หน้า: 1 [2] 3

ผู้เขียน หัวข้อ: เชิญผู้รู้งาบบบ  (อ่าน 15540 ครั้ง)
ง่ะ
แปลได้เทพมากๆ เลย
ตูย้อนขึ้นไปอ่านอีกที เออแฮะ น่าจะใช่นะ

แล้ว "งาบ" ล่ะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
คงแปลว่า "คาบ" กับ "งับ" รวมกัน

สิ่งที่ทำแบบนี้ได้มักจะเป็นสัตว์ตระกูล จระเข้ หมา หมี ยักษ์ ฯลฯ

ทหารเกณฑ์
เริ่มจาก ขอโทษทีนะครับที่ทำให้ทุกคนต้องงกับภาษาของผม "งาบ" กับ "งับ" หมายถึง "ครับ"

เรื่องที่2  คือที่ผมจะถามคือ
- ทำไมไม่เอาภาพ Bitmap มา Trace เป็น Vector ในแฟลชไปเลย ทำไมต้องมานั่งวาด
-ทำไมดราฟในแฟลชกัน ทำไมไม่ใช้ฟิลเตอร์ในโฟโต้ฉอปเลย
-สอนดราฟหน่อย

แต่ที่ผมต้องใช้ภาษาแบบนั้นเพราะผมไม่รู้ว่ามันเรียกว่าอะไรผมไม่รู้ว่ามันต้องเรียกว่าBitmap Trace Vector ฟิลเตอร์ ฯลฯ ขอโทษจริงๆครับ

สรุป แต่ไงถ้ามีผู้รู้ช่วยมาสอนการดราฟในflash ในหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ เศร้า
เฉลยแล้วครับ (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว)

ใครที่เดาคำตอบได้ถูกต้องทางเราจะจัดส่งรางวัลไปให้ที่บ้านนะครับ (แจ๋ว แจ๋ว)
จริงๆ จะใช้วิธี Trace เอาก็ได้ครับ
แต่ลองสังเกตภาพจากการ Trace เทียบกะการนั่งทาบรูปเอา
จะเห็นว่าความละเมียดละไมของมันนั้นต่างกันเลย

ว่ากันตรงๆ ก็คือ คอมพิวเตอร์มันไม่เข้าใจความสุนทรีย์ได้เท่ามนุษย์ครับ

ส่วนวิธีทาบในแฟลชที่ผมใช้ก็
1. Import ภาพต้นแบบที่ผ่านการบีบสีให้เป็นชั้นๆ มาแล้วจากโฟโต้ฉอป
2. เอาไว้เลเยอร์ล่าง แล้วล็อคไว้
3. เพิ่มเลเยอร์บน แล้วใช้เครื่องมือรูปดินสอ วาดตามแบบ
4. วาดเส้นๆๆ แล้วก็ลงสีๆๆ

สนุกนะครับ ลองทำดู
แล้วจะรู้ว่าง่ายที่สุดในบรรดาโปรแกรมทาบรูปด้วยกันแล้ว
(จริงๆ แล้วตูทำเป็นอยู่โปรแกรมเดียว)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
รบกวนอีกทีนะครับ แล้วคงอีกหลายที อิอิ
คือที่ผมดูมาจากเว็ปhttp://www.iannnnn.com/?p=149
1.ดราฟในเลเยอร์เดียวเลย หรือว่าหลายเลเยอร์
2.ใช้pen หรือpencil
http://kannadesign.com
เคยเข้ารึยังคะ ยิ้มน่ารัก
(เทพรายนั้น ใช้โปรแกรม illustrator ค่ะ)
1. แล้วแต่ครับ ผมทำในเลเยอร์เดียว

2.
แล้วใช้เครื่องมือรูปดินสอ วาดตามแบบ

ดินสอนี่คือ Pentagon ใช่มั้ยครับ
เพนซิล โวย

ที่เป็นอาวุธประจำตัวบักเจฟน่ะนะ

บักกัม!!!

มุkแก้ไปจู๋นี้!!!
 ฮิ้ววว ขอบคุณครับทำได้แล้ว แล้วจะมาถามใหม่ ง่ะ
เฮ้ย พาดพิง!!! โวย

หรือจะลองใช้โปรแกรม อิรัตน์ก็ได้นะครับ ยากดี

ส่วนสอนดราฟ

เอาง่ายๆครับ ไปหารูปมาซะแล้วก็ปล้ำๆ กับมันซักสองรูป

ก็จะเป็นเองแหละครับ
วิเคราะห์แบบชั้นเทพในเรื่องของคำว่า "งาบ"
โดยปกติแล้วคนสมัยนี้ มักจะวิบัติคำ จากคำว่า "ครับ" เป็น "คับ"
ต่อจากนั้น คนก็จะวิบัติจากคำว่าว่าคับ เป็น 2 สายคือ สาย "งับ" กับ "คาบ"

แต่รายนี้แกเอาทั้งสองสายมาผสมกัน จึงกลายเป็นสุดยอดของคำวิบัติ ซึ่งเป็นคำว่า "งาบ" น่ะเอง
นอกจากนี้จึงเน้นคำ จึงทำให้กลายเป็น "งาบบบ"

นั่นคือ คำว่า "งาบบบ" นี้ คือสุดยอดอภิอลังการงานสร้างแห่งการวิบัติจริงๆ เจ๋ง

-------------------------------------------------

ส่วนเรื่องของดราฟ ผมยังไม่สนใจที่จะทำเรื่องแบบนี้ เพราะผมไม่ได้มีอาชีพเป็นกราฟฟิกดีไซน์

ปล.(-1) หึ หึ หึ

ทหารเกณฑ์
 คริคริ โดนสับเลยตู
เออมีเรื่องจะถามอีกครับ
1.ดราฟรูปเป็นแล้ว แต่งงเรื่องการลงสีครับ ไล่สีไม่ถูก ช่วยบอกวิธีด้วยนะครับ (เหงื่อแตกพลั่ก)
หน้า: 1 [2] 3