หน้า: [1] 2 3 4 5

ผู้เขียน หัวข้อ: SK8TE UP!! It's new trick Inside  (อ่าน 16064 ครั้ง)
อยากเห็นคุณไอ้แว่นเปิดกระจู๋ว่าด้วยการเล่นบอร์ด (แบบที่ไม่ใช่ปั่นบ๐ร์ด) จังเลย

สืบเนื่องจาก  ท่านแอนต้องการเห็นสิ่งได้  คุณไอ้แว่นจึงสนองให้ครับ  เจ๋ง

วันนี้คุณไอ้แว่น..จึงขออธิบายเกี่ยวกับอุปกรณ์ก่อนนะครับ

ศัพท์เทคนิค : deck             แถวบ้านเรียก : กระดาน  แผ่น  บอร์ด    ราคา : 1600-2000

ทำมาจากไม้เมเปิ้ล (ถ้าซื้อที่ตลาดนัดจะทำจากไม้อัด ง่ะ)  ซึ่งมีความยืดหยุ่นมากๆ  เรียงซ้อนกัน 6-8 ชี้น  จึงแข็งแรงมากครับ ดังนั้นไม่สงสัยเลย ว่าทำไม เด็กบอร์ดเอา บอร์ดไปฟาดกะบาล เด็กอินไลน์แล้ว เลือดไหลเป็นน้ำตก 7 สาวน้อย    หน้าแตก  (ถ้าเป็นน้าติง ต้องบอก ว่าหลานๆอย่าเอาไปเล่นที่บ้าน)   นั้นทำให้ pro ทั้งหลาย ollie  กระได 12 ขั้นแล้ว deckอยู่ได้สบายๆ และdeckมีหลายขนาด ทั้งเล็กกลาง ใหญ๋  ถ้า skater สูง 180 cm. ขึ้นไป ควรเล่นขนาดใหญ่    แต่ถ้าคุณอยู่แถวๆหมู่บ้านฮอทบิท ก้อควรเล่น ขนาดกลางหรือเล็ก  แต่ขนาดของ deck ก้อมีผลต่อ การflipเช่นกันจะอธิบาย ในบทต่อไปครับ(ยังกะหนังสือเรียน)

วิเคราะห์ยี่ห้อต่างๆที่ผมเคยใช้

acme (a-king)  :   ลายสวยส่วนเป็นหลายการ์ตูน  คนที่เริ่มเล่นมักเล่นยี่ห้อนี้  ความคงทนใช้ได้   

powell : เป็นยี่ห้อที่มีproในสังกัดมากมาย  มีชื่อpro เป็นรุ่นของdeck  ส่วนมากจะมีขนาดใหญ่ ลายไม่ค่อยสวย เพราะดูไม่เคยออกเลย แต่นั่งดูนานๆแล้วด้วยความสามารถทางชีวะ(อันน้อยนิด) คิดน่าจะเป็น พารามีเซียม (ใครคิดว่าว่ะ บอร์ดลาย พารามีเซียม)   ความทนเป็นเยี่ยม  รวมๆแล้วเจ๋งครับ ยี่ห้อนี้ผมมี3แผ่น

earth element : ไม่มีไรดี เล่นสองวันฟัง ลายก้อเฟ่ย (แล้วกรูซื้อมาทำไม)

allien work shop :  โคตรจะฮิตในสมัยนั้น(สมัยกรุงธนบรี) เรียกว่าใครเล่น skate สมัยนั้นต้องใช้ยี่ห้อนี้ (ผมก้อหลงผิดมา 1 แผ่น)  มีทั้งกางเกง  เสื้อยืด กระเป๋า เป้ ถ้ามันข้าวแกง เอเลี่ยนมันคงสั่งกิน(แดก)กันไปแล้ว    แต่คุณภาพดีครับ  ลวดลายใช้ได้  ส่วนใหญ่จะเป็นไอ้เอเลียนในท่ากิจกรรมต่างๆ  ง่ะ

ศัพท์เทคนิค : truck           แถวบ้านเรียก : ทัก  ที่จับ   อาวุธ    ราคา: 1000-1400

ตอนนั้น รู้สึกที่ตัวเอง ลาวมากที่เรียกที่จับ ด้วยความฟุ่งซ่านจึงเรียกไปยังงั้น  (แต่ก้อเรียกมาจนถึงทุกวันนี้)
 แต่ truck นี่แหละ เป็นอาวุธอย่างดีสำหรับเด็ก บอร์ด  เคยได้ยินข่าว ฝรั่งมัน(แม่ง) ดีกันถึงตาย เพราะฉะนั้น น้าติงจึงออกมาเตือนอีกครั้งว่า เด็กๆอย่าเอาเล่นที่บ้านจ้า    มีทั้งแบบเบาและหนัก แต่เบาจะพังง่าย แต่แบบหนักมันจะทนกว่า แล้วแต่ชอบครับ

วิเคราะห์ยี่ห้อต่างๆที่ผมเคยใช้
 grind king : น้ำหนักเบามาก  ผมว่ามันก้อทนนะ แต่เด็กๆจำไว้ฟาดใส่หน้าใคร ถึงตายนะครับพี่น้อง
 gull wing  :  หนักโคตะระ  ไม่รู้ชาวบ้านบางระจันช่วยกันตีรึปล่าว แต่ทนนะ อย่างเช่นเคย อย่าเอาไปฟาดกะบาลใครให้ล่ะ  ตายนะครับพี่น้อง

ศัพท์เทคนิค : wheel           แถวบ้านเรียก : ล้อ  แมก    ราคา: 900-1200

ล้อครับ มีหลายขนาดมีตั้งแต่ 45mm-65mmครับ และมีทั้งแบบแข็งและแบบนุ่มครับ  แต่ในสมัยผมนั้น ซึ่งเป็นสมัยกรุงศรีตอนปลาย (สัญญาจะเล่นมุขนี้ครั้งสุดท้ายครับ  ถ้าคนอ่านไม่เผลอนะ ลันล้า)  นิยมเล่นแบบบางๆ แบบโหลดๆหน่อย ถือว่าเท่ห์  แต่ผมว่ามันจะทำให้เข่าพังอ่ะดิ  มันกระเทือนกว่าล้อหนา  ล้อแบบแข็งนั้นจะทำให้ไถได้เร็วครับ แต่ข้อเสียคือมันจะมีแรงดีดกลับเยอะครับทำให้ollieลงไดไม่ค่อยนุ่มครับ   ล้อแบบนุ่มนั้นข้อดีก็คือollieลงได้นุ่มดีครับไม่มีแรงดีดกลับเยอะ แต้ข้อเสียคือความเร็วในการไถอาจสู้แบบแข็งไม่ได้ครับ

เวลาซื้อไม่รู้ยี่ห้ออ่ะเลยแนะนำไม่ได้  เอาเป็นว่า  ถ้าเล่นบนพื้นขรุขระควรใช้ล้อขนาด52mmขึ้นไปครับ

ศัพท์เทคนิค : grip tape           แถวบ้านเรียก : กระดาษทราย    ราคา: 200

เป็นกระดาดทรายนี่เองครับ แต่พื้นมันจะเป็นplasticมีกาวเหนียวๆเอาไว้ติดบนdeckครับ มีหลายยี่ห้อครับแต่คุณภาพก็พอๆกันครับ  ส่วนใหญ่จะแถมฟรีกะdeckครับ   ไอ้นี่ล่ะครับตัวที่ทำให้บอร์ดดูเหมือนติดเท้า แต่ที่จิงไม่มีอะไรติดเลยครับ 
    กระดาษทรายมียี่ห้อด้วยเหรอ ง่ะ   3M มั่ง  อันไหนไม่รู้ (กรูก้อ)แถไปเรื่อยๆ

แค่นี้เราก้อ ได้ skateboard completes ไปเล่นอวดสาวๆแถวแหล่งชุมชนต่างได้แล้ว  รับรองติดตรึม (ไอ้แว่นลองแล้ว เห็นว่าดีครับ)  สนนราคาก้อ คิดไปด้วยกันนะครับ  1800+1000+900+200   ติ๊ดๆๆๆ (เสียงคอมทำงาน)   ประมาณ 3900 ครับ บวกราคาเงินเฟ้อ รวมทั้งน้ำตาลราคาขึ้น ตอนนี้น่าจะ ประมาน4000ก่าๆไม่เกิน 5000

จากที่ได้รับความนิยมล้นหลามเปิดดู 100ครั้ง ภายในไม่ถึง 24ชม.(เจ้าของกระจู๋เปิดเอง ซะ 70 ครั้ง ง่ะ)

วันนี้ ไอ้แว่นจะมาสอน ท่าพื้นฐานซะ 1 ท่า
เรียกได้ว่าพื้นฐานของสเก็ตบอร์ดเลยครับ เกือบทุกท่าของสเก็
OLLIE

1.วิ่งมาด้วยความเร็วพอประมาณ 5 กม./ชม.(ความเร็วมั่วเอา..แต่ประมาณนั้นแหละ)
2.ย่อเข่าและตัวลงเล็กน้อย ถ้ามีอายุแล้วแบบไอ้แว่น ไม่ต้องยอมากเด๋ว เข่าเคล็ด ง่ะ
3.เหยียบบอร์ดด้านหลังให้ ให้บอร์ดกระดกตามรูป
4.จากนั้นพอบอร์ดกระดกทำมุม 45-75 เราก้อปาดขาหน้าไปข้างหน้า
(ตกลงกรูเป็นตัวไรกันแน่ว่ะ  มีขาหน้า ขาหลังด้วย ง่ะ)ต่อๆๆ
5.จากนั้นทรงตัวกลางอากาศพร้อมกับเตรียมลงบนยอร์ด
6.ลงบนพื้นอย่างงดงาม พร้อมทั้งกลับคอ งอเข่ารักษาการทรงตัว
7.หันไปบอกกันเพื่อนที่อยู่แถวนั้นแล้วบอกว่า "กรูเก่ง"
4 ภาพสุดนั้นไม่เกี่ยวอะไรกับการสอนแต่เอามาลงไว้มันต่อเนื่องมาครับ  เพราะมันตลกๆดี (อนาถตัวเอง) การเรียนการสอนของเราจะได้ไม่เครียด

หลังจากเปิดสอนไป 1 ท่า คือ OLLie มีหลายคนถาม  ยากไปปล่าวพี่ มีท่าง่ายก่านี้ปล่าว  แบบเด็กน้อยเล่นอ่ะ  กุ๊กไก่ๆหน่อย   มีไหม!!!   ผมจึงจัดมาวันนี้ครับ

KooKai

1.ไถมาด้วยความเร็วพอประมาณ  พร้อมตะโกนเรียกเพื่อนให้ดู
2.ย่อตัวลง ในท่านั่งย่องๆ แล้วทำหน้าตาเหมือนน้องกุ๊กไก่
3.ใช้มือทั้งสองข้างจับด้าน nose และ tail ตามรูป ขั้นนี้ก้อยังทำหน้าเหมือนกุ๊กไก่อยู่
4.ใช้กำลังแขนดึงบอร์ดขึ้นพร้อมทั้งตัวเอาก้อกะโดดไปด้วย สูงต่ำอยู่กะความบ้าพลังผู้เล่น
5.กลับสู่พื้นโลกด้วยท่าเดิม
6.เตรียมรับคำสรรเสริญจากเพื่อนๆ เช่น ทำเพื่อเหี้ยอะไรของมรึง ,เก่งตายล่ะ,ไอ้บร้า และอื่นๆที่ไม่สามารถนำมาพูดออกอากาศได้
7.ชักชวนเพื่อนๆ มาเล่นด้วยกันเพราะ ใครก้อก้อเล่นได้ แม้แต่คุณเอง

วันนี้กลับมาพร้อม ท่ายอดฮิต เรียกว่าใครเล่น skate ต้องมีท่าouhเป็นหนึ่งในท่า ประจำตัวแน่ๆ (สำหรับผมคือท่า กุ๊กไก่ครับ  ลันล้า)

KICKFILP

1.วางเท้าหน้า 45 องศา กับ แผ่นบอร์ด
2.ถ้ามีคนอยู่ใกล้ๆบอกให้เค้าถอยหน่อย เพราะท่านี้เราต้องเตะขา เด๋วจะมีหมางเมินกัน
3.จากนั้น OLLIE แล้วเตะขาหน้าไปทางข้างๆ ในแนวเฉียงๆ

4. skate จะหมุนรอบตัวเอง พฤติกรรม คล้าย ๆหมาหันถูกเสียบแล้วถูกย่าง
5.เราพยายามลอยตัวกลางอากาศจนกว่าบอร์คจะหมุนครบ
6.ถ้ารอนานบอร์คยังหมุนไม่ครบก้อไปหาข้าวกิน  หรือเข้าห้องน้ำห้องท่าให้เรียบร้อยได้
(เพ้อเจ้อว่ะ กรู ง่ะ)  ต่อๆ
7.เหยียบลงบนบอร์ดให้เรียบร้อย พร้อมทั้ง ย่อตัวเพื่อรักษาสมดุล
8.เก๊กได้ตามอัยาศรัย

credit

สถานที่ : ม.เกษตรศาสตร์  คณะวิทยาศาสตร์ หน้าตึก smc
skaterboard: ของเพื่อนชื่อ ปั๊ม ครับ
ถ่ายภาพ: เป็นเกย์ ชื่อเบริด์ อิอิ
sk8ter: ไอ้แว่นเอง ลันล้า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มี.ค. 2006, 14:53 น. โดย PaiSk8ter » บันทึกการเข้า

SK8TEBOARD IS NOT CRIME!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
เคยคิดอยากที่จะเล่นนะครับ  แต่พอดี แค่อื่นบน บอร์ด ผมก็ยังยืนไม่ตรงเลยครับ เลยหมดหวัง  ได้แต่นั่งดูเขาเล่นกัน

มี การเลือกซื้อ บอร์ดแล้ว   น่าจะมี ขั้นตอน สอนเบื้องต้นสำหรับผู้เล่นใหม่ๆนะครับ ได้เอาไป ไต่ราวบันไดที่บ้าน หรือไม่ก็เอา ท่าทางๆ มาบอกหน่อยว่ามีท่าอะไรบ้าง อยากรู้ครับ

ไม่มีรักใดๆ ที่เป็นไปไม่ได้~*

สาระดีค่ะ

แต่ขี้เกียจอ่าน ย๊าวยาว

ไว้ขยันจะมาอ่านนะ  หน้ามึน

♪ หากไม่ดูเป็นการรบกวน ~ ก็จะชวนเธอมารักกัน ♪
สาระดีค่ะ

แต่ขี้เกียจอ่าน ย๊าวยาว

ไว้ขยันจะมาอ่านนะ หน้ามึน

คุณ Inook  ลองอ่านดูก่อนไหมฮะ แล้วจะรู้ว่า มัน มัน มัน....ไร้สาระ (โคตรๆ)ครับ

SK8TEBOARD IS NOT CRIME!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
 เหลือบ  ปาย..

ฉันอ่านคร่าว ๆ แล้วนะ

แต่ว่าตอนนี้...ตูหิวข้าวเหนียวเนื้อมาก ๆ   เอือม

วันจันทร์มาอ่านได้ไหม?   ฮี่ๆ

เลวยั้นเงา
คุณ Inook  ลองอ่านดูก่อนไหมฮะ แล้วจะรู้ว่า มัน มัน มัน....ไร้สาระ (โคตรๆ)ครับ

เรียก นุ๊ก ก็ได้ค่ะ

เหอๆๆ   ยิ้มน่ารัก

♪ หากไม่ดูเป็นการรบกวน ~ ก็จะชวนเธอมารักกัน ♪
พี่เล่นมานานยัง

no food no fat no out no loose
"รักไม่กลัว กลัวไม่รัก
ถามไม่กลัว กลัวไม่ถาม
ยิ้มไม่กลัว กลัวไม่ยิ้ม"
เคยเล่นสมัยยี่สิบกว่าปีที่แล้วครับ
ฮิ้ววว

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
นานมาแล้วมากพี่

no food no fat no out no loose
"รักไม่กลัว กลัวไม่รัก
ถามไม่กลัว กลัวไม่ถาม
ยิ้มไม่กลัว กลัวไม่ยิ้ม"
เคยเล่นแต่อินไลน์สเกต

อยากเล่นสเกตบอร์ดบ้างจัง  ปลื้ม

(แม่ไม่ให้ชัวร์ๆ  ฮือๆ~)
เล่นเป็นแต่สเกตชัพ

(ความจริงตูก็เล่นไม่เป็นหรอก ทั้ง 2 อย่างแหละ)
นึกว่ามียาแดงเป็นอุปกรณ์ประกอบอีกอย่าง  เกย์แอบ

[ว่างให้เช่า]
จริงๆ มันต้อง SK8 ไปเลย
ไม่ต้องมี ATE ต่อ

หมู หมา กา ไก่
ขี้หมู ขี้หมา ขี้กา ขึ้ไก่
คลิกแล้วมันส์สสส
อีกสาเหตุหนึ่งที่ทำให้ตูคางงอมาจนทุกวันนี้
ไม่เคยเล่นครับ

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ
หน้า: [1] 2 3 4 5