หน้า: 1 ... 328 329 330 331 332 333 334 [335] 336 337 338 339 340 341 342 ... 350

ผู้เขียน หัวข้อ: กระจู๋โชว์รูปวาด  (อ่าน 1804066 ครั้ง)
 กร๊าก

นักเขียนการ์ตูนรายปี
 กร๊ากกกก

มาไงตั้ง 4 hits ฟะ

"รักอดทนนาน กระทำคุณให้ รักไม่อิจฉา ไม่อวดตัว ไม่หยิ่งผยอง... "
                                                            - โครินทร์1 13:7
วันนี้อู๋เล่าเหตุการณ์นี้ให้ฟังแหละ

มันคือเรื่องจริง!!!!  โวย
เรื่องจริง แต่ช่างน้องเค้าเหอะ ใช่มะ  กร๊าก
ตายมั้ยนั่น  กร๊าก

อันโตนิโอกะเมโระ ~~
ช่างน้องเค้าเหอะ  กร๊าก เพราะ ....... ไอ้มืดหมี

ใจร้ายใจดำ กร๊าก

งบน้อย
ไม่รู้จะไว้ไหนดี ไม่อยากเอาไปไว้ในโชว์อุบาทว์ ฮือๆ~
ขอโชว์ที่นี่ละกันนะคะ เศร้า

แสกนอย่างไงให้พื้นขาว  กรี๊ดดดดด

Las Noches Rubicundior
ก็วาดในกระดาษขาวสิคะ งง

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
 เหวอ

จะ

ก็เวลาพี่เอา A4 มาวาด ซึ่งมันก็กระดาษขาวนี่แหละ  หมีโหดดดด

แต่พอสแกน มันไม่ได้ออกมาเป็นแบบในกระดาษนี่จ้ะ

จะมีลักษณะแบบการ์ตูนอู๋หน่ะ  ง่ะ

แสกนเป็น Grayscale แล้วปรับ brightness/contrast หรือ level ของภาพก็ได้ครับ เสร็จแล้วถ้าจะลงสีก็เปลี่ยนโหมดเป็น RGB หรือ CMYK ก็ลงสีได้แล้วครับ เจ๋ง

การ์ตูน 4 hits นี่เจ๋งดีนะครับชอบๆ กร๊าก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ก.ย. 2007, 15:34 น. โดย 9pom » บันทึกการเข้า
แสกนเป็น Grayscale แล้วปรับ brightness/contrast หรือ level ของภาพก็ได้ครับ เสร็จแล้วถ้าจะลงสีก็เปลี่ยนโหมดเป็น RGB หรือ CMYK ก็ลงสีได้แล้วครับ เจ๋ง

การ์ตูน 4 hits นี่เจ๋งดีนะครับชอบๆ กร๊าก

ขอบคุณแรงๆค่า  กรี๊ดดดดด ไหว้

เหวอ

จะ

ก็เวลาพี่เอา A4 มาวาด ซึ่งมันก็กระดาษขาวนี่แหละ  หมีโหดดดด

แต่พอสแกน มันไม่ได้ออกมาเป็นแบบในกระดาษนี่จ้ะ

จะมีลักษณะแบบการ์ตูนอู๋หน่ะ  ง่ะ

งงค่ะเจ๊
คือเป็นขาวๆ แววๆ เหรอคะ งง

เดือนไม่รู้อ้ะ ง่ะ
สงสัยเครื่องสแกนที่หมาลัยเค้าเซตขาวดำให้แล้วมั้ง
ขอโทษที่ตอบบ่ได้นะคะ ฮือๆ~

คือ เครื่องแสกนสามารถเซ็ทค่าเป็น  Grayscale ให้เลยนะ คือจะเป็น ขาวเทา ทำให้รูปบางทีแสดงออกมาจากกระดาษขาวๆ
มันจะมีสีเทาๆ เหมือนเอาดินสอมาทาไว้

แต่มันจะมีเซ็ทค่าแบบ B/W คือ เน้นแค่ดำกับขาวจัด ทำให้ออกมาเป็นแบบที่ เดือนแสกนน่ะ

แต่ส่วนมากถ้าวาดรูปด้วยดินสอ (ย้ำว่าดินสอ) แล้วไปแสกนแบบ B/W เส้นจะขาดและหายไปเยอะเลย

เวลาที่พี่วาดรูปข้างนอก จะใช้วิธีแสกนด้วย เกรย์สเกล แล้วก็ไปปรับสีปรับเส้นในโฟโต้ช๊อปเอา
ทำให้บางทีเราจะได้กำหนดให้เส้นดินสอไม่ขาดไปแบบเราไม่ได้ตั้งใจน่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ก.ย. 2007, 00:37 น. โดย Kums » บันทึกการเข้า
 (เหงื่อแตกพลั่ก) เห็นเวลาสแกนแล้วลองปรับ grayscale แล้วมันดำมากๆ น่ะค่ะ
เลยไม่กล้าปรับ

ขอบคุณสำหรับความรู้ค่า ไหว้

หน้า: 1 ... 328 329 330 331 332 333 334 [335] 336 337 338 339 340 341 342 ... 350