หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: Fontlab : เซ็ตระยะบรรทัด (:ลุงพล)  (อ่าน 22666 ครั้ง)
โดยลุงพลนะครับ ไม่ใช่ผม แต่ขอเอาไว้ในหมวดนี้แล้วกัน จะได้หาง่ายๆ เห็นถามมาบ่อย

ไปอ่านที่มาได้ที่จู๋นี้ครับ
http://f0nt.com/forum/index.php/topic,5476.new.html

แอบอ้างจาก: Naipol
ปัญหาคือคุณยังไม่ได้ตั้งค่าตรง WinAscent ซึ่งมันต่ำกว่าไ้ม้โทอยู่เวลาพิมพ์มันจะหายแน่นอนครับ จะตั้งค่าเองหรือให้โปรแกรมคำนวณให้ก็ได้ครับ

ไปที่ File>Font Info กดตามภาพเลยครับ

แจ๋ว เจ๋ง

ไปถูบ้าน

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
จะเก็บกระจู๋นี้ไว้อ่านทำไงน่ะ ง่ะ

bookmark

งบน้อย
ของผมเป็นกรณีด้านล่างครับ ตัว ฏ และ ฎ ที่มี จุดด้านล่างครับ

ในหน้าจอมองเห็นเป็นปกติครับสำหรับโปรแกรมเช่น indesign,illustrator,photoshop  แต่ใน word กลับขาดครับ 

ผมตั้งค่า ascent และ descent ไว้พอดีแล้ว ไม่มีตัวไหนเกินออกมาเลยครับ

แล้วก็ ในword จะไม่รองรับ opentype บางตัวเหรอคับ  เช่น ฤ+า ที่กำหนดให้มันติดกัน แต่ใน word พอพิมพ์แล้วกลับไม่ติดกัน

ช่วยตอบด้วยครับ

Ars Longa Vita Brevis  ชีพมีสูญ ศิลปะสิยาวนาน
เวิร์ดไม่รองรับ Opentype ครับ
หรือจะว่ากันอีกอย่างคือ เวิร์ดมีระบบ Opentype เป็นของตัวเอง ง่ะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
แล้วอย่างที่พบกับ Indesign ล่ะครับ ในส่วนของ ฎ และ ฏ ที่มีจุดดำด้านล่าง  เวลาปริ้นท์ออกมาแล้วมันขาดน่ะครับ แต่ในโปรแกรมเป็นปกติดีครับ

Ars Longa Vita Brevis  ชีพมีสูญ ศิลปะสิยาวนาน
ขอบคุณมากๆๆได้ความรู้ดี
งมโข่งมานาน ทำแบบนี้เอง  เกย์ออก
หน้า: [1]