หน้า: 1 [2] 3 4 5

ผู้เขียน หัวข้อ: แฟลชชิ้นแรก  (อ่าน 21625 ครั้ง)
เพิ่งเคยเล่นก็ ม.1 นี่เอง

ทำแฟลชตอนป.5 หรือ 6 เนี่ยแหละ
อยากเอามาโชว์เหมือนกัน แต่หายไปแล้ว ฮือๆ~
(จะได้รู้ว่าวีไม่มีแววตั้งแต่ไหนแต่ไรแล้ว)
เพิ่งรู้จักแฟลชตอนม.2
เริ่มทำตอนม.3  ฮิ้ววว
เคยแตะแฟลชตั้งแต่ อนุบาลแล้ว เชอะ...  ชิ

(สมัยนั้นมันมีแฟลชแล้วหรอวะ)

ทหารเกณฑ์
(แฟลชกล้อง)

แตะแฟลชตอน ม1 นี่แหละค่ะ  ง่ะ

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
ไม่เคยเรียนเรื่อง flash เลยครับ (โรงเรียนบ้านนอก บวก แก่แล้ว)  ฮือๆ~

พอดีว่าเมื่อปีที่แล้ว  ไปเล่นคอมพ์เพื่อน แล้วเจอโปรแกรม flash ก็เลยลองเข้าดู  แล้วก็ทำตามที่มันสอนในโปรแกรม  ดูแล้วน่าสนุกดี ก็เลยศึกษามาเรื่อยๆครับ...

ป.ล. ตอนนี้ กำลังทำ flash สอนความรู้เกี่ยวกับสุขภาพช่องปากครับ  พยายามจะทำเป็นภาษาไทย แล้วเผยแพร่ คิดว่าคงมีประโยชน์บ้าง

เปิดคลิินิกทำฟัน ที่จังหวัดเชียงใหม่นะครับ
---->  http://www.dentalita.com/  <----
ไอ้วื้ดๆ แบบ motion นั่นทำยังไงเหรอครับ กรี๊ดดดดด
(คืออยากให้คนอื่นรู้ด้วยครับ เลยไม่แกะซอสดู)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
บักแอนแม่ง เจ๋งจริงๆ มีคำถามหลอกคู่แข่งด้วยนะ

นักเขียนการ์ตูนรายปี
หลอกอะไร ผมอยากรู้จริงๆ นะ ง่ะ

ใช่แบบที่เคยทำมาแต่เก่าก่อนหรือเปล่า ที่..
- คีย์เฟรมแรกให้ A ทำท่าจะเคลื่อนไหวแบบ motion
- คีย์เฟรมถัดไป แทนที่ A ด้วยภาพ A ที่เอาไปทำ Motion Blur ในร้านรูปมาวางแทน แล้วสั่ง motion ไป
- คีย์เฟรมสุดท้าย เอา A คืนมา

ประเด็นคือผมไม่ได้จับไอ้เทคนิคนั้นมา 2 ปีแล้วครับ
เลยอยากรู้ว่าโลกยุค Flash หลัง MX 2002 เนี่ย
มันมีเทคนิคที่ใหม่ขึ้นหรือเปล่า หรือยังคงใช้วิธีที่ว่าอยู่

พอตอนทำแข่งผมก็ (ยัง) ไม่ทำหรอกครับ สไตล์นั้น
อย่างว่า เทคนิคมันมีเป็นล้านแปด
ทำเหมือนๆ กันหมดก็ขาดความหลากหลายดิ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
คงอย่างงั้นน่ะแหละ  ง่ะ

(ตูได้ใช้เทคนิคเยอะฉิบหายในบักต่วน ball มึนตึ้บ [ไม่เกี่ยวกับเดอะแมทช์])
ไอ้วื้ดๆ แบบ motion
ไอ้ผมก็นึกว่างานแรกของ เต่าแหมน

วิธีทำเบลอมันไม่ได้ใช้วีธีที่บอกมาแล้วเหรอ...... มันมี timeline Blur ใน flash 8 นะ แต่ก็ต้องเป็น vector (แถมเบลอไม่สวยเท่าทำ png เอง)

นี่ ๆ ๆ  พูดถึงเรื่อง blur ดูนี่เลย เจ้าตำหรับแห่งการ Blur
http://www.puccaclub.com/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 มี.ค. 2006, 23:13 น. โดย Layiji » บันทึกการเข้า

อ๋อ ขอบคุณครับ

ผมว่าไอ้อะไรที่ยังเป็นพลังใหม่ในแฟลช 8 เนี่ย
กว่าตัวเองจะได้ใช้จริงๆ ก็รอปีหน้าหรือปีนู้นแหละ
เพราะคนที่ทำเว็บมันชอบเกร็งเรื่อง Compatible ครับ
ทุกวันนี้บางทียัง Export เป็น Flash 6 อยู่เลย
เซฟดี ดูได้ทุกครัวเรือน

เอ้อเหมือนมีคนเคยถามไว้ก่อนบอร์ดล่ม
ว่า บางจังหวะ Export เป็น flash6 แล้ว ERROR อะไรเกียวกับ lineๆ สักอย่าง เกิดจากการ import เส้นจาก flash รุ่นก่อนเข้ามาครับ หรือไม่ก็ จาก swift3d พอ export มันจะ error

แก้โดย
ช่างหัวมันครับ error ก็ไม่ต้องสน เพราะไฟล์มันออกมาแล้ว ลอง play ด้วย flash player 6 ก็ใช้ได้ดี ผมเสียเวลางมอยู่ 2 วันแน่ะ ใช้วิธี ทำเป็น swf แล้ว import ทั้งดู้นเข้า flash6 ด้วยนะ แต่วิธี ช่างหัวมัน ดีที่สุด

(ไอ้ข้างล่างอย่าเล่นมุkว่า หนักกี่โลนะครับ)

ปล. ผมเคยดู VDO tour เปิดตัว Flash 8  เห็นว่ามัน Blur glow ดีกว่านี้เยอะเลยนะ (แสดงว่ามันโม้ให้ดูหรือนี่)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 มี.ค. 2006, 23:18 น. โดย Layiji » บันทึกการเข้า

blur ใน flash 8 เนียนนะคับ  กรี๊ดดดดด
หน้า: 1 [2] 3 4 5