หน้า: [1] 2 3

ผู้เขียน หัวข้อ: หมอทุกท่านเชิญทางนี้หน่อยครับ  (อ่าน 11391 ครั้ง)
ผมไม่เข้าใจว่าทำไมคนท้องทุกคนถึงต้องฟันผุ
       หมอหลายๆท่าน(หรือทุกท่าน)บอกว่า"เด็กดูดแคลเซียมไป" มันเกี่ยวอะไรกับฟันผุครับ
       คือ...ไอ้อาการฟันผุเนี่ย มันเกิดจากแมงกินฟัน(แมลงกินฟันก็ว่ากันไป) เข้าไปกินเนื้อฟันของเราใช่ไหมครับ แล้วถ้าโดนเด็กดูดแคลเซียมไปแล้วเรารักษาฟันอย่างดี มันจะฟันผุได้อย่างไรครับ เพราะมันไม่มีไอ้แมงกินฟัน(แมลงกินฟันก็ว่ากันไป) ตัวดำๆเข้าไปกินเนื้อฟันของเรา
      แคลเซียมจะช่วยเสริมสร้างกระดูกและฟันก็จริง แต่ว่าถ้าฟันไม่โดนกินมันก็ไม่ผุ จริงไหมครับ?
ผมจึงอยากให้ตอบผมหน่อยว่าทำไม
งงจริงๆ

지금은 소녀시대 , 앞으로도 소녀시대 , 영원히 소녀시대
โรคฟันผุ ไม่ใช่อาการแมงกินฟันอย่างเดียวเสมอไปครับ
อาจจะมีลักษณะอื่นด้วย เช่น ฟันไม่แข็งแรง รากฟันชำรุด เหงือกบวม

ยกตัวอย่างง่าย ๆ ก็โฆษณายาสีฟันยี่ห้อหนึ่งไงครับ ที่เอาเปลือกหอยมาเคาะให้ดู 2 อัน
นั่นแหละครับ คล้าย ๆ กัน บางคนสุขภาพฟันภายนอกอาจจะดูสมบูรณ์
แต่โครงสร้างภายใจมันไม่แข็งแรง เขาก็เรียกฟันผุครับ

ปล. ตอบตามความเข้าใจ  รอผู้รู้จริงมาต่อ..

ดื่มเหล้า เข้าผับ จับผู้ชาย ถ่ายคลิป  zip แล้วส่งต่อ
สูบบุหรี่ ก็สามารถทำให้รากฟัน เหงือก เสียได้ครับ
ขั้นแรกเลยก็ หินปูน

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
 เหลือบ ต๊ายย วันนี้น้องเทพรู้สึกมีสาระนะคะ

ฟันผุเกิดได้จากหลายวิธีค่ะ

แปรงฟันไม่สะอาดก็เป็นสาเหตุหนึ่งค่ะ   ลันล้า

เลวยั้นเงา
 เทพ เชิญทางนี้ค่ะ

http://f0nt.com/forum/index.php/topic,4138.0.html

ยิ้มน่ารัก

<3.
ในปัจจุบัน ความเชื่อในเรื่อง ตั้งครรภ์แล้วฟันผุ จัดอยู่ในแนว"ยังหาข้อสรุปไม่ได้"ครับ (ที่รร.แพทย์ก็รู้สึกจะสอนว่ายังสรุปไม่ได้มา20กว่าปีแล้วนะ)
ในการวิจัยสมัยก่อนพบว่ามีความเกี่ยวข้องกัน แต่เมื่อเวลาผ่านไป เมื่อสามารถจัดตัวแปรต่างๆได้ดีขึ้นก็พบว่าหาข้อสรุปได้ยากครับ

ตัวแปรต่อฟันผุคือ
1. ฮอร์โมน ซึ่งมีผลต่อการดูดซึมแคลเซียมและการสร้างสารเคลือบฟัน
2. ปาก การกินน้ำตาล เชื้อในปาก การอาเจียน
3. อาหารการกินบางชนิด
คนท้องจะเสี่ยงเพิ่มขึ้นในข้อ1และ2
สรุปว่า ยังไม่มีข้อสรุปครับ

ถ้าสนใจศึกษาต่อนะครับ ผมมีpaperมาแนะนำให้
1. http://www.ncbi.nlm.nih.gov/entrez/query.fcgi?cmd=Retrieve&db=pubmed&dopt=Abstract&list_uids=12418714&query_hl=2&itool=pubmed_DocSum
Effect of pregnancy on periodontal and dental health
เปเปอร์นี้แสดงให้เห็นว่าน่าจะมีความเกี่ยวข้องกันของเหงือกอักเสบในหญิงตั้งครรภ์เนื่องจากการเปลี่ยนแปลงของเชื้อในปากและระบบภูมิคุ้มกัน

2. Motherhood and dental disease. Community Dent Health. 2002 Jun;19(2):67-72.
ฉบับนี้ บอกว่าการตั้งครรภ์ไม่สัมพันธ์กับฟันผุ

3.Caries prevention during pregnancy: results of a 30-month study. J Am Dent Assoc. 1998 Oct;129(10):1372, 1374.
ฉบับนี้กล่าวถึงเชื้อ streptococcus mutans ในน้ำลายมารดา และบอกว่าหากรักษามารดาที่มีเชื้อนี้จะลดฟันผุในแม่และเด็กได้

นี่เป็นตัวอย่างเบื้องต้นครับ ถ้าสนใจมากกว่านี้อาจจะต้องถามจากหมอฟันครับ ผมรู้ไม่มาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มี.ค. 2006, 16:37 น. โดย หมอแมว » บันทึกการเข้า

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
สรุปว่า ต้องไปถาม สุดารัตน์ ครับ

ดื่มเหล้า เข้าผับ จับผู้ชาย ถ่ายคลิป  zip แล้วส่งต่อ
ขอบคุณมากครับ(แล้วมันเกี่ยวอะไรกัยสุดารัตน์หว่า)

지금은 소녀시대 , 앞으로도 소녀시대 , 영원히 소녀시대
ถามสุดารัตน์..................................................................
ดูลายเซ็นผมแล้วกัน

(ในนี้น่าจะมีหมอฟันอยู่คนนึงนะครับ รู้สึกชื่อ iwetone )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มี.ค. 2006, 16:41 น. โดย หมอแมว » บันทึกการเข้า

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
ถามคุณปรัชญรัตน์สิครับ

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ
แล้วแมวแท้งลูกล่ะคะคุณหมอ งั้นเหรอ

พอดีแมวตาล.เพิ่งออกลูกมา 3 ตัว ตัวนึงพิการ ขาผิดฟอร์ม

ตอนคลอดก็ไม่กลับหัว เลยต้องผ่าออก

ตอนนี้ตายหมดแล้ว ฮือๆ~ จิตตกไปซะตาล.

ห๊ะ! อะไรนะ!!!
หมอแมวได้เรื่องไปเขียนที่เอ็มไทยแล้วล่ะสิ  เกย์แอบ
ตอนนี้ตายหมดแล้ว ฮือๆ~ จิตตกไปซะตาล.

ถือว่ามันไม่มีบุญแล้วกันครับ เป็นการคัดเลือกตามธรรมชาติ หากมันรอด ลูกหลานอาจจะไม่ปกติก็ได้
ตอนผมเรียน แมวที่เลี้ยงมันท้องนานเลยเอาไปให้สัตวแพทย์ตรวจ .. สัตวแพทย์บอกว่าท้องเกินกำหนดก็เลยผ่าท้องคลอด
พอผ่าออกมากลายเป็นคลอดก่อนกำหนด... แล้วให้เอาลูกแมวกลับบ้าน
ผมเลี้ยงอยู่เกือบสัปดาห์ งัดเอาวิชาทางกุมารเวชที่เพิ่งเรียนได้ไม่นานมาใช้ ทั้งให้นม ทั้งจัดอุณหภูมิ. . นอนไม่ค่อยหลับ พอแมวร้องแอ๊ะนึงก็ตื่นขึ้นมา ไปเรียนพอเลิกเรียนปั๊บก็กลับทันที ได้นอนวันละ2-3ชั่วโมง แต่พอผ่านไป4-5วันตัวแรกก็ตาย.. วันต่อมาตายเพิ่มอีกตัว วันต่อมาก็อีกตัว วันสุดท้าย พอกลับมาถึงบ้าน น้องชายก็บอกว่า
แมวตายหมดแล้วนะ
เหวอจิตตกไปเป็นสัปดาห์ครับ ได้ยินเสียงแอ๊ะหรือเสียงร้องของแมวตัวที่เหลือแล้วตื่นทุกที

เหมือนกันเลย ตาล.ต้องเอาไฟมากกเหมือนตู้อบให้เด็ก

ตัวแรกตายตั้งแต่ตอนคลอดออกมา แล้วตัวที่ 2 มันไม่กลับหัว ทิ้งช่วงไปเกือบชั่วโมง

หมอเลยตัดสินใจผ่า ออกมาก็พิการ

ส่วนตัวสุดท้ายออกมาก็หยุดหายใจ เลยปั๊มหัวใจก็รอด แต่อยู่ได้อีกวันเดียวก็ตาย

แม่มันก็ไม่ผูกพัน เพราะไม่ได้คลอดเอง เอาลูกเข้าใกล้ก็ขู่

ตาล.เลยต้องป้อนนมมันเอง เป็นเหมือนกันเลย ได้ยินเสียงแอ๊ะก็ตื่นมาดู

แต่มันก็ร้องไม่ดังด้วย เหมือนปอดมันไม่แข็งแรง

ตายหมดเมื่อวานนี้เอง ฮือๆ~

ห๊ะ! อะไรนะ!!!
ที่แท้ ที่ชื่อหมอแมวนี่ก็เพื่ออุทิศให้กับแมวี่หมอเลี้ยงไว้ใช่ไหมครับ ฮือๆ~

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้า: [1] 2 3