หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาพิมพ์ฟอนต์แล้วสระมันขาดค่ะ  (อ่าน 56276 ครั้ง)
สมมุติพิมพ์คำว่า อิ่ ไม่เอกมันจะขาดไปอะค่ะ สระที่อยู่บนสุดขาดทุกตัวเลย พอแก้ตรงเส้น A Cแล้วก็ไม่หายจะทำยังไงค่ะ เวลาพิมพ์พวกวรรณยุกต์เส้นCต้องอยู่เหนือขึ้นไป แล้วพิมวรรณยุกต์ที่สูงขึ้นไปอีกเส้นaก็ต้องอยู่เหนือขึ้นไปลองทำดูแล้วเวลาgenออกมาก็ยังเป็นอยู่ดีแกยังไงค่ะเหมือนในรูปอะค่ะไม้ตรีภาพแรกเป็นไม้ตรีที่อยู่ถัดจากตัวหนังสือขึ้นไปแล้วเส้นcก็อยู่เหนือขึ้นไปก็น่าจะถูกนะ ส่วนรูป2 เป็นรูปที่ไม้ตรีอยู่ถัดจากพวกสระอิอีขึ้นไปอีกแล้วเส้นaก็อยู่เหนือขึ้นไปก็ถูกแล้วไม่ใช่หรอค่ะผิดยังไงอะ ขอบคุณที่ตอบนะคะ      
น่าจะแนบฟอนท์ที่ว่ามาด้วยนะครับ จะได้มีคนช่วยดูให้

อันนี้เคยโพสท์ไว้ก่อนหน้านี้ครับอาจจะดูเพี้ยน ๆ หน่อย เดา ๆ เอานะครับ
โค้ด:
ง่าย ๆ เลย ให้ดูตัวฟอนท์เราตัวไหนที่อยู่สูงสุด อาจจะเป็นพวกสระ ไ โ ใ หรือ พว�? ไม้ เอก โท ตรี จัตวา สูงอะไรพวกนี้ แล้วลองลากเส้นไกด์ไลน์ลงมาคิดว่าเอาตรงไหนแล้วดูว่าตำ�?หน่งของเส้นไกด์ไลน์เท่าไหร่ เอาค่านี้ไปเติม Win Ascent - Ascender

ข้างล่าง�?็ทำเหมือน�?ันฟอนท์ภาษาไทยน่าจะดูตรงตัว สระอุ อู ต่ำ �?ล้ว�?็ทำเหมือนข้างบน �?ล้วเอาค่าไปเติมตรง Win Descent - Descender

ฟอนท์ส่วนให�?่จะสามารถ�?ดเพชร หรือ Calculate ได้เลย �?ต่�?็มีบางฟอนท์ที่เราต้อง�?ำหนดเองดีที่สุดคือทำ�?ล้วลองจนเป็นที่พอใจครับ

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
Abraham lincoln
นี่ค่ะฟอนต์ที่มีปัญหา
ปัญหาคือคุณยังไม่ได้ตั้งค่าตรง WinAscent ซึ่งมันต่ำกว่าไ้ม้โทอยู่เวลาพิมพ์มันจะหายแน่นอนครับ จะตั้งค่าเองหรือให้โปรแกรมคำนวณให้ก็ได้ครับ

FontCreator
ไปที่ Format>Setting>Metrics แล้วกด Calculate

Fontlab
ไปที่ File>Font Info กดตามภาพเลยครับ

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
Abraham lincoln
เจ๋ง ช่วยกันบันทึกลิงก์นี้ไว้เผื่อใครมาถามเลยดีครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ขอบคุณมากค่ะ
format ที่ setting ให้ font พิมไม้โท ไม่หาย
มันอยู่ตรงไหนของหน้าจอหรอครับ
ใช่เปิดใน word หรือว่า ตรงไหนครับ
ผมเห้นที่พี่ทำ screen หน้าจอไว้แล้ว แต่หา
FontCreator
ไปที่ Format>Setting>Metrics แล้วกด Calculate

ตรงจุดเริ่มต้นไม่ได้ครับ ขอบคุณมากๆครับ
ช่วยเมตตาหน่อยนะครับ

งานของแม่

ขอบคุณครับ
font creator นี่เป็นในส่วนของคนทำฟอนต์นะคะ
ปัญหาเป็นยังไง ลองเล่าละเอียดๆ หน่อยได้ไหมคะ
หรือแคปภาพมาให้ดูจะดีมาก จะได้มีคนช่วยกันตอบ

เป้นประมาณนี้ครับ
โปรแกรมอะไรคะ photoshop word หรืออะไรเอ่ย

โปรแกรม word ธรรมดาครับ

แต่ไปแคปจาก word

แล้วตัดรูปจาก photoshop
ไม่แน่ใจว่าปัญหาเกิดจากฟอนต์หรือการตั้งค่านะคะ
แต่ลองแก้แบบบ้านๆ ไปก่อน เพิ่มระยะห่างระหว่างบรรทัดน่าจะแก้ได้ (มั้ง)

ขอบคุณมากๆครับ

แต่สระยังขาดเหมือนเดิมครับ
โปรแกรมออฟฟิศของบริษัทนี้ก็เป็นแบบนี้ครับ เป็นมานานแล้ว
แต่เวลาพรินต์ออกมาก็ปกตินะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้า: [1]