หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องฟอนต์ค่ะ  (อ่าน 7196 ครั้ง)
คือว่าพอทำออกมาแลวสระบางตัวมันไปทับก็ตัวหนังสืออ่ะค่ะต้องแก้ยังไงอ่ะค่ะ  แล้วก็ตัวหนังสือบางตัวก็เส้นบาง บางเส้นก็หนา มันเกี่ยวกับถ้าสมมุติเราเขียนฟอนต์ตัวใหญ่เกินไปแล้วไปย่อให้มันเล็กลง แต่บางตัวก็เขียนพอดีอ่ะค่ะเกียวกันหรือป่าวฟอนต์เลยเส้นหนาไม่เท่ากัน
ลืมไปอีกอย่างนึงค่ะมันพิมพ์ตัว การันต์ ไม่ได้ด้วยอ่ะค่ะ ไม่รุ้เป็นอะไรช่วยตอบทีนะค่ะ ขอบคุณค่ะ
คำว่า"อะ"ไม่มีไม้เิอกนะครับ อักษรกลางคำตายผันได้แค่สี่เสียงคือ อะ อ้ะ อ๊ะ อ๋ะ หาตารางการผันมาดูนะครับ เจ๋ง

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ
ขอโทษค่ะแล้วตกลงต้องแก้ยังไงหรอค่ะ ฟอนต์อะค่ะ
ต้องทำ font ที่ขนาดที่ต้องการเลยครับ เพราะย่อแล้วจะเสียตรงขนาดของเส้นน่ะครับ

ส่วนเรื่อง สระ วรรณยุกต์ ลองลากคลุมทุกจุดแล้วยกขึ้นสิครับ ไม่น่าจะมีปัญหานะ  ก่อนอื่น Test ที่ช่องpreview ใน fontlap แล้วค่อย ๆ เลื่อนสระในช่อง Glyph ก็ได้

http://f0nt.com/forum/index.php/topic,5262.0.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มี.ค. 2006, 12:44 น. โดย Layiji » บันทึกการเข้า

นักเขียนการ์ตูนรายปี
testยังไงอะคะ

มันไม่มีอะคะมันเป็นแบบนี้อะต้องกดตรงไหน
เปิดหน้าต่างใน Window / panel / preview ก่อนครับ

มันมีอีกเรื่อง ถ้าใช้ template ของท่านนายพล เขาทำ opentype ไว้แล้วด้วย (ของเค้าดีจริงๆ)

ก็เปิดหน้าต่าง OPENTYPE ขึ้นมา (อยู่ที่เดิมลองหาดูครับ)
เพื่อทดสอบวรรณยุกต์ที่ไม่ลอยว่าอยู่ในตำแหน่งที่สวยงามหรือยัง

สังเกตว่าวรรณยุกต์มีอยู่สามสี่ชุดด้วยกันคือ 
สูง (บี่) สูงซ้าย (ปี่)  ล่าง(บ่า)  ล่างซ้าย (ป่า)
ปรับให้ครบสูตรนะครับ  เจ๋ง

ปล. OPENTYPE คือชุดคำสั่งสำหรับปรับตัวอักษร ใช้ได้หลายกรณี ไม่ว่าจะเป็นการแทนที่ เมื่อมีการเจอกันของตัวอักษรหนึ่ง กับ อีกตัวอักษรหนึ่ง   หรือการปรับตำแหน่งของตัวอักษร และอีกมากมาย
พูดง่ายๆคือ ทำให้วรรณยุกต์ไม่ลอย นั่นเอง

ผมไม่แน่ใจว่าเค้าจะเข้าใจครับ
พยายามเขาครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เข้าใจไปเรียบร้อยแล้วเขาคงจะปล่อยงานให้โลกได้รับรู้เร็วๆนี้ล่ะครับ

ทำเสร็จจนส่งงานไปแล้วเพิ่งรู้ ณ วินาทีนี้ ว่ามันมีช่องลองพิมพ์ของ OpenType ให้สระไม่ลอยได้

ตอนนั้นใช้ copy วรรณยุกต์จากช่องนึงมาใส่ในตัวอักษรอีกช่องหนึ่ง แล้วดูว่ามันพอดีรึเปล่า

รู้สึกโง่ๆแฮะ  ง่ะ
หน้า: [1]