หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: นายใช้แรงบันดาลใจอะไรในการทำฟอนต์  (อ่าน 6931 ครั้ง)
รู้สึกว่าฟอนต์ตัวแรกที่ทำไปส่ง มันทำง่ายเหลือหลาย
ใช้เวลาไม่นาน
แต่พอจะเริ่มทำตัวที่ 2 เอ๊ะเริ่มไม่ใช่ลายมือเราแล้ว

มีเทคนิคในการออกแบบยังไงกันบ้าง
ของผมใช้เขียนๆไปเรื่อยๆ ในกระดาษแล้วเอามาแกะเอา (แบบรูปข้างล่าง)

แต่วิธีนี้มันจะได้ font ที่ดูจืดๆ ไม่มี theme ผมสังเกตว่า font ของเพื่อนหลายท่านพอเห็นปุ๊บ
ก็รู้ปั๊บเลยว่าจะเอาไปใช้กับงานแบบไหน
ทำไงดี เศร้า

ฮิ้วววววววววววววววววววววววววววววว
ลุงสุดยอดลองหัดเข้าแตกฟ๐งดูไหมครับ เท่าที่ดูมีลุงคนเดียวนี่แหละที่มีไฟทำฟ๐นต์ครับ

วิธีออกแบบครับ

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ
นั่งติดไปเรื่อยๆ แหละมั้งคะ
หรือไม่ก็สังเกตจากงานคนอื่นๆบ้าง แล้วมันจะเกิดไอเดียขึ้นมา ..

(รอยักษ์ กับ จอมพลังดีกว่า)

สังเกตครับ

เห็นป้ายโฆษณาก็เอาพลิกแพลงให้เป็นฟ๐นต์เราประมาณเนี้ย ง่ะ
กำหนดรูปแบบเด่นๆของตัวฟอนต์ที่เราต้องการครับ
คืออยากให้ฟอนต์ที่เราจะทำมีลักษณะเด่นเป็นยังไง หัวเป็นไง อ้วน-ผอม อ่อนช้อย
อาจจะร่างแบบในกระดาษก่อนก็ได้ แต่ผมก็ไม่เคยร่างเลย เพราะไม่ใช่วิธีที่ถนัด
วิธีผมคือมาถึงก็ลากๆเอาใน fontlab เลย (แต่ก่อนใช้ FCP)
ตัวอักษรใดๆที่เราสร้าง อาจจะหยิบยืมวิถีโค้งของตัวอักษรนั้นมาก็ได้

ขั้นต่อมานี่สิยาก เพราะว่าเราต้องทำการลงจุดในโปรแกรมแล้ว
ตัวอักษรตัวแรกไม่ว่าจะตัวไหนก็ตาม นั่นถือว่าเป็นการกำหนดสไตล์ของอักษรเกือบร้อยตัวที่เหลือ

ส่วนการลงจุด การบีบเส้นโค้งก็คงต้องฝึกฝนให้ชำนาญกันต่อไป
แน่นอนว่าฟอนต์ตัวแรกไม่ใช่อะไรที่สุดยอด แต่ฟอนต์ตัวแรกมันก็ก้าวแรกของความพยายาม
ไม่ใช่ว่า "เออ ตูเสร็จฟอนต์นึงแล้ว ตูเลิกทำแล้ว ขี้เกียจโว้ย ตัวนี้ไม่สวย พอๆเลิกทำ"
ทำเรื่อยๆ เหนื่้อยก็พัก แต่อย่าหยุดเพราะเครื่องจะดับ
เอาใจช่วยทุกคนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มี.ค. 2006, 14:02 น. โดย ooooo » บันทึกการเข้า
คุณ ooooo ขอบคุณสำหรับกำลังใจครับ

ไอ้แอนก็พูดกะผมแบบนี้
ว่ามีผมคนเดียวใน f0nt.com ที่เล่นทำ font อยู่
(น้ำเสียงบอกว่า เฮ้ยลุงตั้มยังทำฟอนต์อยู่อีก เชยมาก)

ผมก็ลองเข้าไปที่ แตกแฟลช แล้วครับก็น่าสนุกดี ตอนนี้ก็ลองทำอยู่ แต่ก็ยังงงงง
เพราะรู้สึกว่าต้องย้อนอดีตไป่นกระจู๋ที่เค้าเรียนกันไปแล้ว
คิดจะส่งการบ้านเอาตอนนี้มันก็ ....นะ

แต่ผมก็ยังเห็นว่า font มันใช้ได้จริง จริงๆนะ
รู้สึกว่ามันเป็นประโยชน์กับงานหลายๆงาน รวมถึงงาน (อดิเรก) ของผมด้วย

ส่วนเรื่อง flash นั้นผมวางแผนว่าจะใช้มันมันเป็น step ที่ 2
ถ้าว่างๆจะค่อยๆ ลองศึกษาดู

ฮิ้วววววววววววววววววววววววววววววว
ของผมเหรอครับ

ทำเสร็จแล้วค่อยคิด เอือม

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ของผมเหรอครับ

ทำเสร็จแล้วค่อยคิด เอือม

เคยบอกว่าจะปล่อยเดือนละตัวไม่ใช่หรอ
นี่ผ่านมากี่เดือนแล้วอะ

สำหรับตู
ความคิดมีเต็มไปหมดครับ
แ่ต่ความขี้เกียจก็มีเต็มไปหมดเช่นกัน
ตอนทำในฟอนต์แล็บมันยุ่งยากมาก เลยไม่ทำมันเลย

หมู หมา กา ไก่
ขี้หมู ขี้หมา ขี้กา ขึ้ไก่
คลิกแล้วมันส์สสส
ตูว่าตูประกาศใหม่ไปแล้วเมื่อไม่นานมานี้
ว่าจะพักไว้สักครู่
ช่างเหอะหลั่ง ปั่นต่อไป ไม่ต้่องอ่าน

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ฟอนต์ตัวแรกและตัวเดียว(ในตอนนี้)ของเราได้แรงบันดาลใจมาจากวงสนทนาเล่นๆเล็กๆกับอาจารย์
จากนั้นมันก็แตกหน่อใหญ่ขึ้นจนงอกออกมาเป็นตัวอักษร และแบบตัวพิมพ์กว่าร้อยตัว

แบบ sketch ตัวอักษรของคุณสุดยอดน่ารักดีนะ หน้าตาแปลกๆดี
อ่านยากไปหน่อย แต่ creativity กระฉูดเลย มันส์มาก
ระวังกระฉูดมากไปมันจะไม่เข้ากันทั้งชุดนะ

จะคอยเชียร์

คาดว่าว่างแล้วจะผลิตฟอนต์ตัวใหม่ที่ไม่เนี้ยบอย่างตอนทำ Thesis หรือส่งประกวด
เพราะทำตามข้อจำกัด แรกๆก็สนุกดี หลังๆเริ่มหมดความสนุกสนาน

ปลาเก็บกด
ของผมจะเคยคิดๆไว้นานแล้ว ว่าอยากทำแบบนี้แบบนั้น
ไม่รู้เหมือนกันว่ามันมาจากไหน

ดองไว้สองถึงสามแบบมาจะเป็นปีแล้วครับ
ไว้เสร็จงานที่ยุ่งๆนี่ แล้วจะดำเนินการต่อให้แล้วเสร็จครับ

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
ผมนึกถึง ฟอนต์ ที่ยังไม่มีคนทำมาแจกก่อนเลยครับ อย่างลายมือหลังๆมีสวยๆเยอะมากเลยอาศัยโหลดมาใช้เอาซะลย อย่างลายมือสาวๆเป็นต้น(เพราะลายมือผมห่วย)
แล้วอีกอย่างก็เป็นเรื่องที่ตัวเองอยากใช้เอง บ้างก็เห็นตามที่ต่างๆ แล้วเกิดชอบขึ้นมา ก็อยากทำให้คนอื่นๆได้ใช้กันมั่ง

ก็มีเท่านี้ครับ

นักเขียนการ์ตูนรายปี
อยากให้ความเห็นด้วยฮะ...........
แต่ความจิงนั้นทำไม่เป็นเลยคับ    เศร้า

หน้า: [1]