หน้า: 1 ... 37 38 39 40 41 42 43 [44] 45 46 47 48 49 50 51 ... 350

ผู้เขียน หัวข้อ: กระจู๋โชว์รูปวาด  (อ่าน 1804177 ครั้ง)
เหมือนอีตาสนุ๊กเกอร์  ฮิ้ววว
 :22:วาดน่ารัก  กรี๊ดดดดด

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
แต่เราว่านะเก้อ
การที่เรา วิจารณ์งาน นั้นจะดีกว่า ด่ากันไหม?

หรือว่าคำสองคำนี้มันใกล้กัน?

เราว่าห่างกันนะ

แล้วก็ งานทุกงาน ก็อยากให้เข้าใจคนที่วาดนิดนึงว่า

เค้าวาดรูปออกมา ให้คนอื่นมาดู
เค้าอยากจะแสดงว่า เฮ้ยตูทำได้นะ แต่ไม่อยากเก็บไว้คนเดียว
อยากแชร์ความรู้สึก อยากแชร์ผลงานของเราให้คนอื่นดูบ้าง

ใจนึงอยากจะให้ติงาน วิจารณ์งานเพื่อจะปรับงานให้ดีขึ้น
กับอีกใจนึง อยากได้กำลังใจจากคนที่เข้ามาชม
ว่าเค้าจะชื่นชอบงานเราหรือเปล่า

การที่เก้อบอกว่า

ทำไมมีแต่ชมงานกัน ไม่เห็นจะด่ากันมั่ง

เราว่ามันไม่ใช่อ่ะ

เราทำบ่อยนะ เวลางานใครต้องปรับปรุงเราก็ บอกเป็นจุดๆ
ไม่ใช่ด่าให้เสียกำลังใจ แล้วก็ไม่ผลิตงานออกมา
แบบนี้ ไม่เหมือนกับว่าเราไป กีดกั้นงานกับจินตนาการของคนอื่นเหรอ

คนบางคนก็ไม่เหมือนกันนะ ถ้าได้รับคำวิจารณ์
บางคนอาจจะมีเสียใจบ้าง แต่ วิจารณ์ที่ดี ทำให้เค้ากลับไปพัฒนาตนเอง
กับเจอ สับ งานจนเละ แล้วก็กลัวที่จะเอางานมาโพสอีก
เพราะกลัวโดนสับ (สับแบบไม่สร้างสรรค์)

ตอนเราดูงานคนอื่น

1. เราคิดว่าคนที่ทำงานออกมาเค้าตั้งใจ
2.ส่วนคนไม่ตั้งใจ เราก็จะ วิจารณ์แล้วให้ทำใหม่(เหมือนกับที่เรา บอกนานา บอกนิ๊ง ไปวาดมาให้ดูแล้ว ส่งมานอกรอบดูการพัฒนา สนุกดีนะ ดูการพัฒนาของคน)
3.เราไม่ชอบ ตัดความฝันและฝีมือใคร ถ้าดี สนับสนุน ถ้าไม่ดี ดันให้ดี แล้วก็ สนับสนุนต่อไป

ส่วนคนที่ชม เค้าก็ชมจากใจ
ใช่ว่ามาถึงยัดๆคำว่า สวยดีครับ ชอบจัง  โดยที่ยังไม่ดูงานนี่ก็ไม่ไหว(มีไหมล่ะคนแบบนี้)

คือ ถ้าบางทีเก้อเห็นแล้ว อาจจะ หงุดหงิดบ้างเพราะชมกันอย่างเดียว

บางทีงานบางอย่าง อาจจะไม่ถูกใจ เพราะว่าคนละแนวกับที่เราชอบ
แต่ลองเปิดใจกว้างๆดู

ลองมองงานของแต่ละคนสิ

แต่ละคนมีลายเส้น มีสไตล์เป็นของตัวเอง
ทำสิบงาน ออกมาดูแล้วรู้เลยว่าใครวาดเนี่ย

เราว่า เนี่ยเค้าสวยของเค้านะ เค้ามีสไตล์ของเค้านะ 
เนี่ยแหละคือลายเซ็นของเค้า

อย่างรูปของเฮียโอ้เอ้ ข้างบน

ดูเหมือนไม่มีอะไรนะ
แต่ เราว่ามีไอเดียอะไรอยู่ข้างในเล็กๆ

เปิดใจสบายๆ แล้วลองมองดู
เราก็ว่า เออ มันไม่ซีเรียส
ถ้าซีเรียส มองรูปหรือมองอะไร ก็ไม่สวยไม่โสภานะ

อ่ะ ยอมรับเลย เมื่อก่อนมองงานของนานา เฉยๆนะ
ตอนเข้าบอร์ดมาใหม่ๆ ดูงานนานา เฉยๆอ่ะ

แต่พอดูไปนานๆ เห็นนานา โพสมาเรื่อยๆ
จึงรู้ว่า เอ้อ นี่มันสไตล์ นาน๊า นานา เลยนี่หว่า

เออ มันเจ๋งดีหว่ะ วาดสไตล์ของมันเองโดยไม่ลอกใคร
เราว่าเจ๋งดีออก

ถ้าเก้อ ไม่ชอบงานใคร วิจารณ์เลย ไม่น่าเกลียดหรอก แต่วิจารณ์ให้เค้ากลับไปพัฒนาต่อ
ต่อยอดจาก คำวิจารณ์ของเราจะดีกว่านะ อืมมมมม

ทำศิลปะ ต้องเปิดกว้าง ไม่ใช่เหรอ?
 อาจารย์เราสอนมาน่ะ

ฮัดช่า! น่ารักจัง เหมือนมิสเตอร์โปโป้เลย

ฮัดช่า!! นาร๊ายณ์ นารายณ์  ไอ้มืดหมี
พี่กัม

ตั้งแต่ผมเป็นสาวกที่นี่ พึ่งเห็นพี่กัมทำตัวมีสาระอย่างนี้เป็นครั้งแรกเลยนี่แหละ
เชื่อว่าเป็นผลมาจากอวตาร 

ขอบคุณทิยพ์ปลาวาฬ ที่ส่งผลให้พี่กัมพูดจาดีมีสาระ (แจ๋ว แจ๋ว)
พึ่งมาอ่านพี่กัมในกระจู๋นี้ พอดีไปตอบในกระจู๋สับก่อน
เลยไม่กระจ่าง

ก่อนอื่น ต่อประโยคสุดท้าย คำว่า ศิลปะต้องเปิดกว้าง
อ่านแล้วเข้าใจได้ว่า ผมไม่เปิดกว้าง หรือไม่เข้าใจศิลปะอย่างใดอย่างหนึ่ง
ตามด้วยคำว่า อาจารย์สอนเราสอนมาน่ะ ผมว่า ความหายมันรุนแรงมากเหมือนกันนะ
(มันกินความไปถึงอะไรบ้าง ละไว้ในฐานที่เข้าใจ)

แต่ก็เข้าใจจุดประสงค์ดีๆของพี่กัมนะครับ เพราะถ้าไม่หวังดี ใส่ใจก็คงไม่อธิบายยาวแบบนี้
เพราะงั้น คำถามสุดท้ายนั้น ไม่ตอบแล้วกันเนาะ  เอาเป็นว่าเข้าใจกัน

ที่พี่กัมอธิบายเรื่องตัวผมมา ตีความโดยสรุปว่าไม่นึกถึงคนอื่น ไม่เปิดใจกว้าง ซีเรียส
ไม่เข้าใจศิลปะ เค้นหาความงานจากเพียงผิวเผิน โดยไม่รู้จักมองหาอะไรดีๆจากสิ่งง่ายๆ เช่น ที่ยกตัวอย่างงานพี่เอ้

ขออธิบายดังนี้แล้วกัน

เรื่องด่า ไม่ด่านี่ แค่ต้องการเสียดสีวัฒนธรรมดาดๆบนอินเตอร์เน็ตเฉยๆครับ
ไม่ได้คิดว่า ฟอรัมเราจะเป็นแบบนั้นหรอกครับ แต่บางทีมันก็อดหยิกหยอกมั่งไม่ได้
โดยคิดว่าเป็นอารมณ์ขันแบบเสียดสี หรือถ้าไม่คิดขำตาม ก็ไม่เป็นไรครับ
แค่ขอให้เข้าใจว่า ผมไม่ได้หมายความว่า ผมหงุดหงิดกับงานใคร หรือซีเรียสกับงานใครทั้งนั้น
จริงๆแล้ว บนโลกนี้ ก็ไม่ซีเรียสกับอะไรทั้งสิ้น

ที่พูดข้อความเหล่านั้นออกมา เพราะคิดว่า ทุกคนในนี้ รู้จักผมดีอยู่แล้ว ว่าไม่ใช่คนที่จ้องจะด่าใคร
ว่ากล่าวงานใครให้เสียกำลังใจ หรือใช้คำที่แสดงไปในทางปราศจากความรับผิดชอบต่อความรู้สึกคนอื่น
กระจู๋เกี่ยวกับประเด็นการเมืองทั้งหลาย ก็คิดว่าแสดงจุดยืนผมชัดเจนแล้วในเรื่องนี้
รวมถึงประเด็นที่เกี่ยวเนื่อง นอกเหนือจากเรื่องการวิจารณ์งาน

จึงไม่คิดว่า ใครจะเข้าใจผมอย่างที่พี่กัมว่ามาน่ะครับ
ถ้าหากมี ก็ขออภัย และขอให้เข้าใจตามที่บอกไปแล้วนะ

ส่วนเรื่องอื่นๆ เห็นด้วยทุกอย่าง อย่างประเด็นที่ว่า คนที่เอามาโพสงานที่นี่
ต้องการแชร์ความรู้สึก ไม่ได้ต้องการจะมาเอาคำวิจารณ์เอาเป็นเอาตายชนิดที่อาจารย์วิจารณ์งานเราตอนเรียน
เพราะเข้าใจเป็นอย่างดีว่า คนเราคิดและหวังแตกต่างกัน เนื่องจากเราต่างผ่านประสบการณ์ที่แตกต่างกัน
หลายๆคนทำเพื่อความสุขที่ได้ทำเพียงอย่างเดียว ผลลัพธ์มันจะบิดเบี้ยว
ไม่ได้ถูกต้องตามหลักใดๆหรือไม่นั้น ไม่ใช่จุดมุ่งหมาย และแน่นอน มันไม่ใช่จุดมุ่งหมายของศิลปะด้วย

เอาเข้าจริงๆแล้ว ข้อความที่ผมโพสในกระจู๋แสดงงานทั่วไปก็เป็นข้อความชมแทบทั้งหมด  (อิอิ)
และโดยปกติ ไม่ชอบการอธิบายตัวเองเป็นอย่างสูง  ให้อธิบายเรื่องอะไรก็ได้ แต่อธิบายตัวเองนี่ยากมั่กๆ
แต่ในเมื่อเป็นสมาชิกคนนหนึ่งในเวบนี้ และบางอย่างที่พูดที่ทำไป อาจไปกระทบความรู้สึกใคร
จึงต้องอธิบายเสียหน่อยนะ

สุดท้าย ถ้าที่ว่ามา มันชวนให้ฟังดูไม่น่าพอใจ อธิบายตกหล่นบกพร่องตรงไหน หรือเข้าใจอะไรพี่กัมผิดไป ก็ต้องขออภัยไว้ก่อน
เพราะไม่ได้รู้สึกว่า มันเป็นอะไรมากไปกว่าเป็นการการตีความ - อธิบายกัน ด้วยเหตุและผลธรรมดา
ไม่ได้ใช้อารมณ์ร่วมใดๆ (ถ้ามีก็ตัวใครตัวมัน (เหงื่อแตกพลั่ก)) และคิดว่า พี่กัมก็เข้าใจกันแหละว่า
เอาจริงๆ ที่พิมพ์ๆตอบๆกันมาเนี่ยมันก็ไม่ได้มีอะไรมากมายหรอก เข้าใจกันคลาดเคลื่อน ก็อธิบายซะ ก็เท่านั้นเอง

ผมกับพี่สนิทกันขึ้นมาอีกขั้นแล้ว  เกย์แอบ

จบครับ

I ROCK , THEREFORE I AM
ยาวไปครับ ขี้เกียจอ่าน  กร๊าก กร๊าก

ฮิ้ววว

Today you , Tomorrow me.
พี่กัมมีสาระเว้ยยยยย

มาดูเร็วว  เกย์แอบ

อืม แต่อย่างงานของนานานี่มีเอกลักษณ์เป็นของตัวเองมากเลยนะ

ทำออกมากี่งานก็รู้เลยว่าเป็นนานา  เจ๋ง

ปล.+1  พี่กัมกับพี่เก้อ

♪ หากไม่ดูเป็นการรบกวน ~ ก็จะชวนเธอมารักกัน ♪
ไม่เคยเห็นพี่กัมมีสาระอย่างนี้มาก่อนเลย

ปล.+0

"ความรักนั้น...ง่ายดายกว่าที่คิด...ยากเย็นกว่าที่เห็น"
เอ่อ ..ยาวจัง

等着
 ง่ะ เฮ้ยๆ พวกเอ็งคิดว่าข้า ไร้สาระมาตลอดเลยใช่ไหม  ง่ะ

ฮือๆ~ เข้ามาไม่โพสงานกันล่ะ จะเข้ามาบอกว่า ฉันมาสาระ ซะงั้น  ฮือๆ~

ดีใจจริงๆ ดีใจจริงจิ๊งงงงงงงงง ดีใจจริงจิ๊งงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง  โวย

+1พี่กัมกับพี่เก้อ

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
ไม่ใช่พี่กัม แหงๆ  เฮ้ย!?

<3.
หวัดดีคับพี่ทิพย์  ฮิ้ววว
หน้า: 1 ... 37 38 39 40 41 42 43 [44] 45 46 47 48 49 50 51 ... 350