หน้า: 1 ... 18 19 20 21 22 23 24 [25] 26 27 28 29

ผู้เขียน หัวข้อ: เด็กสมัยนี้จะเข้ามหาลัยทีโคตรซวย  (อ่าน 157318 ครั้ง)
จริงๆ จั๊วก็คิดว่านานา เหมาะกับพวกนิเทศศิลป์มากกว่านะ

พวกนิเทศศาสตร์ ไม่ได้มีอะไรที่เกี่ยวข้องกับการวาดรูป เลยสักนิด
ถ้าอิงตามคณะวารสารฯ จะมีทั้งหมด 6 เอก คือ
1.ภาพยนตร์
2.โฆษณา  (ตามที่เขาว่ากัน ของมธ.จะเน้นเป็น A.E. ของจุฬาเน้นเป็น creative
แต่คณะบัญชีมธ. ดีกว่า เลือกเรียนวิชาโทเป็นของคณะบัญชีได้  ชิ)
3.บริหารสื่อ
4.สิงพิมพ์
5.วิทยุ-โทรทัศน์ และ
6. ประชาสัมพันธ์Z(PR)

...จนตอนนี้อยู่ปี 2 แล้ว ยังอยากแว้บๆไปอยู่ ศิลปากรอยู่เลย  (เหงื่อแตกพลั่ก)

there are no regrets in life, just lessons . .
ตามจั๊วว่านะ ปู้เป้ น่ารักชิบเป๋งเลย อวบๆ  หื่น
ตามจั๊วว่านะ ปู้เป้ น่ารักชิบเป๋งเลย อวบๆ  หื่น

ตอนไปรับน้อง ให้ตะโกนเปิดใจ น้องเค้าตะโกนว่า
"กูไม่แอ๊บนะเว้ย" ด้วยนะคะ  ฮี่...

น้องเค้าร็อคจริง !!  อ๊ากกกกก

there are no regrets in life, just lessons . .
พี่ก็ร็อคนะ แหยะ สนไหม หมีเถื่อนดิบสาดดดดดดดดดดด

โอ้วววววว อู๋ ร็อค ยัว เวิน เจ๋ง

"รักอดทนนาน กระทำคุณให้ รักไม่อิจฉา ไม่อวดตัว ไม่หยิ่งผยอง... "
                                                            - โครินทร์1 13:7
กระจู๋นี้ น้องๆเค้าปรึกษาเรื่องเรียนกันอยู่นะคะ  เอือม
อนาคตของเด็กนะคะพี่น้อง  โวย

ใช่สิ สมัยปี1 ชั้นมันไม่ใช่ดาวคณะนี่ยะ  ชิ ชิ ชิ ชิ ฮึ่ยยยย

เราแก้ไขอดีตไม่ได้ แต่เราทำปัจจุบันให้ดีได้
ป้าแป้งก็ เป็นดาวนะครับ   เจ๋ง

ดาวซินโดรม
 กร๊าก

โลเลอีกแล้ว  55+
นานาไม่ค่อยแน่ใจเท่าไหร่ว่าอันไหนดีนะ

- ถ้านานาเข้านิเทศ นานาว่านานาต้ิองปั่น gpa ม ปลายอย่างแรง
- ถ้าเข้านิเทศศิลป์ ก็ติวพวกดรอวอิ้งอย่างแรงเหมือนกัน

เรื่องสอบเข้านานาว่ายังไงนานาก็ต้องทำอะไรซักอย่างให้มันเหนื่อยตายไปข้างเหมือนกัน  เศร้า แต่ถ้าเอาตามอารมณ์ตอนนี้นานาอยากเข้านิเทศนะ (แต่นานาก็ไม่รู้ว่าพรุ่งนี้มะรืนนี้จะเปลี่ยนใจไปเรื่อยๆอีกรึเปล่า  กร๊าก)

ง่ะ บางทีตอนนี้นานาคงเบื่อๆ วาดรูปน่ะค่ะ อยากทำอย่างอื่นบ้าง  ยิ้มน่ารัก
แต่นานาก็โลเลอยู่ดี 55+

ส่วนเรื่อง ม รังสิต นานาหมายถึงถ้านานาจะเข้านิเทศเน้อ (เอาไว้เป็นตัวเลือกสำรอง)
เพราะนานากลัวสอบนิเทศไม่ติดมากกว่าสอบนิเทศศิลป์ไม่ติด  ง่ะ (นานาว่านานาหัดดรอวอิ้งได้นะ แต่ปั่นเกรดนี่เล่นเอาคิดมากพอสมควร  กร๊าก)

ง่ะ ยังโลเลระหว่าง 2คณะนี้เลย ป้าแป้งช่วยอธิบายเรื่องนิเทศศิลป์เพิ่มได้มั้ยคะ  ไหว้

อยากรู้ว่าเค้าวิชาเรียนอะไรบ้าง ลักษณะของการเรียนเป็นยังไง จบมาทำอะไร  ยิ้มน่ารัก (คือยังไม่เคลียร์ตรงนี้ค่ะ  ฮือๆ~)

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
ถ้าเอาคร่าวๆก็ให้ดูที่คำตอบของ ห้าโอ ก็ค่อนข้างจะครอบคลุมแล้วล่ะ
แอบอ้างจาก: ห้าโอ
นิเทศ-นิเทศน์-นิเทศศาสตร์ :
เรียนไปเพื่อจะเป็นครีเอทีฟมากกว่าครับ เน้นการใช้ความคิดมากกว่าการออกแบบ
มีแยกออกมาอีกเป็น โฆษณา, ภาพยนตร์, ประชาสัมพันธ์ ฯลฯ อันนี้แล้วแต่ที่

นิเทศศิลป์ :
เรียนเกี่ยวกับการออกแบบเพื่อการพาณิชย์
แต่ละที่ใช้ชื่อไม่เหมือนกัน อย่างศิลปากรก็จะเป็นภาควิชาหนึ่งของคณะมัณฑนศิลป์
ลาดกระบังจะไปอยู่ในคณะสถาปัตย์ ภาควิชาออกแบบนิเทศศิลป์
จุฬาอยู่ภาควิชานฤมิตศิลป์ สาขาเลขนศิลป์

ก็เลยคิดว่า มาตอบเรื่อง เรียนจบแล้ว ไปทำอะไรดีกว่า  ยิ้มน่ารัก
นิเทศศาสตร์ถ้าธรรมศาสตร์เรียก วารสาร
ถ้าจบสาขา วิทยุ โทรทัศน์
ก็จะไปเป็นดีเจ / ผู้ประกาศ,อ่านข่าววิทยุ-โทรทัศน์ / ผลิตรายการทีวี เช่น เขียนบท สคริปรายการ / ครีเอทีฟ - โปรดิวเซอร์ / ประมาณนี้ ส่วนใหญ่ก็ทำเกี่ยวกับ วิทยุโทรทัศน์ตามชื่อมันนั่นแหละ

ถ้าจบสาขา ประชาสัมพันธ์
ก็จะเป็นประชาสัมพันธ์ ..อ้าว กำปั้นทุบดินนี่หว่า ไอ้มืดหมี อันนี้เดี๋ยวรอคนอื่นมาตอบแล้วกัน ถ้าไม่มีคนตอบ เดี๋ยวไปถามเพื่อนมาให้ เพื่อนจบวารสาร ตอนนี้ทำงานที่ปรึกษาบริษัทอะไรสักอย่าง ทำเกี่ยวกับพวกวางแผนงานประชาสัมพันธ์ เปิดตัวโครงการนั่นนี่ เช่นพวกคอนเสิรต บางทีวางแผนงานการโปรโมทบริษัทหรือองค์กรณ์ให้เป็นที่รู้จักโดยทั่วไป ง่ะ อธิบายลำบากจังไม่ถนัดอ่ะ  ฮิ้ววว

นิเทศศิลป์
อันนี้ไม่ได้เรียนมา แต่เห็นเพื่อนๆและรุ่นพี่จบไปทำงานพวก กราฟฟิคดีไซน์ อาร์ทไดเรคเตอร์ ออกแบบสิ่งพิมพ์ ออกแบบโฆษณา ทำการ์ตูน ทำเอนิเมชั่น
อุ๊ยยย เพิ่งนึกได้ เพื่อนบางคน ออกแบบพวกนิทรรศการ ออกแบบพวกดิสเพลย์หน้าร้าน(ตามในห้างอ่ะ อย่างของ AllZ อะไรเงี๊ยะ ดูสวยๆก็ที่สยามดิส / พารากอน อ่ะจ้ะ )

(เหงื่อแตกพลั่ก)

ทำไมรู้สึก ยิ่งเขียน ยิ่งออกทะเล รอคนอื่นมาตอบดีกว่ามั้ง  ฮิ้ววว

อืมม ตัวอย่างสมมุติทำหนังสักเรื่อง
นิเทศศาสตร์ จะหนักไปทางวางแผน วางโครงเรื่อง เขียนบท
นิเทศศิลป์ จะเป็นพวก กำกับภาพ
จิตรกรรม จะเป็นพวก ทำฉาก

กร๊าก  เหมือนไม่ค่อยได้สาระเลยแฮะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ต.ค. 2007, 22:47 น. โดย แป้งหวาน ปานน้ำผึ้ง » บันทึกการเข้า

เราแก้ไขอดีตไม่ได้ แต่เราทำปัจจุบันให้ดีได้
เสริมครับ
ถ้าจบด้านฟิล์มมา เป็นผู้กำกับ ซึ่งต้องมีเรื่องบท ภาพ(เคลื่อนไหว) มุมกล้อง และเทคนิคอยู่แล้วครับ
เฉพาะเอกฟิล์มเท่านั้นทางนี้ผมว่าจบสาขานี้จะตรงกว่าเรียนนิเทศศิลป์

ออกมาเป็นผู้กำกับ ผู้ช่วย คนเขียนบท รวมถึงตากล้องได้ทั้งนั้นครับ

นักเขียนการ์ตูนรายปี
นิเทศศาสตร์ถ้าตัดสินใจจะเรียนเอกชนก็ มกรุงเทพ เลยครับเครื่องมือโอเคมากๆ
+กับมีรุ่นพี่ในวงการพอสมควรเลย (อันนี้ก็สำคัญนะ)   เกย์ออก

ความสวยไม่รับประกัน แต่ความมันเดี๊ยนรับรอง
แม่นแล้วครับ
ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องเงิน เรียนเอกชน(แพง) มีเครื่องไม้เครื่องมือดีกว่าจริงๆ

เดี๋ยวนี้มุมมองเรื่องสถาบันที่ต้องเป็นของรัฐบาลอย่างเดียวนี่เปลี่ยนไปแล้ว

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
แต่..ญาติๆ ผมยังเป็นแบบนั้นอยู่น่ะสิครับ  หน้ามึน

ขอบคุณทุกคนมากค่ะ  ไหว้ +

(อันที่จริงนานาก็ว่าเอกชนเครื่องมือดีกว่าจริงๆแหละ แต่แพง  ง่ะ ง่ะ ง่ะ ง่ะ)

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
หน้า: 1 ... 18 19 20 21 22 23 24 [25] 26 27 28 29