หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 29

ผู้เขียน หัวข้อ: เด็กสมัยนี้จะเข้ามหาลัยทีโคตรซวย  (อ่าน 157299 ครั้ง)
เมื่อกี๊ได้ดูคุยคุ้ยข่าว ฟังแล้วฉุนแฮะ

เรื่องมึอย่างนี้
เค้าบอกว่าเปลี่ยนระบบการลงทะเบียนการดูห้องสอบ หรืออะไรเนี่ยล่ะ เปลี่ยนมาใช้ INTERNET หมดเลย
ซึ่งถึงจะใช้ internet ก็ไม่ได้ทำระบบให้ดีเล้ยยยย...จริงๆว่ะ

1. เล่นเปลี่ยนแปลงห้องสอบตลอด หมายถึงอยู่ในระบบ internet จะ upload เมื่อไหรก็ up  มีอย่างนี้ด้วยนะ อย่างเรื่องห้องสอบ คือเมื่อมันเปลี่ยนตลอด ไอ้เด็กจะรู้วันแน่นอนก็ต่อเมือคืนก่อนสอบเลยล่ะ
2. ค่าสมัครวิชาละ 100 จากที่เคยวิชาละ 50 แถมการบริการห่วยแตก ไม่มีจม.ไม่มีอะไรให้เลย
3. ไม่เห็นใจเด็กต่างจังหวัดที่ไม่มีคอมพิวเตอร์
4. ใช้ระบบ เช่า Server ครับ อันนี้ห่วยโคตร แถม มีลิงค์ไปพวกเว็บโป๊อีก (คาดว่าทางคนทำเว็บไม่ได้ทำ แต่คงโดน server ทำเห็นว่ากลุ่มลูกค้าเป็นวัยรุ่นมั้ง) แต่เว็บระดับคนเข้าเป็นล้าน ยังเช่า Server ครับ โคตรเลย
5. มีคนเป็นร้อยคนที่มีปัญหาเรื่องการสมัคร โดยที่เค้าบอกว่า ให้คนที่มีปัญหามาแจ้ง (ซึ่งใครจะรู้ว่าตัวเองมีปัญหา)
6. ใช้ข้ออ้างว่า เพิ่งเปลี่ยนระบบก็ต้องผิดพลาดบ้าง   ข้ออ้างที่ห่วยที่สุดที่มนุษย์สามารถคิดได้ อยากให้ลูกของคนที่รับผิดชอบโดนซะมั่ง เรื่องแบบนี้ไม่สมควรจะผิดพลาดเลย

เรื่องมันก็อยู่ที่ให้คนไม่รู้เรื่องแม้กระทั่งระบบ internet มาจัดการระบบเลยเป็นอย่างนี้ ความซวยถึงมาตกกับเด็ก ซวยจริงๆครับ

ปล.อยากถามเด็ก ๆ ว่า A-net กับ O-net ต่างกันยังไง แล้วเค้าใช้คะแนน ม.4-6 กี่เปอร์เซนแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 เม.ย. 2006, 12:58 น. โดย Layiji » บันทึกการเข้า

นักเขียนการ์ตูนรายปี
ได้ยินคุ้นๆจากรายการคุยคุ้ยข่าวนะครับ

พี่ผมดันมาเอนท์ตอนนี้พอดี ซวยมาก ง่ะ
ตะกี้เปิดดูแว้บๆเหมือนกัน
งงมากว่าทำไมถึงต้องใช้ internet

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
ชอบคำของ สรยุทธ ที่ว่า มันเป็นโอกาสเพียงหนึ่งครั้งในชีวิต ของเด็กนะครับ  เจ๋ง

เกะกะ ระราน พาลไม่เลือกสถานที่
- เรื่องเครื่อง Server ที่มี ip เดียวกันกับ ip ที่ประกาศผล เป็นประเด็นแนะนำที่ดังมากในห้องหว้ากอครับ (รู้สึกโดนลบไปแล้ว)
- ตอนนี้เลยกลายเป็น fwd mail แล้ว
- มี Anna01.dat ด้วยนะ
- เดี๋ยวนี้ประกาศผลทางเน็ตอย่างเดียวเหรอครับ? ไม่มีจดหมายไปบ้านแล้วเหรอ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
คงเป็นระบบลงทะเบียนน่ะครับ ต้องมี จม.บอกว่าสอบที่ไหน อะไร ยังไง

เป็นระบบที่สำคัญมากนะ แต่ดันเป็นระบบเพื่อเด็กเลยคิดจะเปลี่ยนก็เปลี่ยนไง ไม่มีใครโวย ถึงโวยก็เรื่องขี้ประติ๋ว

ลองเป็นระบบเงินเดือนข้าราชการสิ  จะเพิ่มจะลดที รับรองโวยกันอื้อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 เม.ย. 2006, 13:01 น. โดย Layiji » บันทึกการเข้า

นักเขียนการ์ตูนรายปี
ตูทำงานอยู่มหาลัยมาตั้งนาน  ก็ยังไม่เข้าใจมันเลย  กับเรื่องเอนทร๊านระบบใหม่แถมยังเรื่องระบบการรับตรงอีก   ที่แม้แต่หน่วยงานที่ทำก็ยังงงเองเลย  เนื่องจากโดนสั่งให้รีบนำมาใช้

โดยเฉพาะเรื่องคะแนนนี่   เป็นปัญหาที่ถูกถามมากที่สุด 

ปล.เคยคุมห้องตอนที่เขาชี้แจงเรื่องนี้  แม่งมีนตึ๊บ  ตัวเลขอะไรไม่รู้เยอะแยะไปหมด   งง
ปอ.น้องๆหลานๆมันมาถามตูก็ไม่สามารถตอบมันได้   ง่ะ

โฮ๊ะ  โฮ๊ะ  โฮ๊ะ  โฮ๊ะ
เพิ่มเติมของยักษ์ นอกจากนั้น ยังมีไฟล์ Lord of the Roo ด้วยล่ะ (ลอร์ด ออฟ เดอะ รู )

เกะกะ ระราน พาลไม่เลือกสถานที่
(จากที่ผมเป็นกลุ่มแรกๆ ที่เข้าไปเจอไอ้แฟ้มนั่น)

1. server นั้นเป็น server ของ สทส เอง หาใช่เป็น server เช่าดังที่ท่านประธีปเอาสีข้างเข้าถูไม่
2. server นั้นมีคนนำ script TorrentFlux ไปติดตั้ง ซึ่งดูจาก permission แล้ว เป็น permission ของ ROOT ซึ่งควรจะมีผู้รู้รหัสผ่านคือ admin ของเครื่องนั้นเองเท่านั้น
3. เครื่องนั้นเป็นเครื่องสำหรับเก็บฐานข้อมูลนักเรียนทั้งประเทศ แต่กลับปล่อยให้เกิดรูโหว่ด้านความปลอดภัยจนสามารถเข้าไปถึง database ได้ทั้งหมด (จะทำให้ข้อมูลนักเรียนหายไปเลยก็ยังได้)

ขออภัยที่ยังไม่ได้แนะนำตัว

O-net เป็นการทดสอบความรู้ขั้นพื้นฐาน วิชาทั่วๆไปน่ะครับ
อันได้แก่ คณิตศาสตร์ วิทยาศาสตร์(พื้นฐาน) ภาษาอังกฤษ ภาษาไทย สังคมศึกษา
จะเป็นแบบพื้นๆหมดเลย
สอบได้ครั้งเดียวในชีวิต ถ้าจะซิ่ว ก็ใช้คะแนนนี้

ส่วน A-net เป็นการทดสอบความรู้ขั้นสูง
จะมีวิชา 5 วิชา ที่ได้กล่าวไปแล้ว แต่จะเพิ่มความลึกของเนื้อหาขึ้น
คณิตศาสตร์ก็จะมีวิชาที่เป็นคณิตฯเสริมเพิ่มขึ้นมา(แคลคูลัส ฯลฯ)
วิทยาศาสตร์ก็จะเป็น ฟิสิกส์ เคมี ชีววิทยา
จะมีวิชาบางวิชาเฉพาะคณะนั้นๆ เช่น ความถนัดทางสถาปัตย์ ความถนัดทางวิศวฯ
ภาษาจีน ญี่ปุ่น ฯลฯ
จะสอบกี่ครั้งก็ได้ คะแนนที่สอบได้ เก็บได้ 3 ปี
ในตอนแรก เห็นประกาศว่า ปีหนึ่งจะมีการจัดสอบหลายครั้ง
ปีนี้ปีแรก(อีกแล้ว) สามารถจัดได้แค่ครั้งเดียว

เรื่องคะแนนจากชั้น ม.4-ม.6
ทีแรกจะเป็น 50% แต่มีข้อเรียกร้องให้ค่อยๆปรับ
ปีนี้ปีแรกจึงเริ่มที่ 30% ก่อน แล้วจะเพิ่มขึ้นทีละ 10 ปีหน้าก็จะเป็น 40% (หากไม่มีการเรียกร้องอื่นอีก)
ประกาศผลทางอินเตอร์เน็ตอย่างเดียว ไม่มีจม.ไปที่บ้านแล้วครับ
+1 สำหรับข้อมูลครับ ไปแนะนำตัวด้วย แล้วจะบวกให้อีก

พึ่งดูคุยคุ้ยข่าวเหมือนกัน

น้องสาวสอบปีนี้พอดี บ่นให้ฟังตลอด

1. ผ่านเนตทั้งหมด ตั้งแต่สมัครยันประกาศผล ดังนั้นเด็กบ้านนอกคอกนาเสียเปรียบมากๆ อาจารย์แนะแนวบางโรงเรียนไม่รู้เรื่อง เด็กต้องเอามาบอกอีกที เอือม
2. มีการโกงข้อสอบ อาจารย์คุมสอบบางโรงเรียนปล่อยให้เด็กลอกกันสบายๆ (คือตัวอาจารย์เดินออกนอกห้องไปเลย)

- เดี๋ยวนี้ประกาศผลทางเน็ตอย่างเดียวเหรอครับ? ไม่มีจดหมายไปบ้านแล้วเหรอ

ไม่มีจม. ส่งถึงบ้านค่ะ  ฮิ้ววว
ใครอยากดูถึงลูกถึงคนเรื่องนี้ เมื่อวันที่ 6 เมษา load ผ่าน torrent นะครับ

http://www.icez.net/torrents/tltk-20060406-512kbps.wmv.torrent

เย้ ในที่สุดก้มีคนออกมายืนยันแล้ว ว่าเป้นคนในที่เปิดเว็บโป๊ กัน  (แจ๋ว แจ๋ว)

แล้วใครจะออกมารับผิดชอบกับปรากฎการณ์ครั้งนี้ครับ  งง
(ทำไมไม่ทำเหือนสอบเข้าแบบสมัยก่อนไปเลย ใครอยากเรียนที่ไหนก็ไปสอบที่นั่น จัดให้มีสอบ สองรอบ
อะไรอย่างนี้ ง่ายๆ เขี้ยวๆ ดีไหม?)

เย้ ในที่สุดก้มีคนออกมายืนยันแล้ว ว่าเป้นคนในที่เปิดเว็บโป๊ กัน  (แจ๋ว แจ๋ว)

แล้วใครจะออกมารับผิดชอบกับปรากฎการณ์ครั้งนี้ครับ  งง
(ทำไมไม่ทำเหือนสอบเข้าแบบสมัยก่อนไปเลย ใครอยากเรียนที่ไหนก็ไปสอบที่นั่น จัดให้มีสอบ สองรอบ
อะไรอย่างนี้ ง่ายๆ เขี้ยวๆ ดีไหม?)
ตอนนี้ก็เป็นแบบนั้นแหละครับ

คนสุไหงโก-ลกอยากเรียน ม.เชียงใหม่ก็ต้องขึ้นเครื่องไปสอบที่เชียงใหม่โน่่น (หมายถึงโควต้าอะนะ)

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 29