องสอบเข้าให้ยุ่งยากด้วยใช้เงินหน่อยจะเป็นไรไป
เรียนดี : เขาวัดความสามารถนิ เอาคนตังเยอะไม่ใช่จะดี
ดวงเด็ด : อย่าทะเลาะเลย จับฉลากเลยดีกว่า ไม่เห็นจะยุ่งยากเหนื่อยทำไม
เรียนดี : แต่จับฉลากมันไม่ยุติธรรมนะคนเรียนดีก็ไม่มีที่เรียนสิ
ทุนหนา : ไม่ต้องอะไรทั้งนั้น เราคนตังเยอะสมควรที่สุดเพราะโรงเรียนจะได้เจริญด้วยเงินทองขึ้น ถ้าให้พวกนายอยู่โรงเรียนไม่จนพอดีหรอ
ดวงเด็ด : ไม่มีทางอะ คนดวงดีเข้าไปโรงเรียนไม่ล่มหรอก เขาใช้ระบบนี้กันมากไปไม่ให้โรงเรียนไหนล่มซักราย
ทุนหนา : นายละผิดแล้ว โรงเรียนสอนคนนะไม่ใช่สอนดวง
เรียนดี : โรงเรียนต้องมีคุณภาพด้วยนักเรียน ไม่ใช่เงิน
ทุนหนา : ทุนเป็นสิ่งสำคัญที่สุดนะ นายละเลยได้ไง
ดวงเด็ด : - - จับฉลาดจะเสียหายอะไรถือเป็นการสมนาคุณให้นักเรียนไง โรงเรียนจะได้ดังๆ
เรียนดี : เด็กมีคุณภาพดีที่สุด จะดังได้เด็กต้องดี
ทุนหนา : เฮ้อ ขี้เกียจพูดกับพวกนายและ กลับบ้านไปนับตังอีกกว่า ให้โรงเรียนก็ดังด้วยทุน
แรกเริ่มเดิมทีผมตั้งใจว่าจะไม่เรียนมหาวิทยาลัย

แต่คิดดูทีหลังถ้าเรียนผมน่าจะทำประโยชน์ให้โลกได้มากขึ้นอีกหน่อยนึง

เอามั่ง
 :39:เอือมกับการศึกษาไทยเหมือนกัน
อ่านจู๋นี้ตั้งแต่หน้าแรกยันหน้าสุดท้ายเลยแฮะ

เอือมแทน พี่ๆ ที่เป็นหนูทดลอง

โวย ครั้งเดียวในชีืวิตเด็กคนนึง ครั้งเดียวที่จะตัดสินอนาคตคนเลยนะว๊อยยยย

"คน" นะ ไม่ใช่ื "หนูทดลอง"

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
แล้วปีหน้าจะเป็นยังไงเนี่ย พี่หนูจะเข้ามหาลัยปีหน้าแล้วด้วย ถ้าเจออีแบบนี้อีกไม่แย่เหรอ
ตอนตูสอบเทียบแล้วเอนท์เข้ามหาลัยถือเป็นบั๊กที่ไม่รู้ว่าปีนั้นจะมีโดนกันกี่คน
คือตูสอบเทียบ ม.3 ได้ตอน ม.2 แล้วจบ ม.6 ตอน ม.4
ดังนั้น ม.4 ตูเลยไปเอนท์เข้าคณะเกี่ยวกะคอมได้แล้วทีนึง แต่ยังไม่เอา
(ตอนนั้นคำว่าคอมพิวเตอร์คือคอมพิวเตอร์ ไม่มีคำว่ากราฟิกดีไซน์ในบ้านเรา)

ต่อมา ม.5 ก็เลยสอบอีกที ปรากฏว่าระบบเอนท์เขาเปลี่ยนต้องใช้ไอ้นู่นไอ้นี่มาบวก
เช่นถ้าจะเข้าวิศวะหรือสายวิทยาศาสตร์ ต้องผ่านแล็บ (ซึ่งตูไม่ได้เรียนเพราะตูสอบเทียบจบแล้ว)
ก็เลยฟาล์วเลยครับ ไม่ได้เข้าสายเดิมที่เล็งไว้ ก็เลยหันหัวเรือมาเข้าสายสถาปัตย์ตั้งกะนั้นมา

แล้วก็จบมาเป็นทหารครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เออ ไม่อ่านไม่เป็นไร
แต่ไม่ต้องมาเช็คชื่อก็ได้  โวย

ส่วนผมยังเหลืออีก 2 ปีครับ เหมือนจะยังไม่ได้รับผลกระทบมากนัก
แต่จะสบายใจได้ไง ในเมื่อมันมีปัญหาทุกปี
ปีที่แล้วก็ข้อสอบรั่ว ปีนี้ยิ่งไปกันใหญ่

ซวยจริงๆ

ไม่กระทบปีนี้ก็จริงค่ะ
แต่ปีที่พี่จะไปเอนท์ ถ้าเกิดว่าโรงเรียนปล่อยเกรด ก็โชคดีไป
แต่ถ้าเสือกไม่ปล่อยเกรด แล้วคะแนนยังไม่ดีอีก
ก็ซวยนะคะ
เพราะว่า เค้าเอาคะแนน 50% - 50% เลย
รวมทั้งรุ่นต่อๆมาด้วย  เอือม

ช่วยกันประท้วง เอาระบบนี้ออกไปได้ไหมเนี่ย  โวย

<3.
 :42:จะช่วยประท้วงด้วยค่ะ

:07:ทั้งห้องตู 40 คน ได้เกรด 4.00 คนเดียวเองนะว้อย!!!!!!!

4.00 กินไม่ได้
ไม่อร่อยเท่าไหร่ด้วยเชื่อเห๊อะ!

ไม่ชอบระบบเกรดที่โรงเรียน เพราะมันแบ่งวรรณะกันเกินไป ฮือๆ~
 ฮือๆ~ โรงเรียนนานาไม่ปล่อยเกรดไง

:05:ไม่ชอบระบบเข้ามหาลัยแบบใหม่

อยู่ม.4 พอม.6 GPA 50% แล้วทั้งห้อง 50 คน ไม่มี 4.00 เลย แอบเครียด (จะพยายามสอบตรงให้ติดให้ได้โว้ยยย เพราะว่าแต่นี้เป็นต้อนไป จะนั่งหลับชั่วโมงวิทย์)
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 ... 29