หน้า: 1 ... 77 78 79 80 81 82 83 [84] 85 86 87 88 89 90 91 ... 440

ผู้เขียน หัวข้อ: หมอแมวเค้าถามอะไรหน่อยสิ -..-  (อ่าน 1757162 ครั้ง)
หมอแมวคะ  ไอ้ที่กิ้วถูกเพิ่งต่อย มาเดือนกว่าแล้วค่ะ   
  แต่มันยังคันอยุ่เลยคะ
เอายาทาแล้วนะคะ
แต่   ก็คันอู่ดีอ่ะค่ะ
มันจะเป็นอันตรายอะไรมั้ยค่ะ
ต้องหาหมอมั้ยคะ

อันโตนิโอกะเมโระ ~~
ผึ้งครับน้อง

เพิ่งต่อยแหม..

เพิ่งต่อย มาเดือนกว่า.... เอือม

กินรอบวง

เพิ่งถูก ต่อยมาไง  ฮิ้ววว

ตายังเขียวอยู่เลย

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
หมอแมว ป้าถามด้วยสิ

ทำไมเมื่อคืนป้าถึงรู้สึกคอแห้งมาก จนต้องลูกขึ้นมาดื่มน้ำกลางดึก ซะเกือบครึ่งลิตรล่ะ?
แถมไม่ปวดฉิ๊งฉ่องด้วยนะ แต่พอตอนเช้า ฉิ๊งฉ่องเหลืองแล้วก็ดูเข้มข้นมาก แล้วป้าก็มีอาการตัวรุมๆเหมือนจะเป็นไข้ด้วยละ +ปวดท้องอีกตะหาก

ไต+ตับ ป้ามันเป็นอะไรรึเปล่า ป้าไม่เคยดื่มน้ำมากขนาดนี้กลางดึก อีกอย่างปกติถ้าดื่นชมน้ำก็มักจะปัสสาวะเลย แต่นี่ไม่ แถมยังออกมาน้อย... มันทำไมน๊า

ห้ามตอบว่าโรคคนแก่นะ  เอือม

เราแก้ไขอดีตไม่ได้ แต่เราทำปัจจุบันให้ดีได้

วัยทอง  หมีโหดดดด

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
ต้องถามกลับว่าป้ามีไข้หรือเปล่าครับ เปิดแอร์แรงไปหรือเปล่า
กินแล้วฉี่น้อยฉี่เข้ม ก็แปลว่าร่างกายขาดน้ำอยู่ เลยฉี่น้อย การขาดน้ำมีได้หลายเหตุ ตั้งแต่มีไข้ อากาศแห้ง ก่อนหน้านี้ขาดน้ำอยู่หน่อยๆ ฯลฯ ต้องหาสาเหตุและแก้ที่เหตุครับ
เรื่องตับไตเป็นอะไรไหม ผมคงบอกไม่ได้ (ในทางแพทย์แผนปัจจุบันไม่บอกอย่างนั้น) แต่ถ้าอาการแบบนี้ไปหาหมอจีน ผมพอเดาได้ว่าเขาจะบอกว่าตับและไตอ่อนกำลังลง ให้แก้ไขโดยดื่มน้ำให้มากขึ้น
ตอบป้าซะยาว สรุปว่าดื่มน้ำให้มากขึ้นแล้วสังเกตว่ามีไข้หรือไม่ครับ

น้องกิ๊บกิ้ว
ลองทายาsteroidไปบ้างหรือยังครับ
ถ้าทาไปแล้วยังไม่ดีขึ้น ผมว่าได้เวลาไปหาหมอแล้วครับ  ปลื้ม

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
ต้องถามกลับว่าป้ามีไข้หรือเปล่าครับ เปิดแอร์แรงไปหรือเปล่า
กินแล้วฉี่น้อยฉี่เข้ม ก็แปลว่าร่างกายขาดน้ำอยู่ เลยฉี่น้อย การขาดน้ำมีได้หลายเหตุ ตั้งแต่มีไข้ อากาศแห้ง ก่อนหน้านี้ขาดน้ำอยู่หน่อยๆ ฯลฯ ต้องหาสาเหตุและแก้ที่เหตุครับ
เรื่องตับไตเป็นอะไรไหม ผมคงบอกไม่ได้ (ในทางแพทย์แผนปัจจุบันไม่บอกอย่างนั้น) แต่ถ้าอาการแบบนี้ไปหาหมอจีน ผมพอเดาได้ว่าเขาจะบอกว่าตับและไตอ่อนกำลังลง ให้แก้ไขโดยดื่มน้ำให้มากขึ้น
ตอบป้าซะยาว สรุปว่าดื่มน้ำให้มากขึ้นแล้วสังเกตว่ามีไข้หรือไม่ครับ

น้องกิ๊บกิ้ว
ลองทายาsteroidไปบ้างหรือยังครับ
ถ้าทาไปแล้วยังไม่ดีขึ้น ผมว่าได้เวลาไปหาหมอแล้วครับ  ปลื้ม

โอ้ เป็นไปได้แฮะ  ไหว้ ขอบคุณหมอแมวมากนะคะ  ปลื้ม

เราแก้ไขอดีตไม่ได้ แต่เราทำปัจจุบันให้ดีได้
จริงอ่ะ   โวย
ต้องหาหมอเลยเหรอคะ   โวย โวย
ว้ากกกก ผึ้งต่อย  เจ็บจักกะแร้   

อันโตนิโอกะเมโระ ~~
ก็เป็ฯมาตั้งนานแล้วนี่ครับ
....
ปกติแล้วพวกนี้ถ้าไม่เกาและไม่เจอตัวกระตุ้นเพิ่มเติม ก็จะหายเองในเวลาไม่นาน
ถ้าหายช้า ก็ต้องใช้ยาทา เช่น Betamethasone cream หรือ Clobetasone cream หรือ prednisolone cream (TA cream ก็ได้ แต่จักแร้ดำ)
ถ้าไม่อยากหาหมอไม่เป็นไรครับ ไปถามเภสัชตามร้านยาหรือแผงของBootsก็ได้ ถามเสร็จก็ให้เค้าจ่ายยา ก็ได้เหมือนกัน ฮิ้ววว ถ้าไม่หายค่อยไปหาหมอ

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
หมอแมวเค้าถามอะไรหน่อยสิ  ฮือๆ~ จิตวิทยา

น้าจริงๆ ของลั่นเนี่ย เป็นบ้า อายุเกือบจะ 50 แล้ว แต่เป็นบ้าก่อนลั่นเกิดซะอีก
เคยเข้าโรงพยาบาลสวนปรุง อยู่บ่อยๆ ซัก 7-8 ปีก่อนแล้ว แต่ต้องไปหาหมอเอายาทุกเดือน

บ้ายังไงเหรอ ? ... เวลาบ้าขึ้น ก็จะด่าแม่ (ยายลั่น) ด่าทุกอย่างแบบเจ็บๆ
เช่น .. หัวมึงอะเคยไปร้านทำผมบ้างไหม? ขายไม่ออกแล้วมึงอะ .. เป็น .. สำเพ็งเหรอ ..  ฮือๆ~
มึงอะ ตั้งแต่อยู่บ้านเนี้ย เคยล้างห้องน้ำบ้างไหม? แล้วด่าดังๆ ได้ยินเกือบทั้งหมู่บ้าน ชอบด่าชาวบ้านแบบไม่ละม่อม  (เหงื่อแตกพลั่ก) บางทีใช้ยายถูบ้าน ยายจำเป็นต้องถู
แล้วด่าอีกว่า มึงอยากนอนสบายเหรอ เดี๋ยวถ้าตูถูกห่วย หมื่น จะแบ่งให้ 5พัน แล้วไปจ้างคนใช้มานะ
ยายก็บอกว่าว่า .. วันสองวันนี้ตูก็อยากตายแล้วล่ะ .. น้าบอกว่า มึงไม่ตายหรอก ต้องสูบบุหรี่ไปอีก 5ปี
มึงถึงจะตาย ...  ฮือๆ~ นี่คือสถาณการณ์ของวันนี้นะ .. แต่เป็นแบบนี้มาหลายปีแล้ว  (ยาย80กว่าแล้ว)

วิธีแก้ไขที่จนปัญญาของลั่นระหว่าง 3-4 ปีที่อยู่บ้านนี่(เพราะใกล้รร)
1.น้ามีลูกตอนน่าจะ ก่อน 20 ด้วยมั้ง แล้วตอนนี้ลูกเรียนป.เอก (ฉลาดมาก) แล้วน้าจะยกย่องสรรเสริญลูกมากๆ อวดชาวบ้านไปทั่ว ... พี่ลั่นเรียนกรุงเทพ ..
ถ้าน้าบ้าขึ้น ลั่นจะโทรไปหาพี่ แล้วพี่โทรกลับ แล้วตัดบทระหว่างน้าด่ายายว่า
อ้ายเกรียงโทรมา.. มารับเร็วสิๆ ... โห .. ทีนี้ละ อารมณ์ดีใหญ่เลย
(แต่ตอนนี้โทรศัพท์พี่เสีย)

2.มีครั้งหนึ่ง ตี 4 ด่ายายจนยายร้องไห้ ลั่นก็ตื่น พี่ชายลั่นก็ตื่น
พี่ชายลั่นตัดบทว่า .. "เนี่ยเมื่อคืนออดฝันถึงเลข" โหทีนี้นละสนใจใหญ่ ว่าเลขอะไรจะเอาไปแทงหวย

3.ถ้าลั่นโดนด่า ลั่นจะนิ่งเงียบ เพราะเคยวีนกลับครั้งหนึ่ง เข็ดเลย
ตอนนั้นโดนด่าสับเพเหระ แล้วเพิ่งโดนแฟนบอกเลิก .. ลั่นกริ๊ดลั่นบ้าน ร้องไห้
แล้วก็ด่าๆ ๆๆๆๆ  บอกว่ากูจะตบมึง ออกมาตบกับกูดิ .. (ตะโกนเข้าไปในห้อง)
ส่วนยายก็จะทำตามที่ที่น้ามันสั่ง  ฮือๆ~ สงสารยาย

4.ถ้าจนปัญญา 3 ข้อนี้ นั่งเล่นคอมอยู่ในห้องนอน แล้วเิปิดเพลงอิ่มอุ่นกับค่าน้ำนมดังๆ

ปล.เป็นช่วงเวลานะ ถ้าเวลาอารมณ์ดีนี่สุดยอดไปเลย ลั่นอยากกินไรลูก เดี๋ยวจะไปตลาด ...

หมอแมว ...
มีวิธีนอกเหนือจาก 4 ข้อนี้ไหม มันแค่แก้ไขปัญหาชั่วคราวนะ คือเข้าใจว่าน้าเป็นแบบนี้ก็ยอมรับ
ก็รักน้านะ .. แต่ถ้าเป็นแบบนี้ก็ไม่รู้จะทำตัวยังไง ไม่กล้าให้เพื่อนมาบ้าน แล้วตอนนี้

ไม่มีสมาธิอ่านหนังสือเอามาก  ฮือๆ~

////เพิ่ม ปล2.นะหมอแมว

ที่บอกว่าิกินยาเนี่ย กินทุกเดือน ลั่นว่าก็ช่วยได้เยอะ
แต่ น้าแก กิน M150 พวกเครื่องดื่มชูกำลังทุกชนิด วันละ 2 ขวด
2-3 วันนี้บ่นว่าเจ็บหัวใจ  โวย โวย

เกี่ยวไหม ที่จะไปลดฤทธิ์ของยาระงับประสาท
แล้วเป็นไปมากกว่าเดิม

ช่วยหนูที ปัญหาใหญ่หลวง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ม.ค. 2007, 16:26 น. โดย ลั่นฟ้า » บันทึกการเข้า
ยาวมากครับ  หน้ามึน

รับงานถ่ายภาพ
www.rpash.com
เก็บกดมานาน  ฮือๆ~
อ่านแล้วสงสารยายอ่ะครับ
ผมเองไม่รู้ว่าจะช่วยได้ไง
เดี๋ยวนั่งรอหมอแมวด้วยเ็ป็นเพื่อน

รับงานถ่ายภาพ
www.rpash.com
คราจะดีนะ ...

ยายจ๋า ... ซาลาเปาไหม ......

โวย โวย โวย

แต่ตอนนี้อารมณ์ดีแล้ว เพราะถูกหวย
ขอบคุณ 88 นะคะ

อ่านหนังสือต่อละ  ง่ะ
แล้วจะรอหมอแมวมาตอบค่ะ
บ้าจริงเหรอ  เหมือนไม่ใช่คนบ้าเลยแฮะ  ซื้อหวยได้ โทรศัพท์ได้เนี่ย นะ

ถ้าเป็นผม จะพาคุณยายไปอยู่ที่อื่นก่อน แล้วหายไปให้หมดทั้งบ้าน

ปล่อยให้อยู่คนเดียว ซัก สามวัน ติดวงจรปิด สังเกตพฤติกรรม

กินรอบวง
หน้า: 1 ... 77 78 79 80 81 82 83 [84] 85 86 87 88 89 90 91 ... 440