หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 ... 43

ผู้เขียน หัวข้อ: จ่ายภาษีกันหรือยัง!?  (อ่าน 236135 ครั้ง)
เดี๋ยวจะย้อนกลับไปอ่านตั้งแต่แรกใหม่

อยากทราบว่าถ้าอย่างผมงี้เพิ่งปลดทหาร (ไม่รู้ต้องเสียภาษีไหม)
แล้วก็บวช (ไม่ต้องเสียภาษี) แล้วก็เริ่มงานกับเพื่อนโดยยังไม่มีการลงชื่อตัวเองในงานไหนเลย กร๊าก
ถามว่ายังงี้ต้องทำเรื่องอะไรไหมครับ แบบว่าทำเรื่องยื่นภาษีอะไรยังงี้เฉยๆ น่ะ

เป็นคนเถื่อนหรือเปล่าเนี่ย  หรือว่าแรงงานต่างด้าว ไอ้มืดหมี

เป็นทหารก็ต้องเสียภาษี เพราะมีเงินได้จากเงินเดือน แต่เนื่องจากเงินเดือนอาจจะไม่ถึงเกณท์ เลยไม่ต้องเสีย ส่วนพระ น่าจะอยู่ในข่ายยกเว้นนะ (ไม่งั้นเวลาไปสวดงานไหน เจ้าภาพต้องหัก ณ ที่จ่าย 3% ได้บุญไม่ครบอีก  คริคริ)

การร่วมงานกับเพื่อน ไม่แน่ใจว่าจดทะเบียนในรูปบริษัทหรือเปล่า ถ้าใช่ ก็ถือว่าเราเป็นลูกจ้าง บริษัทต้องทำบัญชีการจ่ายเงินเดือน และเราจะโดนหักภาษี ณ ที่จ่าย

แต่ถ้ารับงานแบบไม่ผ่านระบบ (เช่น บุคคลจ้างบุคคล) อย่างนี้ สรรพากรตามไม่เจอครับ (ถ้าเป็นพลเมืองดีก็ไปจ่ายได้ แต่ถ้าคิดว่าแค่เงินที่ได้ก็ไม่พอค่านมลูก ก็ไม่ต้องจ่ายครับ)

ถ้ารับงานผ่านระบบ (เช่น มีบริษัทมาจ้างเรา) แต่ละบริษัทจะหักภาษี ณ ที่จ่ายไว้ 3% ไม่หักไม่ได้ เพราะบัญชีต้องส่งให้สรรพากรทุกเดือน และรายจ่ายของบริษัทเองก็สามารถนำมาหักค่าใช้จ่ายได้ ดังนั้นไม่มีบริษัทไหนใจดีที่ยอมจ่ายค่าภาษีให้แน่ (ยกเว้นมีการตกลงกันก่อน) หรือบางทีเพื่อนก็จ่ายภาษีแทนยักษ์ไปแล้ว (ใจดีจัง  โวย)

ถ้ายังไม่มีเลขประจำตัวผู้เสียภาษีแล้วจะไปกรอกแบบฟอร์มเสียภาษีได้ยังไง ต้องไปขอเลขประจำตัวผู้เสียภาษีแล้วได้บัตรประจำตัวผู้เสียภาษีมาก่อนครับ แล้วทางกรมสรรพากรจะส่งเอกสารในการเสียภาษีมาให้ทุกปีนะครับ

เดี๋ยวนี้สามารถใช้เลขประจำตัวประชาชนแทนเลขประจำตัวผู้เสียภาษีได้ (สำหรับภาษีเงินได้บุคคลธรรมดา)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ม.ค. 2007, 13:36 น. โดย -ae- » บันทึกการเข้า

[ว่างให้เช่า]
  อืม! ครับ บวกให้ลุงแอ๊ะ  เจ๋ง

แล้วลุงแอ๊ะคิดยังไงกับความความรู้เรื่องของการเสียภาษีกับคนไทยยุคนี้ครับ  งง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ม.ค. 2007, 13:38 น. โดย ชายคลอง » บันทึกการเข้า

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
  อืม! ครับ บวกให้ลุงแอ๊ะ  เจ๋ง

แล้วลุงแอ๊ะคิดยังไงกับความความรู้เรื่องของการเสียภาษีกับคนไทยยุคนี้ครับ  งง

คงมีคนแบบตาแอนเยอะ  แบร่

เพราะเท่าที่คุยกับเพื่อน ๆ ส่วนใหญ่จะบอกว่าไม่รู้เหมือนกัน บริษัทจัดการให้หมด  ง่ะ

แต่หลายคนเริ่มสนใจมากขึ้นเพราะภาษีที่จ่ายเพิ่มขึ้นเรื่อย ๆ ทุกปี ก็หาทางลดภาษีโดยใช้ช่องทางที่รัฐเปิดโอกาสให้ เช่นซื้อพวกกองทุน RMF, ประกันชีวิต หรืออะไรพวกนี้ อย่าลืมว่าอัตราภาษีบ้านเราเป็นแบบก้าวหน้า ยิ่งรายได้มากก็ต้องจ่ายมาก เมื่อรัฐให้สิทธิในการหักลดหย่อนก็ต้องใช้ (ไม่ใช่หลบเลี่ยงภาษี แบบใครบ้างคน อี๋~)

คงมีคนแบบตาแอนเยอะ  แบร่

เพราะเท่าที่คุยกับเพื่อน ๆ ส่วนใหญ่จะบอกว่าไม่รู้เหมือนกัน บริษัทจัดการให้หมด ง่ะ

แต่หลายคนเริ่มสนใจมากขึ้นเพราะภาษีที่จ่ายเพิ่มขึ้นเรื่อย ๆ ทุกปี ก็หาทางลดภาษีโดยใช้ช่องทางที่รัฐเปิดโอกาสให้ เช่นซื้อพวกกองทุน RMF, ประกันชีวิต หรืออะไรพวกนี้ อย่าลืมว่าอัตราภาษีบ้านเราเป็นแบบก้าวหน้า ยิ่งรายได้มากก็ต้องจ่ายมาก เมื่อรัฐให้สิทธิในการหักลดหย่อนก็ต้องใช้ (ไม่ใช่หลบเลี่ยงภาษี แบบใครบ้างคน อี๋~)
  ฮิ้ววว/

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
(+2) ให้ทั้งสองลุงครับ เจ๋ง

นี่แสดงว่า
1. ถึงเวลาผมก็ไปยื่นเรื่องเสียภาษีได้โดยไม่ต้องไปขอไอ้เลขนั่นก็ได้ แต่ใช้เลขปัตรประชาชนเลยหรือเปล่าครับ
2. ถ้าผมมีรายได้ก่อนเดือนมีนาคมปีนี้ จะต้องยื่นในช่วงไหนครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ยังไม่มีรายได้ ฮือๆ~

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
(+2) ให้ทั้งสองลุงครับ เจ๋ง

นี่แสดงว่า
1. ถึงเวลาผมก็ไปยื่นเรื่องเสียภาษีได้โดยไม่ต้องไปขอไอ้เลขนั่นก็ได้ แต่ใช้เลขปัตรประชาชนเลยหรือเปล่าครับ
2. ถ้าผมมีรายได้ก่อนเดือนมีนาคมปีนี้ จะต้องยื่นในช่วงไหนครับ

1.ใช่แล้วจ๊ะห์ ตามลิงค์นี้ http://tinreg.rd.go.th/tinnet/info/ แต่ตามกฏหมายกำหนดให้ผู้มีเงินได้ต้องมีเลขประจำตัวผู้เสียภาษี ดังนั้นจึงจำเป็นต้องไปขอไว้ (ทางสรรพากรจะให้บัตร และส่งเอกสารแบบฟอร์มการเสียภาษีมาให้เราทุกปี แต่ถ้าเราไม่ขอก็จะไม่มีในส่วนนี้)

สำหรับหลักฐาน และสถานที่ ก็ตามนี้ http://www.rd.go.th/publish/303.0.html (ผมเข้าใจว่าเดี๋ยวนี้เลขประจำตัวผู้เสียภาษีกับเลขประจำตัวประชาชนจะใช้เลขเดียวกัน เพราะผมป้อนเลขไหนเข้าระบบมันก็คือข้อมูลของผม ไว้จะถามน้องที่พึ่งไปขอเลขประตัวผู้เสียภาษีว่าใช่หรือเปล่า)

2.ถ้าเป็นเงินได้แบบตัวสีแดงก็ไปยื่นกลางปี (เงินได้คิดเป็นปี ๆ แต่จ่ายปีละครั้งภายในเดือนมีนา หรือปีละ 2 ครั้งแล้วแต่ประเภทของเงินได้)
แอบอ้าง
เมื่อมีเงินได้เกิดขึ้นแล้วผู้มีหน้าที่เสียภาษีจะต้องทำอะไรบ้าง?

1. ขอมีเลขและบัตรประจำตัวผู้เสียภาษีภายใน 60 วัน นับแต่วันที่มีเงินได้เกิดขึ้น ผู้มีเงินได้ที่มีภูมิลำเนาอยู่ในกรุงเทพมหานคร อาจยื่นคำร้อง ณ สำนักงานสรรพากรพื้นที่กรุงเทพมหานครทั้ง 16 แห่ง หรือ สำนักสรรพากรพื้นที่สาขา(อำเภอ)ทุกแห่งสำหรับในต่างจังหวัดยื่นคำขอได้ที่สำนักงานสรรพากรพื้นที่(จังหวัด)และสำนักงานสรรพากรพื้นที่สาขา(อำเภอ)ทุกแห่งแล้วแต่กรณี

2. ยื่นแบบแสดงรายการปกติปีละ 1 ครั้ง เงินได้ของปีใดก็ยื่นแบบฯ ภายในวันที่ 31 มีนาคม ของปีถัดไป เว้นแต่เงินได้บางลักษณะ เช่น การให้เช่าทรัพย์สิน เงินได้จากวิชาชีพอิสระ เงินได้จากการรับเหมา เงินได้จากธุรกิจการพาณิชย์ เป็นต้น จะต้องยื่นแบบฯ ตอนกลางปี สำหรับเงินได้ที่เกิดขึ้นใน 6 เดือนแรก ภายในเดือนกันยายนของปีนั้นก่อนการยื่นภาษีประจำปีตามปกติ

ความรู้เรื่องภาษี ง่านเข้าใจง่ายมาก ลองไปอ่านกันนะ http://www.rd.go.th/publish/286.0.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ม.ค. 2007, 08:15 น. โดย -ae- » บันทึกการเข้า

ไม่เคยยื่นเรื่อง จ่ายเหมือนกันแฮะ
ขอบคุณลุง แอ๊ะ มากครับ +1  เจ๋ง
+1 ครับ ยิ้มน่ารัก

พึ่งรู้ว่าโรงเรียนกวดวิชาไม่ต้องเสียภาษี รวยกันชิปหายเลย โวย พอดีพี่สาวจะเปิด kumon เป็นธุรกิจน่าสนใจสอนเลขเด็กๆ แต่เจ้าของต้องเป็นหญิงอายุ 30 อัพ ไอ้มืดหมี

ถามมาให้แล้ว เรื่องเลขประจำตัวผู้เสียภาษี น้องที่ทำงานมันใช้เลขประจำตัวประชาชน แล้วยื่นผ่านอินเตอร์เน็ต ไม่ได้ไปยื่นขอเลขประจำตัวผู้เสียภาษี

แต่ผมแนะนำว่าไปขอไว้จะดีกว่า

Freelance ต้องเสียภาษีมั้ยครับ  งง

แบบรับงานเป็นจ๊อบๆ ส่งงาน รับเงิน ไม่มีใบเสร็จอะไรเลย  แป๊ะยิ้ม

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
Freelance ต้องเสียภาษีมั้ยครับ  งง

แบบรับงานเป็นจ๊อบๆ ส่งงาน รับเงิน ไม่มีใบเสร็จอะไรเลย  แป๊ะยิ้ม

เสียสิสำหรับเงินได้ ที่เราได้รับ แต่....

- ถ้าเป็นการจ้างบุคคลต่อบุคคล สรรพากรจะไม่มีข้อมูลตรงนี้ ดังนั้นถ้าไม่อยากยื่นก็ไม่ต้องยื่น ถือว่ายกโจทก์ให้จำเลย

- ถ้าเป็นการจ้างระหว่างบริษัท หรือ หจก. หรือ นิติบุคคล ที่จำเป็นต้องเอาค่าจ้างไปลงในบัญชี อันนี้คนจ้างต้องหักภาษีอยู่แล้ว เพราะถ้าไม่หักไว้ก็ต้องจ่ายภาษีแทนคนที่เราจ้าง ซึ่งคงไม่มีฝ่ายบัญชีที่ไหนจะพลาดให้โดนไล่ออก เพราะเรื่องนี้

พอหักภาษี ณ ที่จ่าย (ซึ่งทางผู้จ้างจะเอาสำเนาบัตรประชาชน หรือบัตรผู้เสียภาษีของเราเสมอ) แล้วข้อมูลเราก็จะไปอยู่ในฐานข้อมูลของกรมสรรพากรโดยอัตโนมัติ คราวนี้ถ้าหากจะเลี่ยงภาษี ก็เสี่ยงต่อการตรวจพบ และเจอเรียกเก็บย้อนหลัง (อิอิ)

ยกประโยชน์ให้จำเลยใช่มั้ยครับ  กรี๊ดดดดด

ขอบคุณครับ จะเป็นจำเลยที่ดีครับผม  ไหว้

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
ยิ้มน่ารัก (+2) ได้ควมรู้เยอะเลยครับ

ลุงแอ๊ะทำงานสรรพากรเหรอครับ (เหงื่อแตกพลั่ก)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ระวังกรณีที่บริษัทเค้าขอเลขบัตรประชาชน หรือสำเนา แต่ไม่ใช้ใบหักนะครับ  ฮิ้ววว

นักเขียนการ์ตูนรายปี
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 ... 43