หน้า: 1 ... 8 9 10 11 12 13 14 [15]

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่อง CSS หน่อยครับ  (อ่าน 124688 ครั้ง)
ถ้าจะทำสีเฉพาะ tr นั้นๆ ก็ใส่คลาสกำหนดเฉพาะเจาะจงลงใน tr ก็ได้มั้งครับ
แล้วกำหนดให้ td ที่อยู่ภายใต้ tr นั้นเปลี่ยนสีเอา

โค้ด:
tr.classname td {...}

หรือจะให้เปลี่ยนทั้งตาราง
ก็เปลี่ยนคำว่า tr เป็น table

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
อะขอบคุณครับได้แล้วละผมทำไปทื่อๆเลย สร้าง#td1 #td2 #td3แล้วใส่<td width="21%" id="td1">bra bra bra</td>เอาครับ

ใส่เป็น .td1 ดีกว่าครับ (เป็นคลาส) จะได้ถูกวิธี

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
โอ้ขอบคุณครับตอนนี้พยายามนั่งไล่อ่านพื้นฐานพวกนี้อยู่ครับ แต่รู้สึกว่ามันเข้าใจยากแฮะเพราะผมไม่มีความรู้ html js อะไรพวกนี้เลย อืมมมมห์

:44:มีเรื่องสงสัยครับแต่ไม่รู้จะอธิบายยังไงดีขอเอาภาพมาช่วยแล้วกันนะครับ

คือผมไปหา แกลอรี่ภาพที่เป็นcssมาในภาพขอแทนว่า source code คือผมสามารถรวมไปโค้ดที่ว่านี่เป็นก้อนไปใส่ในbackgroundของcontantแล้วสามารถย่อขยายไอก้อนsource codeโดยที่ background ไม่ขยับตามได้ไหมครับ? ถ้าได้ต้องทำยังไงหรอครับ
ถ้าใครไม่เข้าใจแล้วพอมีเวลาลองดูข้างล่างก็ได้ครับ ไออันที่เป็นสีแดงคือแกลอรี่ภาพที่ไปลอกมาครับ

ทำได้ละครับ http://www.ninenik.com/content.php?arti_id=426 มั่วๆเอาจากอันนี้ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ธ.ค. 2012, 17:36 น. โดย อิคคิว » บันทึกการเข้า

ถามครับ

- เราสามารถกำหนดให้ div ใน เล็กกว่า div นอก ด้านละ 5px ได้รึเปล่าครับ? ยังไง?
จะไปกำหนด padding ด้านนอก หรือ margin ด้วใน แล้วกำหนดด้านใน 100% มันไม่เวิคอะ

- เราสามารถกำหนดสีของ margin ได้ป่ะครับ(นอก border)

ไหว้

แล้วกำหนด padding: 5px ตัวนอกไม่ได้เหรอ มันไม่เวิร์คยังไงอะ

ไม่ได้นะ margin หรือ padding เรากำหนดสีไม่ได้

มันกินล่างครับ ถ้ามี border อีกจะกินขวาด้วย
https://googledrive.com/host/0B2UpB-fMk7MLSjI0NXI1c2lVNVE
อยากให้พอดีจอ

ที่กินขวานี่น่าจะคำนวณกลับไปเพิ่ม padding-right ได้
แต่ที่ต้อง scroll นี่แก้ยังไงอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ก.พ. 2013, 11:38 น. โดย I'm Nut » บันทึกการเข้า

กำหนด padding ตัวนอก ไม่ต้องกำหนด width ตัวในครับ มันจะขยายจนเต็มพื้นที่ padding ด้านในให้เอง

ไหว้ ขอบคุณครับ
งั้นเหลือแต่ด้านสูงละ ยังยาวเกินหน้าอยู่

ตัว #frame ไม่ต้องกำหนดทั้งความกว้างความสูง

ใส่ position: absolute แล้วกำหนด top,bottom,left,right ให้เป็น ค่าตามที่อยากให้เว้นขอบ

ใช่แบบนี้ปะที่อยากได้

โค้ด:
<!DOCTYPE html>
<html>
<head>
<meta charset="UTF-8" />
<meta http-equiv="X-UA-Compatible" content="IE=edge,chrome=1">
<meta name="viewport" content="width=device-width, initial-scale=1.0">
<title>Test</title>
<style>
body{
background-color: #532;
}
#frame{
position: absolute;
top: 10px;
bottom: 10px;
left: 10px;
right: 10px;
background-color: #f00;
border: 3px dashed #ff0;
}
</style>
</head>
<body>
<div id="frame"></div>
</body>
</html>

ชื่อ Earth ครับ เรียกเอิดก็ได้ | Earthchie's Blog
ใช่ๆ กรี๊ดดดดด

หน้า: 1 ... 8 9 10 11 12 13 14 [15]