หน้า: 1 2 [3]

ผู้เขียน หัวข้อ: เชิญผู้รู้งาบบบ  (อ่าน 15538 ครั้ง)
ลองดูจากสีเนื้อเลยครับ แล้วก็ ลองทำตามดูก่อน ไม่ยากนะ แค่ดูดสีจาก เนื้อจริงๆมาก่อน
เอ่อ อธิบายไม่ถูกหว่ะ แต่ประมาณว่า ลองดูดสีจากภาพต้นฉบับมาก่อน แล้วก็เอามาใช้ในงานเลย

ถ้าเห็นสีมันเหลื่อมกันแปลกๆก็ลอง ลด หรือ เพิ่ม ความเข้มของสี ดูตามความเหมาะสมน่ะครับ

เอ่ออ เอาเป็นว่า

จาน วี ช่วยด้วย  ฮือๆ~
ตามนั้นค่ะ ยิ้มน่ารัก

อย่างที่พี่กัมบอกนั่นแหละค่ะ เลือกจากภาพจริงก่อน เลือกไปเรื่อยๆ ถ้าสีไหนดูแปลกหรือไม่ลงตัวก็เปลี่ยน
วีเคยมีกระจู๋ดราฟรูปหนิคะ (ที่ไม่ใช่โชว์ๆนะ) อาจจะช่วยได้นิดนึง แต่จู๋นั้นมันจะเกี่ยวกับวิธีการดราฟมากกว่า ง่ะงง
พี่แอน

มันมีวิธี trace ให้เนียน   ฮี่...

เอามั่ง
เอ่อขอถามอะไรโง่ๆหน่อยนะครับวิธีการบีบสีเป็นชั้นๆจากโฟโต้ฉอปทำยังไงหรอครับ

บีบสี???

คือยังไงคะ แล้วนี่มันแตกแฟลชนี่นา?? ช่างเถอะ

"ความรักนั้น...ง่ายดายกว่าที่คิด...ยากเย็นกว่าที่เห็น"
จริงๆ จะใช้วิธี Trace เอาก็ได้ครับ
แต่ลองสังเกตภาพจากการ Trace เทียบกะการนั่งทาบรูปเอา
จะเห็นว่าความละเมียดละไมของมันนั้นต่างกันเลย

ว่ากันตรงๆ ก็คือ คอมพิวเตอร์มันไม่เข้าใจความสุนทรีย์ได้เท่ามนุษย์ครับ

ส่วนวิธีทาบในแฟลชที่ผมใช้ก็
1. Import ภาพต้นแบบที่ผ่านการบีบสีให้เป็นชั้นๆ มาแล้วจากโฟโต้ฉอป2. เอาไว้เลเยอร์ล่าง แล้วล็อคไว้
3. เพิ่มเลเยอร์บน แล้วใช้เครื่องมือรูปดินสอ วาดตามแบบ
4. วาดเส้นๆๆ แล้วก็ลงสีๆๆ

สนุกนะครับ ลองทำดู
แล้วจะรู้ว่าง่ายที่สุดในบรรดาโปรแกรมทาบรูปด้วยกันแล้ว
(จริงๆ แล้วตูทำเป็นอยู่โปรแกรมเดียว)
เศร้า

เอ่อ -*-

พยายามแปล

หมายถึงฟิลเตอร์ cutout รึเปล่าคะ

เล่นที่
Filter > Artisc อะไรซักอย่าง > Cutout

ตั้งค่่้าตามชอบใจ

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
มีฟิลเตอร์หลายตัวในโฟโต้ชอป  ที่ให้ผลแบบนั้น  ลองเลือกดูครับ 

เช่น  Cutout      Drybrush     Paint daubs     หรือของ Eye candy

โฮ๊ะ  โฮ๊ะ  โฮ๊ะ  โฮ๊ะ
หน้า: 1 2 [3]