หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามหน่อยคับ  (อ่าน 3272 ครั้ง)
ผมจะติดตั้งฟอนต์ เพือ่ใช้ใน Photoshop มันใช้การติดตั้งแบบ ธรรดารึป่าว

ทำไมผมหือ ชื่อมันไม่เจออ่ะคับ
ใช่ครับ ติดตั้งแบบธรรมดานี่แหละ
1. คุณใช้ photoshop รุ่นอะไรครับ
2. ฟอนต์ที่ติดตั้งไม่ได้คือฟอนต์ตระกูลอะไรครับ
หากเป็น Windows 9X (PhotoShop ที่รัน Win นี้สูงสุดเป็น 7.0.1) ให้คุณทำการก็อปปี้ฟอนต์ของคุณไปยังไดเรคทรอรี่นี้ครับ
C:\Program Files\Common Files\Adobe\Fonts
เพราะใน Windows 9X เองฟอนต์ไทยทั้งลิขสิทธิ์และเถื่อนมีมาก แต่ละตัวเข้ารหัสมาแบบไม่มีมาตรฐานสักเท่าใด อย่ง PSL ถ้าซื้อแผ่นจริงเขาจะมีให้คุณถึง 3 รหัส คือ AD ใช้กับ PhotoShop, Illustrator อันนี้ให้ก็อปไว้ในไดเรคทรอรี่ที่ว่าครับ ส่วนรหัส SP ใช้ได้กับ PgeMaker ก็ให้ติดตั้งไว้ใน System Fonts เลยครับ เพราะ PageMaker มันไม่เห็นฟอนต์ในไดเรคทรอรี่ที่ว่านั้น แต่จะมองเห็นได้บน System Fonts เท่านั้น และรหัสสุดท้าย OF ให้ติดตั้งไปที่ System Fonts เหมือนกันเพราะใช้กับ Office ครับ

หากเป็น Windows XP (กับ PhotoShop CS2) ให้ติดตั้งเฉพาะตัวที่มีรหัส SP ไว้ใน System Fonts ได้เลยครับเพราะทั้งชุด CS2 มันใช้ฟอนต์รหัส SP หมดเลย

(ส่วน DB, JS, SMB, DS, DSN, DSE, PLE, TS, OO อันนี้ถามเข้ามาอีกทีนะครับ หากคุณใช้ตัวไหนอยู่ผมจะได้ตอบถูก)
+10ล้านเลยครับ ความรู้แน่นจริง ๆ เจ๋ง

อ๋อ อิชั้นไม่ทราบค่ะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
 กร๊าก กร๊าก

นักเขียนการ์ตูนรายปี
หน้า: [1]