หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 ... 43

ผู้เขียน หัวข้อ: จ่ายภาษีกันหรือยัง!?  (อ่าน 236139 ครั้ง)
พี่อ๋าห์อย่าเศร้าไปเลยครับ คนเรามีขึ้นมีลง มีเข้ามีออกครับ ปีนี้อาจจะได้เรียกเสี่ยอ๋าห์ก็ได้ครับ  ฮิ้ววว

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
(+7) กรี๊ดดดดด

ในกรณีที่เป็นการจ้างมือปืน หมายถึงเขาจ้างเราเป็นฟรีแลนช์ แล้ว
- ไม่มีเอกสารหลักฐานอะไรเลย เราต้องเสียภาษีไหมครับ
- โดนหักไปแล้ว 3% แต่ไม่มีเอกสารอะไรติดมือกลับมา เราจะรู้ได้ยังไงครับ หรือต้องจดไว้?

ถ้าเค้าจ้างแต่ไม่หักภาษีเรา เช่นจ้างส่วนตัว อันนี้ก็ไม่ต้องจ่ายภาษี แต่ส่วนใหญ่บริษัทไม่สามารถทำได้ เพราะเขาต้องเอาเงินค่าจ้างเราไปลงบัญชีค่าใช้จ่าย ซึ่งจะต้องถูกตรวจสอบในการเสียภาษีของบริษัทอีกที

ปกติการหัก 3% ต้องมีหนังสือรับรองการหักภาษีเสมอ ถ้าไม่มีแสดงว่าคนจ้าง อาจจะไม่ได้จ้างในนามบริษัท หรือฝ่ายบัญชีไม่เป็นงาน ดังนั้นถ้ารับงานอิสระ แนะนำว่าให้หักภาษี ณ ที่จ่ายให้ต่ำที่สุด ไม่งั้นก็จะเกิดกรณีเดียวกับพี่อ๋า

กรณีมือปืนรับจ้างยังสามารถตั้งบริษัทมาพรางตัวเอง เพื่อให้การจ่ายภาษีต่ำลง อันนี้มีรายละเอียดเยอะ ไว้ยักษ์รายได้ปีละ 100 ล้านแล้วมาจ้างผมเป็นที่ปรึกษาภาษีนะ รออยู่ กรี๊ดดดดด

สองปีที่แล้วผมไปยื่นวันสุดท้ายเลย (ทั้งสองครั้ง)
ไปถึงก็เอาเอกสารให้เจ้าหน้าที่ เค้าจัดการให้แป๊บเดียวเสร็จ
ได้คืนภาษีมาทั้งสองครั้ง

แต่ปีนี้ไม่ได้ไปยื่น เพราะปีที่แล้วมีรายได้รวมทั้งปีไม่ถึงแสน
แถมแต่ละงานก็หักภาษี ณ ที่จ่ายไปเรียบร้อยครับ
 ฮือๆ~
เศษฐกิจพอเพียงพี่ เมื่อ 4 ปีก่อนผมไปอยู่มหา'ลัยบ้านนอก เงินเดือน 8,670 บาท (ตอนหลังมีดีนิดหน่อยได้ค่าวิชาชีพเพิ่มมาอีก 2,500) แต่บ้านฟรี อากาศดี สุขภาพจิตดี ชีวิตมีความสุข

ตอนนี้ชะตากรรมเล่นตลกให้มาโลดเล่นในเมืองหลวง รายได้เพิ่มนิดหน่อย แต่รายจ่ายไม่อยากจะคิด  ฮือๆ~

[ว่างให้เช่า]

ลักษณะของใบหัก ณ ที่จ่าย จะเป็นประมาณนี้ อาจจะมีรูปแบบอื่น ๆ อีกได้เหมือนกัน ที่สำคัญถ้าลูกค้าบอกขอ บัตรประชาชน ต้องขอใบหัก ณ ที่จ่ายด้วย

แต่กรณีที่ จ่ายเงินสด ไม่มีการชอชื่อ หรือ เลขอะไรไป ก็ไม่ต้องจ่ายครับ (แต่น้อยมากนอกจากเพื่อนฝูงหรือคนรู้จักจ้างกันเอง)

นักเขียนการ์ตูนรายปี
และกรณีที่เราจ้างต่ออีกที การหัก ณ ที่จ่ายจะทำไม่ได้ (เพราะไม่ได้เป็นบริษํท) ถือว่าเราต้องรับค่าภาษีเองนะ

เช่น  มีคนจ้างงานผมมาราคาแสนบาท จ้างแอนทำต่อแอนคิด 80000 ผมต้องจ่ายภาษีเต็ม ๆ 3000 ครับ

เพื่อการนี้จึงจำเป็นต้องเปิดบริษัท
แต่การเปิดบริษัทก็ต้องเสียภาษี นะครับ รู้สึกว่าจะ 30% ของกำไร
และ ส่วนตัวคุณเองก็ต้องมีเงินเดือนถูกมั้ยครับ (ก็ต้องจ่ายภาษีส่วนบุคคลอีกเด้ง)

ผิดพลาดยังไงต้องขออภัยด้วย

(+7) กรี๊ดดดดด

ในกรณีที่เป็นการจ้างมือปืน หมายถึงเขาจ้างเราเป็นฟรีแลนช์ แล้ว
- ไม่มีเอกสารหลักฐานอะไรเลย เราต้องเสียภาษีไหมครับ
- โดนหักไปแล้ว 3% แต่ไม่มีเอกสารอะไรติดมือกลับมา เราจะรู้ได้ยังไงครับ หรือต้องจดไว้?
ปกติถ้าเราเป็นคนรายได้น้อยๆ ถึงไม่จ่ายเขาก็ไม่รู้ครับ
หรือถึงเราโกหก เขาก็ไม่รู้
ปัญหาจะเกิดขึ้นเมื่อ
1. มีคนที่เขม่นคุณ เอาเรื่องไปแจ้งสรรพากรว่าคุณมีรายได้เยอะแล้วไปคุยว่าไม่เสียภาษี
2. ไปทำธุรกรรมที่เงินมากๆ สรรพากรเขาก็จะเริ่มมองเห็นว่า ไอ้นี่ไม่มีชื่อจ่ายภาษีนี่หว่า แค่ซื้อรถซื้อบ้านเขาก็รู้แล้ว....
3. หรือเวลาคิดภาษีแล้วปรากฎว่าไปยื่นเรื่องขอเงินคืน... ถ้าเขารู้สึกว่าขอคืนมาก เขาจะตรวจสอบครับ

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
แล้วเรื่องเอกสารนี่ หมายควายว่า
ทั้งปีเราต้องเก็บใบเสร็จที่เป็นรายได้ไว้ยื่นทั้งหมดเลย เพื่อไปยื่นในวันเชือด ใช่ไหมครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ใช่แล้วครับ
ถ้ามีรายได้อื่นที่ไม่มีเอกสาร ก็บอกเจ้าหน้าที่เขาด้วยครับ

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
ปกติน่าจะเฉพาะหนังสือรับรองการหักภาษี ณ ที่จ่ายนะ เพราะมันมีหลักฐานชัดเจน และกฎหมายบังคับด้วยว่าผู้จ้างต้องหักไว้
จำไว้ว่าให้หักที่อัตราต่ำสุด เพราะถึงแม้เราจะขอคืนได้ กรณีที่หักไปเกิน แต่เงินอยู่ที่เรายังไงก็ดีกว่าอยู่ที่เมีย

ทีนี้ถ้ายักษ์เอาเงินได้อื่นมารวมด้วย โดยที่อาจจะเป็นเงินได้ที่ไม่อยู่ในระบบภาษี(เช่นมีคนจ้างยักษ์ให้ไปทำ mv เชียร์ทักษิณ แต่จ้างในฐานะบุคคล) ก็สามารถทำได้ สรรพกรไม่ห้ามคนดีแบบนี้ แต่จะโดนเสียภาษีกันอ่วม อะพี่อ๋ามาตอบพอดี พี่อ๋าช่างเป็นคนดีของสังคมอะไรอย่างนี้ กรี๊ดดดดด

ที่ผมว่าไม่จำเป็นต้องเอามารวม เพราะอัตราภาษีของบุคคลธรรมดาเป็นแบบอัตราก้าวหน้า นั่นคือยิ่งเงินได้มาก ก็ยิ่งจ่ายมาก และการว่าจ้างแบบไม่เข้าในระบบ ตรงนี้มันจะไม่มีข้อมูลเงินได้ของเรา เหมือนการซุกหุ้นเลยวุ่ย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มี.ค. 2006, 20:45 น. โดย แอ๊ะ » บันทึกการเข้า

เอาเป็นว่าไม่ต้องซีเรียสก็ได้ครับ

รายได้ 0-1แสนบาท ไม่เสียภาษี
รายได้ 1แสนถึง5แสนบาท เสีย10%
รายได้ 5แสนขึ้นไป อย่างต่ำ20%

ทำยังไงก็ได้อย่าให้รายได้เกิน5แสนเป็นพอ

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
เอาเป็นว่าไม่ต้องซีเรียสก็ได้ครับ

รายได้ 0-1แสนบาท ไม่เสียภาษี
รายได้ 1แสนถึง5แสนบาท เสีย10%
รายได้ 5แสนขึ้นไป อย่างต่ำ20%

ทำยังไงก็ได้อย่าให้รายได้เกิน5แสนเป็นพอ
ต่อ ปี ใช่ไหมครับ

ทหารเกณฑ์
ใบเหล่านี้สำคัญมาก อย่าหายเลยล่ะครับ

เอ่อ ลืมไป บางที่ก็โดนหัก 5% บางที่(ส่วนใหญ่)ก็ 3%
แล้วแต่ระบบการขูดรีดของแต่ละบริษัท
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มี.ค. 2006, 21:28 น. โดย Layiji » บันทึกการเข้า

ต่อ ปี ใช่ไหมครับ

ถ้าทำได้ต่อเดือน มาจ้างผมเป็นที่ปรึกษาส่วนตัวได้นะ  ฮี่...

อวจก ไปจ่ายยังหมดเขต 31 นี้แล้วนะ ถ้าหลังจากนี้ ปรับ 2000 บาท แต่ถ้าเงินได้ไม่ถึงเกณท์ก็ไปไม่ต้องยื่นก็ได้ แต่ผมแนะนำให้ไปยื่น เพราะถ้ามีการตรวจสอบภายหลัง แล้วช่วงหลัง ๆ เรามีเงินได้เยอะ สรรพกรเค้าก็จะใจดี อนุมานว่าปีก่อน ๆ เงินได้เราก็จะประมาณนี้ เราก็จะโดนภาษีย้อนหลังพร้อมดอกเบี้ย สุดโหด  เอือม

อย่างพี่อ๋า ผมว่าพี่น่าจะไปยื่นนะ เกิดปีหน้าพี่ทำได้ 1500 ล้าน แล้วมีการตรวจสอบว่าเอ ปีภาษี 48 ไม่ยื่นนี่หว่า หมกเม็ดหรือเปล่า แต่บางที่ผมเคยเจอสรรพากรบอกว่าไม่ต้อง

ขอสมมุติเหตุการณ์ขึ้น

มีนักเรียนในห้อง50คนลงเงินกันทั้งหมดเพื่อสั่งพิซซ่ามากินแต่หัวหน้าห้องกลับเบี้ยวไม่ยอมลงเงินอ้างว่าครูบอกให้ไม่ต้องลงก็ได้ก็ไม่ต้องลงสิจะขัดคำสั่งได้ไง

คุณจะทำอย่างไร?
ไม่ต้องให้มันกินไงค่ะ

ง่ะ

♪ หากไม่ดูเป็นการรบกวน ~ ก็จะชวนเธอมารักกัน ♪
ผมเคยตั้งคำถามเกี่ยวกับภาษีไปหนึ่งรอบ
แต่คราวนั้นเงียบมาก ไม่มีใครสนใจเลย  เอือม

http://f0nt.com/forum/index.php/topic,2976.0.html

Today you , Tomorrow me.
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 ... 43