หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ตอบหนอ่ยค่ะ  (อ่าน 5113 ครั้ง)
อยากรู้ว่าโปรแกรมFontlabอะค่ะ ตรงเส้น A C X D คือเส้นอะไรหรอคะจะได้เว้นถูกว่าต้องเว้นเท่าไหร่
แอบอ้าง
ชื่อกระจู๋ของคุณแต่ละอันไม่ชวนให้ตอบเลยครับ
คราวหน้าตั้งให้สื่อถึงความหมายหน่อยนะครับ

เส้นที่ว่าคือเส้นบอกความสูงของแต่ละ.. เอ้อ.. อธิบายยาก
ลองเข้าไปใน Font Info แล้วจิ้ม Metrics ดูครับ ในนั้นจะมีการกำหนดความสูงของเส้นที่ว่า

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
พอเข้าไปดูแล้วกดตรงรูปเพชรแล้ว แล้วก็gen ฟอนต์พอไปลองพิมพ์ในwordแล้วพวกสระก็หายไปอยู่ดีอะค่ะไม่รู้จะแก้ยังไงสระ อีหายแล้วก็เวลาพิมพ์ ไม้เอก ไม้โท ที่อยู่เหนือสระอี อึ อือขึ้นไปอีกก็หายอะค่ะ
ปล.ทีหลังจะตั้งชื่อกระจู๋ให้สื่อความหมายแล้วค่ะ
นั่นแหละครับ
เพราะว่าไอ้ขีดบนสุดของคุณมันต่ำกว่าเนื้อของฟอนต์
ดังนั้นไปปรับความสูงใน Font Info > Metricsฯ > Ascender อะไรแบบนี้ให้สูงขึ้น
แล้วเส้นที่ว่าจะสูงตามครับ

(ปรับหลายแห่งหน่อยนะ)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ผมกำลังสงสัยว่าถ้าคุณลองวางตำแหน่งสระพยัญชนะให้ตรงกับแม่แบบ มันจะไม่มีปัญหาอะไรเลยนะครับ

เอาของคนอื่นมาโมก็ได้ครับ
มันพิมพ์ไม่ได้แค่ไม้โทตัวเดียวอะค่ะองปรับดูแล้วก็ไม่หาย แล้วมันก็ตรงกับของคนอื่นนะ ทำยังไงอะ
ผมว่าเอาฟอนต์มาแปะเลยดีกว่าอ่ะค่ะ
ขอบคุณครับ

ตูพูดแล้วนะห้าโอ
เออ
ปัญหาอยู่ที่การเจ็นฟอนต์ครับ

เพราะตอนทำ

ี แต่พอเจ็นเสร็จ เหลือแค่นี้

ผมเลยสงสัยว่าเกี่ยวกับโอเพ่นไทพ์รึเปล่าครับ เพราะเค้าไม่มีแถบแดงตรงหัวเลยซักตัว ซึ่งผมและแม่แบบท่านนายพลมี
อ๋อ ชื่อคุณมีนี่เอง

ครับ  ง่ะ

แล้วเรื่องปัญหาล่ะ  ฮือๆ~

Ascender Position of the font’s ascender line. Usually this is the height of the
lowercase ‘b’ character

Descender Position of the font’s descender line. Usually this is the position of the
bottom line of the ‘p’ character (ฟอนท์ไทยน่าจะอยู่ที่ตัว สระอุ อู ล่าง ครับ)

Caps height Height of the font’s uppercase characters. Usually the height of the
‘H’ character

x height Height of the lowercase characters. Usually the height of the ‘x’
character

ส่วนบางตัวที่พิมพ์ไม่ได้ อย่างตัว ไม้โท ที่ว่า อาจจะมีรหัสบางตัวหายไป ให้คลิกขวาที่ Glyph แล้วกด Properties แล้วลองเปรียบเทียบกับตัวต้นแบบดูว่าเหมือนกันหรือเปล่า มีรหัสหายไปหรือเปล่าครับ

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
Abraham lincoln
หน้า: [1]