หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: Fontlab : ก็มีระบบลองพิมพ์นะครับ  (อ่าน 42691 ครั้ง)
ใครที่เคยใช้โปรแกรมทำฟอนต์อื่นๆ เช่น Font Creator
อาจจะชินกะการกด F5 เพื่อดูแบบอักษรที่เราทำไปเมื่อชั่วตดที่ผ่านมา
และสามารถทดลองพิมพ์ได้ตามใจปรารถนา
อ้าวแล้วฟอนต์แล็บละครับ มันทำได้หรือเปล่า
เห็นมีจอพรีวิวยิบย่อยเยอะแยะไปหมด ปวดกบาล

แต่มันมีจริงๆ นะครับ
ง่ายๆ ก็แค่เข้าไปที่เมนูดังภาพ

จะเห็นหน้าต่างบ้านี่ (หน้าตาจื๊ดจืด)

ก็ลองพิมพ์ลงไปได้เลยครับ
พวกค่า Kerning หรือ OpenType ที่เราไปตั้งไว้ในฟอนต์มันจะแสดงผลออกมาเด๊ะๆ สมจริงครับ

แต่เดี๋ยวก่อน ถ้าคุณรีบมากเพราะลูกร้องหิวนม เลยไม่มีเวลาว่างพอที่จะพิมพ์เอง
ให้จิ้มปุ่ม content ครับ ในนั้นจะมีตัวอย่างคำตามรหัสภาษาที่โปรแกรมมันเตรียมไว้ให้ดูด้วยเว้ย

อุ๊ยแม่หล่น.. มีภาษาไทยให้ด้วยนะครับ

นี่เป็นบทความสั้นตอนที่ 1 จาก 3,742 ตอน
ที่ผมและพี่น้องญาติมิตรที่นี่โดยเฉพาะคุณห้าโอ จะช่วยๆ กันโพสต์ไว้ในห้องส๐นรามนะครับ
ถือเป็นทิปเล็กๆ ที่ใครรู้แล้วก็เงียบไว้ ใครยังไม่รู้ก็เย้~เย้~

ป.ล.
บ๐ร์ดส๐นรามยินดีรับบทความสั้นประเภทนี้
มาช่วยตอกย้ำว่านี่คือเว็บที่คนอยากทำฟอนต์เป็นได้เข้ามาอ่านครับ  ไม่ใช่แค่เอาไว้ปั่นเล่นไปวันๆ ง่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 เม.ย. 2006, 21:13 น. โดย iannnnn » บันทึกการเข้า

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
อ้าว.. เวรตะไล  ง่ะ

เห็นแอนบอกว่าจะเปิดจู๋มา
ตูก็กะเลยว่าจะทำเรื่องเดียวกับแอนนี่แหละ

ชิงไปซะงั้น ง่ะ

เอาเหอะ เดี๋ยวว่างๆจะมาเขียน (เอาบล็อก ฟฟ. ให้รอดก่อนเท๊อะ)
โอ้ว
มันยอดมากครับคุณแอน
ฮิ้ววว

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
กร๊าก พิมพ์ fontlab ผิดเป็น fonlab ไม่มีใครทักเลยวุ้ย

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
พี่แอนพิมพ์Fontlab ผิดเป็น fonlab น่ะครับ
ใครยังไม่รู้ก็เย้~เย้~
แต่มันพรีวิวไม่ 100% ครับ บน FontLab แสดงดีสวยงาม(ตำแหน่งสระ วรรณยุกต์ถูกต้อง ครบทุกอย่าง) เอาไปลองใช้จริงกลับไม่เหมือน ต้องกลับไปกลับเพื่อแก้ไขข้อผิดพลาดของฟอนต์ครับ  อี๋~
จริงค่ะ
ขี้เกียจควิกเทสต์แล้วกลับมาแก้ค่ะ
 ฮือๆ~

มีวิธีเร็วกว่านั้นมั้ยคะ
ถ้าไม่มีก็ต้องอดทนกันต่อไป

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
ฮิ้ววว

มีระบบลองโดยใช้โอเพ่นไท้ป์ด้วยนะครับ  ฮิ้ววว

* prevpanel.png (7.94 KB, 301x335 - ดู 3128 ครั้ง.)
มันมองไม่เห็นว่าตัวไหนหนาบาง จริงๆ นะ  ฮือๆ~

มันย่อขยายได้นะครับ  ง่ะ

* prevpanelresizable.png (9.77 KB, 369x620 - ดู 3111 ครั้ง.)
 ง่ะ

ขอบคุณจ้ะ
เอาเป็นว่า เราไร้ความสามารถที่จะอธิบายว่าไปเจอปัญหาอะไรละกัน
 ฮือๆ~

กด Quick Test As Opentype แบบที่พี่แอนบอกแล้วมันขึ้นอย่างนี้

เลือกอะไรดี
เกี่ยวมั้ยว่ายังทำไม่ครบทุกตัวก็เลยเป็นอย่างนั้น

ของวาฬกด F5 ไม่เห็นขึ้นหน้าต่างนี้เลย ก็ใช้ Fontlab 5 แล้วนี่นา
เลือกแบบไหนก็ได้ครับ

(จริงๆนะ)
เชื่อแล้วจ้ะ

(จริงๆนะ)
หน้า: [1] 2