หน้า: 1 ... 83 84 85 86 87 88 89 [90] 91 92 93 94 95 96 97 ... 440

ผู้เขียน หัวข้อ: หมอแมวเค้าถามอะไรหน่อยสิ -..-  (อ่าน 1756962 ครั้ง)

ฮาคูน่า มาทาท่าครับ  ยิ้มน่ารัก

ความเครียดในระดับนี้ ในตอนนี้ยังเป็นถึงขนาดนี้

โตๆ ขึ้นนี้อันตรายนะเต่า  ฮิ้ววว

วัดช่วยได้นะ

ผมก็ว่างั้นครับ
สมัยก่อนยิ่งกว่านี้ครับ เรื่องความเครียด
ช่วงที่ผมยังถามหาอยู่ว่าจะเกิดมาทำไม ตอนนั้นเครียดมากแต่ไม่ีมอาการครับ
เดี๋ยวนี้ไม่มีคำถามแบบนั้นในสมอง งานก็ไม่เยอะเท่าไหร่
ปัญหาคือผมใช้ความอดทนในการอยู่กับคนมากๆ เลยครับ
ผมทนถูกอาจารย์เฮงซวยใช้งานมา 2 ปีถ้วน (ถ้าแต่ก่อนผมก็จะแก้แค้น แต่ผมอดทน)
พยายามคิดให้ตัวเองสบายใจกับการจัดการงามชุมนุม  ซึ่งต้องทะเลาะกับคนทุกวันจริงๆ
ผมทนในสิ่งที่ทรมานที่สุดก็คือทนการไม่เป็นตัวเองครับ (เฮ้ย ไม่ใช่เกย์)
ผมจะต้องคิดแบบที่ไม่ชอบ ต้องทำแบบที่ไม่อยากทำ ต้องหัวเราะกลบเกลื่อน
โดยไม่ปริปาก ไม่บ่น หรือใช้ความรุนแรง ใช้คำหยาบคาย เพราะผมคิดว่ามันไม่ดี

สรุปแล้วความผิดพลาดอย่างนึงของผมคือ ผมไม่ระบายออกครับ
กำลังหาวิธีระบายความอัดอั้นอยู่ (โดยไม่ฆ่าใคร)

อย่างไรก็ดี... ผมว่าการสงบจิตสงบใจเป็นทางออกระยะยาว
ดีแล้วนี่จ๊ะ 
 :19:ให้กำลังใจ

อันโตนิโอกะเมโระ ~~

ไม่พอใจใครก็ด่า หรือต่อต้านตรงๆ ก็ได้นะ  ยิ้มน่ารัก

Anger Management ไปหาดูซะ  ปลื้ม

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
พี่เอก็   เหลือบ

อันโตนิโอกะเมโระ ~~
แค่อ่านยังเหนื่อยแทนเลยวุ้ยเต่า  ง่ะ

I ROCK , THEREFORE I AM
+1 เต่า ยิ้มน่ารัก

อาการด้านล่างนี่อาการเดียวกันเป๊ะ ง่ะ..
แต่ของพี่ไม่ได้เก็บถึงขนาดนั้น
พี่ยังมีแม่ ที่ไม่พอใจอะไรก็พูดตรงๆ ได้

ความรู้สึกพี่จริงๆ ประมาณว่า
เรียกว่ายิงกันให้ตายเลยดีกว่ามาหักหลังกัน
ก็เลยอยากตายมากๆ เวลาโดนหักหลัง

คือว่า  เมย์อยากทราบเรื่องการรักษาผู้ที่ติดบาร์บิทูเรตน่ะค่ะ
ว่าจะต้องรักษายังไง  ใช้ยาตัวไหน  เวลารักษาต้องทำยังไงบ้าง
หมอแมวพอจะรู้ไหมคะ   ชาวฟอนต์คนอื่นๆถ้ารู้ก็ช่วยบอกเมย์หน่อยนะคะ   ฮือๆ~

ป.ล.* เมย์จะเอาไปทำรายงานเกี่ยวกับบาร์บิทูเรตค่ะ  ก่อนหน้านี้เมย์เขียนเกี่ยวกับการรักษาลงไปแค่ว่า  ส่งคนไข้ไปรักษาในศูนย์บำบัด  แต่อาจารย์ต้องการแบบเจาะลึกว่า  รักษายังไง  ทำยังไงบ้าง   ฮือๆ~ 

Deep in my soul, I know that you are my destiny.
แต่ไม่มีทางที่จะทำให้ได้อยู่ด้วยกัน
ไม่ว่าจะยากจะฝืนสักเท่าไหร่ ฉันต้องปล่อยเธอไป
ว่างๆ จะชวนเต่าไปวัดด้วยดัน ไปนะครับ  เปิดใจนิดนึงแล้วไปด้วยกัน   ยิ้มน่ารัก

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
ว่างๆ จะชวนเต่าไปวัดด้วยดัน ไปนะครับ  เปิดใจนิดนึงแล้วไปด้วยกัน   ยิ้มน่ารัก
ด้วยกัน.....

ติดเรทแล้วครับ หื่น

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
หมอจะช่วยดันเหรอครับ   เกย์ออก

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
วัดถ้ำกระบอกหรือครับ

I ROCK , THEREFORE I AM
พี่เก้อจะเลิกอะไรละครับ จะพาไป..... เอือม

คือว่า  เมย์อยากทราบเรื่องการรักษาผู้ที่ติดบาร์บิทูเรตน่ะค่ะ
ว่าจะต้องรักษายังไง  ใช้ยาตัวไหน  เวลารักษาต้องทำยังไงบ้าง
หมอแมวพอจะรู้ไหมคะ   ชาวฟอนต์คนอื่นๆถ้ารู้ก็ช่วยบอกเมย์หน่อยนะคะ   ฮือๆ~

ป.ล.* เมย์จะเอาไปทำรายงานเกี่ยวกับบาร์บิทูเรตค่ะ  ก่อนหน้านี้เมย์เขียนเกี่ยวกับการรักษาลงไปแค่ว่า  ส่งคนไข้ไปรักษาในศูนย์บำบัด  แต่อาจารย์ต้องการแบบเจาะลึกว่า  รักษายังไง  ทำยังไงบ้าง   ฮือๆ~ 
ปกติจะค่อยๆลดยาลง แล้วใช้ยาตัวอื่นที่ให้ผลเหมือนกันแต่ติดยากกว่าทดแทนครับ
เช่นลดขนาดยาที่ติดลง แล้วให้คนไข้กินDiazepam ซึ่งเป็ฯยานอนหลับกลุ่มBenzodiazepineแทน
ค่อยๆลดยาที่ติดทีละน้อย วันไหนลดแล้วเกิดอาการมากก็หยุดไว้ก่อน วันไหนไม่มีอาการก็ลดต่อ
พอลดตัวนี้ได้สำเร็จ ค่อยไปลดยานอนหลับลง

barbiturate dependence ครับ ลอง searchหาดู

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
ตอบลั่น แบบที่ผมคิดว่าสั้นๆ เข้าใจง่ายที่สุด

-เส้นเลือดในสมองแตกเกิดจากอะไร
ในสมองมีเส้นเลือดจำนวนมากมายเหมือนกับทุกส่วนของร่างกาย เส้นเลือดโดยปกติจะเป็นอวัยวะที่มีความยืดหยุ่นสูงไม่แตกหรือฉีกขาดง่ายๆ สมองมีลักษณะเหมือนเต้าหู้(ญี่ปุ่น)ซึ่งเหนียวและคงรูปพอประมาณ ดังนั้นเส้นเลือดในสมองจึงไม่ได้แตกง่ายๆ การแตกจะเกิดได้จาก
1มีแรงกระทำรุนแรงจนเนื้อสมองหรือกะโหลกผิดไปจากเดิมจนเส้นเลือดฉีก (เจอในอุบัติเหตุ และ ในผู้สูงอายุ)
2เส้นเลือดมีลักษณะผิดปกติแต่กำเนิด ทำให้แตกง่าย(เจอในคนหนุ่มสาวไปจนกระทั่งคนสูงอายุ)
3เส้นเลือดผ่านการใช้งานมานานหรือมีโรคพวกความดันเบาหวานไขมัน (เจอในคนสูงอายุ)

- ทำไมจึงอันตราย
ถ้าเป็นเส้นเลือดแดงแตกที่มือที่ขา มือและขาจะบวมตึงเจ็บปวด....
แต่สมองโดนล้อมรอบด้วยกระโหลกศีรษะ เมื่อมีการแตกของเส้นเลือดเลือดที่ออกมาก็ไม่มีที่ไป
แทนที่จะบวมออก ก็เลยกลายเป็นไปแย่งที่สมองในกระโหลก และ ทำให้ความดันในกระโหลกเพิ่มขึ้น ผลที่เกิดขึ้นคือเมื่อความดันในสมองสูงขึ้น เลือดจากหัวใจที่มาเลี้ยงสมองก็ลดลง
เมื่อเลือดมาเลี้ยงสมองลดลง สมองก็เกิดการขาดเลือดและไม่ทำงาน... ถ้าเป็นนานพอ สมองส่วนนั้นก็จะขาดเลือดถาวรและตายไป
สรุปว่าเลือดออกในสมองจะไปกดสมองทำให้สมองตาย เมื่อสมองตายก็บังคับร่างกายไม่ได้

- อาการ
อาการขึ้นอยู่กับตำแหน่งและสาเหตุ
ในผู้สูงอายุมีสองแบบ ตามสาเหตุเป็นหลัก
แบบแรกจากการกระทบกระแทกจนเส้นเลือดฉีกขาด เพราะว่าสมองของคนสูงอายุจะหดเล็กลงกว่าตอนหนุ่มสาว เมื่อขนาดเล็กแต่กระโหลกเท่าเดิม ก็มีที่ให้สมองเด้งไปมาภายในกระโหลกมากขึ้น ..... หากวันใด เกิดไปกระทบบกระแทก เช่น ไปวิ่งกระโดด นั่งรถแล้วเบรกทันที เซหัวไปชนข้างฝา หกล้ม ฯลฯ สมองก็ถูกเหวี่ยงไปชนขอบ เกิดการดึงยืดเส้นเลือดดำที่ด้านนอกของสมองจนขาดออก
เนื่องจากเป็นเส้นเลือดดำ เลือดจะไหลช้าๆ อาการอาจจะค่อยๆเกิดเป็นเดือนสองเดือน... จนอยู่มาวันนึงอาจจะนอนหลับไปแล้วตื่นมาขยับแขนขาไม่ได้
พวกนี้เนื่องจากเกิดด้านนอก อาการมักมีอาการของการกดสมองด้านใดด้านหนึ่ง มักมาในรูปของแขนขาขยับไม่ได้ไปข้างหนึ่ง

ยังมีต่อ

วันนี้หมอบอกว่าไม่รอดแล้ว เหลือ 1%
ลั่นร้องไห้กลางงานเลย  ฮือๆ~
่ก่อนกรรมการมา
พ่อโทรบอกมีปาฏิหารย์ลุ้นตอนนี้อยู่ 50:50  (เหงื่อแตกพลั่ก)

ขอบคุณหมอแมวนะคะ ทำให้ลั่นเข้าใจขึ้น
(เหมือนย่าจะเลือดออกเยอะหลังผ่า แต่ก่อนผ่า ทั้งสมองซีกขวาก็โดนหมด)

ตั้งแต่เกิดมายังไม่เคยเข้าไปดูคนไข้ในไอซียูเลย
เห็นย่าเป็นแบบนี้ แล้วรู้สึกอยากเป็นหมอขึ้นมาทันที (อึ้ง) .. ทั้งๆที่ไม่เคยอยู่ในหัว

วันนี้ร้องไห้สามแสนรอบ

ปล.ถ้าฟื้นแล้วอาการจะเป็นยังไงต่อคะ แล้วส่วนใหญ่จะอยู่ได้นานแค่ไหน
ทำใจดีๆ นะพี่อุ๊ ไม่ว่าย่าจะเป็นยังไง ย่าก็จะยังอยู่ใกล้ๆ พี่อุ๊เสมอ
ในใจไง เชื่อว่าคุณย่าคงไม่อยากเห็นหลานสาวร้องไห้หรอก มีกำลังใจสู้ต่อไปนะ คุณย่าคอยกำลังใจจากพี่อุ๊อยู่ เจ๋ง

หน้า: 1 ... 83 84 85 86 87 88 89 [90] 91 92 93 94 95 96 97 ... 440