หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 ... 43

ผู้เขียน หัวข้อ: จ่ายภาษีกันหรือยัง!?  (อ่าน 236106 ครั้ง)
ที่หมอแมวและ ลุงแอ๊ะ บอกมาถูกต้อง และดีมากเลยคะ เข้าใจอะไรมากขึ้นเยอะเลย

คุณอะจ๊ากว้ากแว้กกุมภาปีหน้ากลับไปที่บริษัทที่เคยทำงานนะคะ
แล้วไปเอาใบสรุปยอดเงินเดือนที่เราได้มาจากเค้ามา
หลังจากนั้นก็ทำเรื่องยื่นภาษีด้วยคะ ถึงแม้เงินที่เราได้จะไม่ถึงเกณฑ์ที่เค้ากำหนดก็ตาม
ของแตนเองไม่ถึงก็ต้องยื่นคะเพราะถ้าเค้าสุ่มเจอเราว่าไม่เคยยื่นภาษีเลยเนี้ยอาจโดนปรับได้

ส่วนคนที่บอกว่าทำไมบางที่โดนหัด 3% , 5% บางนั้น ให้พี่ๆลองไปดูในใบหักภาษี ณ ที่จ่ายนะคะ ว่าเค้าระบุว่าเราทำงานประเภทไหน ถ้าเป็นงานรับจ้าง ก็ 3% , ส่วน 5%  เนี้ยแตนจำไม่ได้  (เหงื่อแตกพลั่ก)

แต่ ที่แน่ๆ 7 % นั่นคือ โดนหักภาษีมูลค่าเพิ่มคะ  ฮือๆ~

ถ้าผิดพลาดก็ต้องขอโทษด้วยคะ

นานๆ จะเข้ามาที
แล้ว freelance อะ  (เหงื่อแตกพลั่ก)

เกะกะ ระราน พาลไม่เลือกสถานที่
แล้ว freelance อะ  (เหงื่อแตกพลั่ก)

ประเภท 2  งง

Viens petite fille dans mon comic strip Viens faire des bull's, viens faire des WIP!
Des CLIP! CRAP! des BANG! des VLOP! et des ZIP! SHEBAM! POW! BLOP! WIZZZZZZ!
โบว์ยื่นไว้เมื่อปลายมีนา
ก่อนหมดเขต  7 วัน
จะได้คืนประมาณ 9 พัน
ป่านนี้แล้วยังไม่เห็นได้เลย

รอหน่อยตอนนี้รัฐบาลกำลังถังแตก เร่งระดมเงินอยู่  กร๊าก

[ว่างให้เช่า]
เออ เฮ้ย
เพิ่งมาอ่าน แล้วนึกขึ้นได้
อย่างเรานี่ต้องจ่ายอะไรยังไงป่าวเนี่ย
ทำงานประจำ (แบบมีรายชื่อเป็นพนักงาน มีประกันสังคม) 2 ที่ ที่ละไม่กี่เดือน
แล้วทำที่นั่นที่นู่น รับงานเรื่อยเปื่อยอีกหลายๆเดือน ตอนนี้ก็ยังเป็นอยู่
จะต้องจ่ายไหมครับ คือเราจะรู้ได้ไงว่าต้องยื่ว่าเราได้รายได้เท่าไหร่
ขนาดตัวเองยังไม่รู้เลย ได้มาก็ใช้หมด

I ROCK , THEREFORE I AM
เออ เฮ้ย
เพิ่งมาอ่าน แล้วนึกขึ้นได้
อย่างเรานี่ต้องจ่ายอะไรยังไงป่าวเนี่ย
ทำงานประจำ (แบบมีรายชื่อเป็นพนักงาน มีประกันสังคม) 2 ที่ ที่ละไม่กี่เดือน
แล้วทำที่นั่นที่นู่น รับงานเรื่อยเปื่อยอีกหลายๆเดือน ตอนนี้ก็ยังเป็นอยู่
จะต้องจ่ายไหมครับ คือเราจะรู้ได้ไงว่าต้องยื่ว่าเราได้รายได้เท่าไหร่
ขนาดตัวเองยังไม่รู้เลย ได้มาก็ใช้หมด

ถ้าทำงานบริษัทก็ยื่นแบบ 90 ซึ่งปกติบริษัทหัก ณ ที่จ่ายไว้ส่วนหนึ่งแล้ว ให้ขอใบรับรองการหักภาษีจาก 2 ที่มาก็จะรู้ว่าจ่ายไปเท่าไหร่ แต่พอมาทำฟรีแลนซ์ มันไม่มีสังกัด ต้องใช้แบบ 91 แต่อยู่ในปี ภาษีเดียวกัน อันนี้ไม่รู้อะ โทรไปถามสรรพากรเองละกัน  ยิ้มน่ารัก

ตอนนี้เลยช่วงโปรโมชั่นการยื่นแล้ว เพราะฉนั้นถ้าอยู่ในข่ายต้องเสียภาษี โดยปรับชัวร์  (อิอิ)

งั้น คิดว่าตัวเองไม่อยู่ในข่ายแล้วกัน
หวังว่าเค้ายังสำรวจไม่เจอนะ  ฮือๆ~

I ROCK , THEREFORE I AM
แต่ตอนนี้ถ้ารับ freelance แล้วผู้จ้างขอหมายเลขผู้เสียภาษี ต้องเก็บใบหักภาษี ณ ที่จ่ายไว้ดี ๆ นะ แล้วเหมือนที่เคยบอก ให้หักน้อยที่สุด เท่าที่กฎหมายกำหนด (3% มั้ง)

เห็นของโบว์ ได้คืนตั้ง 9,000 ได้คืนเยอะจัง มีปีหนึ่งผมเคยคำนวณพลาด ได้คืน 8 พันกว่าบาท รีบเอาไปยื่นเลย พอไปถึง เจ้าหน้าที่คำนวณใหม่ ปรากฎว่าต้องจ่ายเพิ่มอีก หมื่นกว่าบาท หันหลังกลับเลยตูไม่มีตังค์  (เหงื่อแตกพลั่ก)

ผมเป็นทหารเกณฑ์ครับ
บัตรประจำตัวทหารกำลังจะหมดอายุลงในอีก 3 ชั่วโมงข้างหน้านี่แล้ว

ต้องเสียภาษีแล้วสินะ..
ทำไงดีวะเนี่ย
..ไม่เคยเลย

ป.ล.รับงานทุกงานต้องขอหลักฐานการจ่ายเงินใช่ไหมครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
คิืดไม่เป็นน่ะพี่แอ๊ะ ไปถึงก็ส่งใบหัก ณ ที่จ่ายให้เจ้าหน้าที่
แล้วเค้าก็คิดให้
หวังว่าเค้าคงคิดไม่ผิด
ถ้าต้องจ่ายเพิ่มนี่ซวยเลย

ไม่ทราบว่ามีใครทราบหรือยัง

ทราบมาว่า ยื่นเสียภาษีทางเน็ตข้อมูลการลดหย่อนเช่น ประกันชีวิต เงินบริจาค หลักฐานการซื้อ LMF RTF ต้องเก็บไว้ 5 ปีนะครับ
เผื่อเรียกตรวจย้อนหลัง

-------------------------------------------------------
จริงเท็จประการใดขอผู้รู้มากกว่านี้บอกกล่าว

ตั้งแต่เมื่อฉันรู้จัก และฉันได้มาพบเธอ มันทำให้ฉันต้องเปลี่ยน  เปลี่ยนแปลงหัวใจฉันไป ได้เรียนรู้สิ่งใหม
โดนหักประจำอยู่แล้วนี่
 ง่ะ

My Life, My Pride, is Broken
freelance ยื่นใบหัก ณ ที่จ่ายได้ครับ
ของผมรวมใบหักภาษี ณ ที่จ่าย ของปี 48 แล้วทางหนังสือแพรวเค้ายื่นให้
ได้คืนหมื่นกว่าบาท หื่น
ป่านนี้ยังไม่ได้เงินเลย

หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 ... 43