หน้า: 1 [2] 3

ผู้เขียน หัวข้อ: หมอทุกท่านเชิญทางนี้หน่อยครับ  (อ่าน 11395 ครั้ง)
น่าสงสารจัง ฮือๆ~

แมวที่บ้านก็เคยเป็นนะ เป็นแมวสาว ท้องแรก ตอนคลอด เหมือนมันไม่ค่อยมีแรง
พอเบ่งออกมาได้ครึ่งตัวแล้วลูกมันคาอยู่ มันก็ไม่ให้ใครยุ่ง สรุปว่า ออกมา2 ตัว
ตัวแรกตาย ตัวที่สองรอด

พอมาตอนนี้ แม่แมวอีกตัวนึงเพิ่งคลอดลูก แล้วเวลาที่แม่แมวตัวนี้ไม่อยู่
แม่แมวตัวที่ลูกตายมันก็จะไปนอนใกล้ๆ ลูกแมว คอยเลียทำความสะอาด
เหมือนกับเป็นลูกมันเองเลย

ไม่เจอซะนาน...คิดถึงจังเล้ย..
ไอ้ตาล..ตูกำลังสงสัยว่า

ไอ้บี๋  มันทำอิท่าไหนวะ....?   เหลือบ

เลวยั้นเงา
 ฮือๆ~
ร้องไห้ให้แมวที่ตายด้วยคน
เป็นคนรักแมวเหมือนกันค่ะ
ผมไม่เข้าใจว่าทำไมคนท้องทุกคนถึงต้องฟันผุ
 หมอหลายๆท่าน(หรือทุกท่าน)บอกว่า"เด็กดูดแคลเซียมไป" มันเกี่ยวอะไรกับฟันผุครับ
 คือ...ไอ้อาการฟันผุเนี่ย มันเกิดจากแมงกินฟัน(แมลงกินฟันก็ว่ากันไป) เข้าไปกินเนื้อฟันของเราใช่ไหมครับ แล้วถ้าโดนเด็กดูดแคลเซียมไปแล้วเรารักษาฟันอย่างดี มันจะฟันผุได้อย่างไรครับ เพราะมันไม่มีไอ้แมงกินฟัน(แมลงกินฟันก็ว่ากันไป) ตัวดำๆเข้าไปกินเนื้อฟันของเรา
 แคลเซียมจะช่วยเสริมสร้างกระดูกและฟันก็จริง แต่ว่าถ้าฟันไม่โดนกินมันก็ไม่ผุ จริงไหมครับ?
ผมจึงอยากให้ตอบผมหน่อยว่าทำไม
งงจริงๆ

ขออนุญาตตอบตามความรู้ + ความเข้าใจของผมนะครับ

โรคฟันผุ  เกิดการกรด ที่สร้างโดยเชื้อแบคทีเรีย (หรือที่เรียกว่าแมงกินฟัน) โดยกรดจะไปทำลายเคลือบฟันและเนื้อฟันครับ

เพราะฉะนั้น การที่ฟันผุจะเกิดได้ จะต้องอาศัยกลไก ดังที่กล่าวไปแล้ว 
1. เชื้อแบคทีเรีย มีในปากทุกคนแล้วครับ บางคนมาก บางคนน้อย แต่สามารถทำให้เกิดฟันผุได้เช่นกัน
2. อาหาร ถ้าเราแปรงฟันหลังอาหาร จะช่วยป้องกันฟันผุได้ครับ เพราะเป็นการกำจัดอาหารที่เชื้อจะนำไปใช้
3. ฟัน  ถ้าฟันแข็ง ก็สามารถป้องกันฟันผุได้ครับ

ส่วนเรื่องคนท้อง ที่ว่าเด็กดูดแคลเซียมไปจากฟันนี่ ไม่จริงครับ  การดูดแคลเซียมไปจากกระดูกเป็นเรื่องที่เป็นไปได้  แต่การดูดจากฟันที่ขึ้นมาในช่องปากแล้ว เป็นไปไม่ได้ครับ ยืนยัน  ดังนั้น การที่คนท้องฟันผุมาก ไม่ใช่เกิดจากเด็กดูดแคลเซียมไปครับ  มันเกิดจากปัจจัยอื่นๆ เช่น เชื้อเยอะ หรือ อาหารที่ทานเข้าไป

ถ้าหากคนท้องสามารถดูแลรักษาสุขภาพช่องปากได้ดี ก็สามารถป้องกันฟันผุได้ครับ

ป.ล. คนท้องจะมีความเสี่ยงในการเกิดโรคปริทันต์อักเสบ(เหงือกอักเสบ) มากกว่าคนปกติครับ  เนื่องจาก hormone มีการเปลี่ยนแปลง

ป.ล. อีกที  พยายามอธิบายให้เข้าใจได้ง่ายขึ้น แต่ถ้ายังไม่เข้าใจอีก สามารถถามเพิ่มเติมได้ครับ

เปิดคลิินิกทำฟัน ที่จังหวัดเชียงใหม่นะครับ
---->  http://www.dentalita.com/  <----
แสดงว่า มะม่วงดองทำให้ฟันผุใช่ไหมจ๊ะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
แสดงว่า มะม่วงดองทำให้ฟันผุใช่ไหมจ๊ะ

อันนี้ ถามจริงๆ หรือแกล้งอำเล่นครับ

เอ้า..ตอบก็ได้

มะม่วงดอง  ถ้ากินเปล่าๆ  ไม่ทำให้ฟันผุครับ 
ถ้าจิ้มพริก+เกลือ            ไม่ทำให้ฟันผุครับ
ถ้าจิ้ม พริก+เกลือ+น้ำตาล   ทำให้ฟันผุได้ครับ  ยิ้มน่ารัก

เปิดคลิินิกทำฟัน ที่จังหวัดเชียงใหม่นะครับ
---->  http://www.dentalita.com/  <----
ก็เห็นคนท้องชอบกิน ยิ้มน่ารัก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ

งั้นที่ไอเอ็นดับเบิลยู ถามมา คำตอบก็คือ

คนท้องฝันผุเพราะกินมะม่วงดองจิ้มพริก+เกลือ+น้ำตาล นี้เอง

(อิอิ)

♪ หากไม่ดูเป็นการรบกวน ~ ก็จะชวนเธอมารักกัน ♪
แมวหนิงสมัยก่อน เคยถูก รถเหยียบค่ะ (แม่สงสารค่ะ เห็นต่อหน้าต่อตาเป็นเหตุผลที่แม่เก็บมาเลี้ยง)
 กระดูกขาเชิงกราน มันเลยหัก ไปขวาง แถบๆ ลำไส้ + มดลูก อะไรประมาณนั้นมั้ง ไม่ค่อยรู้เหมือนกัน
มันเคยท้องครั้งนึง แต่แล้ว มันก็แท้ง  ฮือๆ~
มัน ซึมไปเลย   ฮือๆ~

<3.
มะม่วงเปรี้ยว ทำให้ฟันผุได้ไหมครับ ในประสปการณ์
เคยเห็นคนท้อง กินของที่เปรี้ยวๆ มากกว่าของดอง
เช่น มะม่วงเปรี้ยว มะยมเปรี้ยว กรด จากสิ่งเหล่านี้ ทำให้ฟันผุได้ไหมครับ?

ทหารเกณฑ์
มะม่วงเปรี้ยว ทำให้ฟันผุได้ไหมครับ ในประสปการณ์
เคยเห็นคนท้อง กินของที่เปรี้ยวๆ มากกว่าของดอง
เช่น มะม่วงเปรี้ยว มะยมเปรี้ยว กรด จากสิ่งเหล่านี้ ทำให้ฟันผุได้ไหมครับ?

ของเปรี้ยวไม่ทำให้ฟันผุครับ  แต่ว่า ในของเปรี้ยวมีกรด   ซึ่งสามารถละลายเคลือบฟันได้เช่นกัน  แต่เป็นคนละแบบกับการเกิดฟันผุนะครับ

ป้าเคยปวดฟันมากมาย เพื่อนบอกให้อมน้ำเกลือเข้มข้น อมจนปากชา กระพุ้งแก้มแสบ อาการปวดฟันหายไป แต่อาการชาและแสบของปากมาแทนที่ ไม่ทราบว่ามีวิธีการไหนที่ดีกว่านี้มั้ยคะ

อ้อ อีกอย่าง หมอฟันเค้าจะไม่ถอนฟันให้กับคนที่ปวดอยู่เหรอคะ ทำไมล่ะคะ งง

รักแมวค่ะ
ฟันผุให้ATBไหนดีครับ
แล้วมาตอนกลางดึก ปวดฟันมาหาหมอ ผมจะให้ยาอะไรดีครับ
....

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
ยาอะไรไม่รู้ครับ
เวลาผมปวดฟันถามแม่ แม่ก็ยัดพาราไว้ก่อน
(นึกถึง "แพนด้า" ของปราบดา แม่ผมเหมือนแม่ของพระเอกในเรื่องครับ เอะอะก็พารา)

ฟันผุให้ATBไหนดีครับ
แล้วมาตอนกลางดึก ปวดฟันมาหาหมอ ผมจะให้ยาอะไรดีครับ
....

ถ้าปวดฟันมา   ก็ให้ paracetamol หรือไม่ก็ NSAIDs พวก Ibuprofen  หรือไม่ก็ Ponstan (อันนี้แก้ปวดได้ดีครับ)

ส่วนพวก ATB  มักจะให้ Amoxy ครับ

ป.ล. อยากทราบว่า ถ้าคนไข้บวม ปวด มี abscess นี่  หมอ drain หนองในปากได้ไหมครับ หรือต้องรอให้ทันตแพทย์ทำ

หน้า: 1 [2] 3