หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่เห็น font DB ใน pagemaker 7  (อ่าน 12948 ครั้ง)
ไม่เห็น font ตระกูล DB, JS, PSL หลายๆตัว ใน pagemaker 7 (PC)
แต่ใน illustrator เห็นครบทุกตัว และ่ใน C:\WINDOWS\Fonts เห็นครบทุกตัวครับ
แก้ไขอย่างไรดีถึงจะเห็น font ครบทุกตัวใน pagemaker ได้ครับ
ลอง uninstall pagemaker ออกแล้ว install ใหม่ ก็ยังเป็น
(ปล. ใช้ ก.ไก่ 2002 ร่วมด้วย)
เพราะ
1. PM7 มันเก่าเกินไป
2. ฟอนต์บางตัวใช้ไม่ได้กะบางโปรแกรม

ครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ถามอีก 1 ข้อครับ

ผมลองลบ font บางตัว (ที่เห็นใน pagemaker) ใน C:\WINDOWS\Fonts
แล้วลง font ตัวที่ลบใหม่ ..พอเปิด pagemaker กลับไม่เห็น font ตัวนี้ครับ
ก็เลยงง..ว่เป็นเพราะอะไรครับ ..มีวิธีแก้มั้ย
จะเกี่ยวกับ ก.ไก่ 2002  รึป่าวครับ
(ปล. window XP sp2)
ลอง
1. รีสตาร์ทเครื่องใหม่
2. ต้องแน่ใจว่าเป็นไฟล์ฟอนต์ตัวเดิมนะครับ เพราะบางทีฟอนต์ไทยเถื่อนๆ เขาก็อปปี้ชือกันมั่วซั่ว

ป.ล.ผมไม่ทราบเรื่อง ก.ไก่ครับ ไม่เคยใช้เลย ฮิ้ววว

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เท่าที่ผมรู้มาเขาว่โปรแกรม ก.ไก่ 2000 มันไม่เวิร์คบน Windows XP SP2 นะครับ
ส่วนฟอนต์ที่ใช้งานกับ PageMaker ได้และไม่มีปัญหาการบัคกับ Windows XP มีดังนี้ครับ
หากเป็นของ PSL คุณซื้อแผ่นมีลิขสิทธิ์เขาจะแบ่ง Folder ไว้ 3 Folder โดยเข้ารหัสมาไม่เหมือนกัน
ตัวที่ลงท้ายด้วย SP ใช้งานได้กับ PageMaker6.5 - 7.0.2, Indesign CS2, PhotoShop CS2, Illustrator CS2
ตัวที่ลงท้ายด้วย AD ใช้งานได้กับ PhotoShop 7.0 อีกตัวที่ลงท้านด้วย OF ใช้ได้กับโปรแกรม Office ครับ
ส่วน DB และ JS บน Windows XP ผมไม่แน่ใจเพราะไม่ได้ซื้อเขามาครับและ PageMaker ผมก็ไม่ค่อยได้ใช้ครับ หากเป็น Indesign CS2 ผมพอรู้เพราะใช้ประจำ
(+2) เจ๋ง

อย่างนี้ ถ้าจะให้ใช้ PSL ได้กับทั้ง CS2, Photoshop7 และ Microsoft
ก็ต้องลงมันหมด 3 ชุดเลยหรอ เยอะจัง
มันเลยต้องมีโปรแกรมจัดการเรื่อง Font ไงหล่ะ หากเป็น WinXP กับ Adobe User ที่ใช้ CS2 ยกชุด ผมว่าให้เลือกที่จะติดตั้งเพียงฟอนต์รหัส SP เป็นพอครับ
แต่หากคิดว่าโปรแกรมจัดการฟอนต์ยุ่งยากนัก และลงฟอนต์มากกลัวเครื่องอืดก็ให้เลือกที่จะลงฟอนต์ที่จะใช้กับ Adobe ไปยัง
C:\Program Files\Common Files\Adobe\Fonts แทน (แต่โปรแกรมอื่นๆ จะมองไม่เห็นฟอนต์นั้นๆ ที่ติดตั้งไปยังตำแหน่งดังกล่าว จะเห็นเพียงโปรแกรม Adobe ทั้งหมด ยกเว้น PageMaker)
ใช้ adobe type manager สิครับ ผมใช้อยู่ ใช้ง่ายมากๆ เก็บไฟล์แยกเป็นโฟลเดอร์เอาไว้ แยกตามการใช้งาน เวลาจะใช้โปรแกรมไหน ก็ไปเปิด ปิดโฟลเดอร์นั้น ไม่ต้องรีสตาร์ทเครื่องด้วย
adobe type manager หาดาวน์โหลดได้ที่ไหนครับ เวอร์ชั่นไหน แล้วinstall บน winxp sp2 ได้ไหม
แล้วปัญหาเรื่อง font ที่ไม่เห็นใน pagemaker จะแก้ได้เหรอครับ
ผมดาวน์โหลด atm light 4.1 มาแล้วครับ 12 MB แต่ลงบน winxp ไม่ผ่าน
แน่นอนครับมันไม่เวิร์คบน Windows 32 bit ครับ และตัว Light นี้เขาเอาไว้ให้ฟอนต์แสดงบนโปรแกรมกราฟฟิคได้สวยงามเลยให้โหลดฟรี ส่วนจะใช้งานในการจัดการฟอนต์จริงๆ ต้องใช้ตัว Delux ครับ
รู้สึกว่าตอนนี้ Adobe เขาเลิกผลิต ATM ไปแล้วครับ ผมแนะนำ Extensis Suitcase ตัวนี้ใช้ได้กับ Windows Xp ครับ
หน้า: [1]