หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: Font ที่ให้ดาวโหลด ใช้กับ MAC ?  (อ่าน 59744 ครั้ง)
ได้เข้ามาในเวบนี้แล้วรู้สึกว่า Font แต่ละตัวสวยมากๆ ครับ
ชอบใจ เลยอยากจะนำไปให้เพื่อนที่ทำงานใช้
แต่เค้าใช้เครื่อง Mcintoch ไม่ทราบว่าจะสามารถใช้ได้มั้ยครับ:09:
หรือมีวิธีทำให้ใช้ได้อย่างไร
วานบอก
  ยิ้มน่ารัก
ได้ครับ

ส่วนเรื่องวิธีการลงในแมค
เดี๋ยวคุณ nuugo จะเข้ามาอธิบายอย่างละเอียดที่สุดให้คุณอ่านเองครับ
รอชม

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ส่วนใหญ่ได้ครับ

(หมายความว่ายังมีส่วนน้อย)
ใช้ได้หมดครับลูกพี่ โหลดไปเถอะ
ฟ๐นต์สวยๆ ทั้งนั้น มีคุณค่าหาที่ติไม่ได้
ใช้ประโยชน์ได้อย่างดี มีคุณภาพ...พอๆ

วิธีเอาฟ๐นต์ลงเครื่องแม็คก็คือ
1. เปิด Font Book
2. เมื่อ Font Book เปิดขึ้นมาแล้ว ก็กดเครื่องหมาย +
3. เลือกฟ๐นต์จากที่ๆ คุณเก็บไว้ เอามาลงเครื่อง
4. ปิด Font Book
5. รอชม

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
ต้องลากเมาส์เหมือนคนเมายังงั้นไหมครับ ง่ะ

(แล้วก็ได้เห็นประโยชน์ของเครื่องแมคอีกแล้ว --- มันลงฟ๐นต์ได้!!)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
กรุณาทำตามแนะนำอย่างเคร่งครัด  (อิอิ)

ผมว่าคุณ nuugo ต้องเป็นคนที่ชอบแวะข้างทางไปเรื่อย ๆ แน่ ๆ 55

(ย้อเย่น  ฮี่...)

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
Abraham lincoln
ง่ะ

ฟ๐นต์บางตัวจากเว็บนี้ก็ใช้ไม่ได้
หมายถึงเอาลง Font Book แล้ว
แต่มันหาฟ๐นต์ไม่เจอ..

เช่น ฟ๐นต์เลย์อิจิ เล่นรุนแรง
ณ ตอนนี้ยังไม่ได้ใช้มันเลย  ฮือๆ~

ลูกศรได้ใจกว่าห้าโอมาก ๆ  กร๊าก
ขอบคุณมั่กๆ ครับ แล้วจะลองเอาวิธีทำไปให้ที่ office ใช้งานกัน
สามารถนำไปใช้ทำสื่อสิ่งพิมพ์สาธารณะได้ใช่มั้ยครับ
ถ้านำไปใช้จริง จะนำตัวอย่างงานมาให้ดูกัน
 (แจ๋ว แจ๋ว)

(ป.ล. คงใส่ credit ให้ลำบากอะครับ เนื่องจากเป็น commercial)
ไม่ต้องให้เครดิตก็ได้ครับ
คนแถวนี้หูไวตาไว พอเจอของตัวเองเดี๋ยวก็เอามาโพสอวดชาวบ้านเองนั่นแล

... (อิอิ)
ขอบคุณที่แนะนำเรื่องลง Font กับ Mac แต่สงสัยเรื่อง สระลอย จะมีวิธีแก้ไข หรือ Set อย่างไรครับ?
สมัยที่ผมทำอยู่ บ.เก่า เค้ามี ก.ไก่ใช้กันทุกเครื่องน่ะครับ

แต่ตอนนี้ font บางตัว ตบวรรณยุกต์ได้ด้วยตัวเองแล้วครับ

นักเขียนการ์ตูนรายปี
สำหรับแม็ค ก็ใช้ HardLock เช่นเดียวกับ PC แหล่ะครับ
ควบคู่กับการโหลด TSP (www.macdd.com, www.maccenter.co.th)
มาใช้ด้วยครับ

ขอความช่วยเหลือครับลองลงในMac แล้วครับ
ภาษาอังกฤษใช้ได้ แต่ภาษาไทยไม่สามารถพิมพ์ได้ มันออกบางตัวแล้วก็ไม่ตรงตามแป้น
สามารถแก้ไขได้มั้ยครับ วานบอก?
มันโง่ครับ

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ
หน้า: [1] 2