หน้า: [1] 2 3

ผู้เขียน หัวข้อ: pattern เฉียงๆ มีวิธีไหนง่ายๆครับ  (อ่าน 17707 ครั้ง)
พวก background pattern เฉียง ๆ แบบนี้
มีวีธีทำให้ง่าย ๆ มั้ยครับ ผมทำได้แต่เล็กๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มี.ค. 2006, 22:10 น. โดย Layiji » บันทึกการเข้า

นักเขียนการ์ตูนรายปี
ท่านต้น TFD เห็นใช้บ่อย...

เอามั่ง
เหมือนเห็นพี่แอนเคยบอกวิธีไว้นะคะ
ไม่รู้ใช้ได้กับในกรณีนี้รึเปล่า
(ปกติวีใช้แพทเทิ่น ก็ดูดเอาตลอด ง่ะ)
ม้นต้องดูซ้ายขวาบนล่างด้วยอ่ะ ถ้าเป็น รูป พื้นผิวอื่นผมพอทำได้ครับ แต่เฉียง ๆ แบบนี้ยากสุด

ตอนนั้นเคยบอกไว้ เห็นบอกว่าทำแค่เส้นเดียวหนิ
แล้วพอมาใส่เป็น BG มันจะเฉียงโดยอัตโนมัติ

รูปรู้สึกจะแค่ 3x3 หรือ 5x5 px เองมั้ง

หมู หมา กา ไก่
ขี้หมู ขี้หมา ขี้กา ขึ้ไก่
คลิกแล้วมันส์สสส
ถ้าเส้นหนา ๆ ไม่ได้จ้า ไอ้ 3*3  5*5 จะได้เส้นถี่ๆ

ทำเส้นตรงๆก่อน  แล้วหมุน  45  องศา  (ได้เปล่าหว่า..)

โฮ๊ะ  โฮ๊ะ  โฮ๊ะ  โฮ๊ะ
ทำเส้นตรงๆก่อน  แล้วหมุน  45  องศา  (ได้เปล่าหว่า..)

เส้นมันจะไม่ติดกันสิครับ
ผมว่าคงต้องคำนวนในพื้นที่สี่เหลี่ยมนี่แหละ
ให้มุมขวาบน จะทำยังไงให้มันติดกับมุมซ้ายล่าง เป็นต้น อะไรอย่างนี้
ก็ืทำรูปใหญ่ๆ แล้วตัดมาแต่ตรงกลางไง มั้ง

หมู หมา กา ไก่
ขี้หมู ขี้หมา ขี้กา ขึ้ไก่
คลิกแล้วมันส์สสส
ปกติถ้า เฉียงแบบหนา ผมทำแบบ 5 โอ คือต้องคำนวน ซ้าย ยวา บน ล่าง ซึ่ง เหนื่อยมากๆ ยิ่งถ้าเป็นเฉียงๆ สุดยอดแห่งความมึนเลยครับ

แบบนี้ใช่ปะคะ  เศร้า

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...

แบบนี้ครับ

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ
เคยเห็นแว้บๆใน coreldraw นะ
ไม่รู้เอามาใช้ทำได้รึเปล่านะครับ

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
แบบนี้ใช่ปะคะ เศร้า

ใช่ครับมีวิธีการคำนวนยังไงเหรอครับ

ส่วนของเฮียอ๋าห์นี่ใช้ยังไงเหรอครับ

ไม่รู้จะบอกไง  ง่ะ
คือแพตเทิร์น มันจะเริ่มจากจุดศูนย์กลางของแพตเทิร์นที่ต้องการทำ
แล้วก็ไล่ไปเรื่อยๆ อะค่ะ บอกไม่ถูก
เอาไฟล์ .psd ไปดูเลยละกัน

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
หน้า: [1] 2 3