หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: มดขึ้นน้ำยาบ้วนปาก!  (อ่าน 9004 ครั้ง)

สวัสดีครับพี่้น้อง

เกริ่น:

พอดีสังเกตว่าพักหลังจากเปลี่ยนยี่ห้อน้ำยาบ้วนปาก เริ่มมีมดในห้องน้ำ (ส่วนที่แห้ง) ซุ่มดู+ตามรอยไปเรื่อย ๆ ก็พบว่ามันมาไต่ตอมฝาขวดน้ำยาบ้วนปากกับอ่างล้างหน้านี่เอง (บ้วนปากลงอ่างล้างหน้าน่ะครับ) ลองอ่านส่วนประกอบสำคัญของมันดูก็มี Isopropyl Methylphenol, Epsilon-Aminocaproic Acid, Hamamelis และ Xylitol 2 ตัวแรกนีพื้น ๆ พบเห็นในเกือบทุกยี่ห้อแต่มาสะดุดเอา 2 ตัวหลังนี่แหละ

คำถาม... ถามว่า

็1. Xylitol เป็นสารให้ความหวานแทนน้ำตาล เป็นไปได้ไหมที่มดมันขึ้นฝาขวดน้ำยาบ้วนปากเพราะเจ้าสารตัวนี้นี่เอง

2. หรือว่ามันจะมีน้ำตาลปะปนอยู่ในส่วนประกอบไม่สำคัญ แล้วมดมันขึ้นฝาขวดน้ำยาบ้วนปากเพราะเจ้าน้ำตาลนี้

3. ผมจะฟันผุมั้ยครับ

4. ทำไมต้องแต่งรสน้ำยาบ้วนปากให้หวานด้วยครับ

5. ทำไมน้ำยาบ้วนปากต้องเผ็ด ๆ ซ่า ๆ ครับ

6. แพงด้วย

7. ถ้าหากว่าคิดไม่ออกบอก "ชิงร้อยชิงล้าน!"

งบน้อย
ชิงร้อยชิงล้าน!!!

Today you , Tomorrow me.
ตอบข้อ 5 ข้อเดียวละกัน
คำตอบคือที่เผ็ด เพราะข้อ 6

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
 งง ็1. Xylitol เป็นสารให้ความหวานแทนน้ำตาล เป็นไปได้ไหมที่มดมันขึ้นฝาขวดน้ำยาบ้วนปากเพราะเจ้าสารตัวนี้นี่เอง
 ยิ้มน่ารัก เป็นไปได้ครับ

งง 2. หรือว่ามันจะมีน้ำตาลปะปนอยู่ในส่วนประกอบไม่สำคัญ แล้วมดมันขึ้นฝาขวดน้ำยาบ้วนปากเพราะเจ้าน้ำตาลนี้
 ยิ้มน่ารัก คิดว่าน่าจะเป็นจาก xylitol นะครับ

งง 3. ผมจะฟันผุมั้ยครับ
 ยิ้มน่ารัก ไม่ผุครับ เพราะน้ำตาลใน xylitol ไม่ทำให้ฟันผุ เนื่องจาก bacteria นำไปใช้ไม่ได้

งง 4. ทำไมต้องแต่งรสน้ำยาบ้วนปากให้หวานด้วยครับ
 ยิ้มน่ารัก เพราะบางคนไม่ชอบรสเผ็ดครับ  โดยเฉพาะเด็กๆ จะชอบหวานมากกว่า

งง 5. ทำไมน้ำยาบ้วนปากต้องเผ็ด ๆ ซ่า ๆ ครับ
 ยิ้มน่ารัก เนื่องจากสารเคมีในน้ำยาบ้วนปากครับ  หากไม่ได้รับการแต่งรส ก็จะเผ็ดๆ ซ่าๆ

งง 6. แพงด้วย
 ยิ้มน่ารัก ใช่ครับ  แพง

งง 7. ถ้าหากว่าคิดไม่ออกบอก "ชิงร้อยชิงล้าน!"
 ยิ้มน่ารัก แล้วผมต้องตอบว่าไงเนี่ย!!! งั้นเหรอ

เปิดคลิินิกทำฟัน ที่จังหวัดเชียงใหม่นะครับ
---->  http://www.dentalita.com/  <----

ขอบคุณทุกท่านครับ เจ๋ง

(+1)

งบน้อย
เคยอมนานๆ แสบปากมากๆ  คริคริ

Las Noches Rubicundior
ชิงร้อย ชิงล้าน ชะ ชะ ช่า
อ้าวเค้าให้อมเหรอ นึกว่าให้ใส่น้ำแข็งกิน  หมีโหดดดด

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
เคยอมนานๆ แสบปากมากๆ คริคริ

เหรอเฟิร์น   เกย์แอบ

เลวยั้นเงา
ได้คำตอบยังหว่า?

หมู หมา กา ไก่
ขี้หมู ขี้หมา ขี้กา ขึ้ไก่
คลิกแล้วมันส์สสส
น้ำยาบ้วนปากรสส้มเหรอคะ

Deep in my soul, I know that you are my destiny.
แต่ไม่มีทางที่จะทำให้ได้อยู่ด้วยกัน
ไม่ว่าจะยากจะฝืนสักเท่าไหร่ ฉันต้องปล่อยเธอไป

น้ำยาบ้วนปากรสส้มเหรอคะ

รสอะไรก็ไม่รู้ กลิ่น Green Forest ครับ

งบน้อย
ป่าเขียว?

ป่าดิบชื้นด้วย
คิดซะว่า มดมันคงไม่อยากฟันผุ เหมือนเราๆแล้วกันครับ

เกะกะ ระราน พาลไม่เลือกสถานที่
เผ็ดนักเอาไว้ล่อมดซะเลย

(แจ๋ว แจ๋ว)

เยิ้ม ...  หยุดปั่น
หน้า: [1] 2