หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7]

ผู้เขียน หัวข้อ: ทักษิณจงเจริญ เราเชียร์ทักษิณ  (อ่าน 26359 ครั้ง)
พื้นที่ในที่นี้  ขอกล่าวถึง  พื้นที่ที่ถูกย้ายไปทำงานนะครับ
มิใช่พื้นที่ที่ยืดติดในรูป ตำบล หมู่บ้านอะไรเทือกนั้น

การย้ายนี้ไม่ใช่ย้ายกลับไปดองในกระทรวงอย่างเดียวนะครับ  เพราะการย้ายแบบนี้หมายถึงเราเปิดโอกาสให้เด็กในคาถา  ผู้พร้อมจะทำตามคำสั่งนักการเมืองมากกว่าเข้ามามีอำนาจ

เชื่อเถอะ  การย้ายเพราะอำนาจนักการเมืองไม่เคยนำสิ่งดีๆมาแก่ประชาชนหรอกครับ

แต่ผมดีใจอยู่อย่างหนึ่งคือ  ชาวบ้านไม่มีใครรับมุกพ่อผมเลย  แล้วพ่อผมก็ไม่ดันทุรังให้ชาวบ้านรับมุก  คือทำแบบผ่านๆให้ ส.ส.ไทยรักไทยในที่นั้นก็มีอะไรไปรายงานนายเหนือหัวเหมือนกันครับ 

แต่ไม่รู้ว่าพื้นที่ที่ชาวบ้านพร้อมจะรับมุกข้าราชการนั้น  มีอยู่กี่มากน้อยในประเทศไทย

พูดก็พูดเถอะ  ถ้าให้พ่อผมเถรตรง  ไม่ไว้หน้าอินทร์หน้าพรหมกันตรงที่มี ส.ส.ไทยรักไทยคุมอยู่เหมือนสถานการณ์นั้น  ไม่รู้จุดจบของครอบครัวผมจะอยู่ตรงไหนเหมือนกัน

คราวนี้มาดูการนบนอบว่าอยู่ในระดับใด  ในระดับของที่ผมพบเจอ  จะอยู่ในระดับไม่มีใครมาคุม  ก็จะไม่ยุ่ง ถ้ามีใครมาคุม  คงต้องทำอะไรบ้างให้คนคุมไปรายงานนาย  แต่ผมเสียดายประเภทที่ทำงานดี  แต่เถรตรง  โดนย้าน  โครงการดีๆต้องโดนพับ  คนมาใหม่ก็เป็นเด็กในคาถา

ประเทศนี้หลีกเลี่ยงไม่ได้  แต่จะเอาคนเถรตรงเด๊ะเหมือนไม้บรรทัด  หรือเอาแบบพอประมาณ

พูดไปก็เข้าตัวเอง  แต่ก็ต้องพูดเพื่อที่ใครบางคนจะได้ทราบว่าความจริงหลังวงราชการมันเป็นอย่างไร
แต่อย่างหนึ่งที่ผมดีใจคือ  ตัวผมเองได้เลือกเส้นทางในอนาคตที่ผมสามารถจะเป็นคนเถรตรงเด๊ะได้ครับ

ปล.เพื่อความเข้าใจที่ถูกต้องอีกนิดหนึ่ง  พ่อผมไม่ได้รับราชการสายปกครอง  งานตรงนี้จึงมีน้อยครั้งที่จะได้พบประชาชน  และยิ่งน้อยครั้งไปอีกที่จะมีนักการเมืองมาคุมเวลาไปพบประชาชน  แต่เผอิญวันนั้นเจอพอดี  เลยได้รู้ความจริงว่าขนาดตำแหน่งหน้าที่อย่างพ่อผม พวกจัญไรพวกนี้ยังไม่เว้นต้องส่งคนมาประกบอีก

เยี่ยมครับ  เจ๋ง ว่ากันตามจริงถ้าประชาชนตื่นตัวเรื่องพวกนี้ด้วย ข้าราชการก็ทำงานสบายไม่ต้องคอยไปเอาใจนักการเมือง ส่วนนักการเมืองก็จะลำบากเพราะประชาชนรู้เท่าทัน

เดาว่าคุณอยู่สายตุลาการหรือปล่าวครับ  ยินดีด้วยครับ

ตั้งแต่เมื่อฉันรู้จัก และฉันได้มาพบเธอ มันทำให้ฉันต้องเปลี่ยน  เปลี่ยนแปลงหัวใจฉันไป ได้เรียนรู้สิ่งใหม
พ่อผมไม่ได้อยู่สายตุลาการครับ

เป็นสายอื่นที่ดูเหมือนสำคัญแต่ความจริงไม่มีใครให้ความสำคัญ

ถ้าจะเดาก็ จมล. มานะครับ  อันนี้เปิดเผยไม่ได้จริงๆเพราะไม่งั้นหากเกิดมีความลับแตกขึ้นมาเนี๊ยะ จะแย่มาก

ส่วนผมเนื่องจากเห็นมานักต่อนักว่ายุคที่ประชาธิปไตยเบ่งบานแบบไม่แท้จริง  นักการเมืองมีอำนาจมากกว่าที่ควรจะมี  ขนาดชี้เป็นชี้ตายข้าราชการได้  แต่ในใจก็ศรัทธาอาชีพข้าราชการอย่างมาก

ตอนนี้จึงตั้งความหวังไว้ที่ข้าราชการสายตุลาการครับ ยิ้มน่ารัก  หรือไม่แน่ถ้าเราเจอวิชาที่ถนัดมาก  เก่งมากขนาดสอนคนอื่นได้  การเป็นนักวิชาการ  ทำงานวิจัยกับประชาชนเหมือนกับที่อ.ผมทำอยู่ก็ไม่เลวนัก

สิ่งที่น่าดีใจที่สุดคือคนในพื้นที่ได้ตื่นขึ้นมาอย่างว่าแหละครับ  เขารู้แล้วว่าข้าราชการยุคนี้ไม่ใช่นายเขา  เขารู้ว่าข้าราชการในพื้นที่ทำงานรับใช้ประชาชน้  จึงไม่ค่อยมีใครเทิดทูนพ่อผมเหมือนเทวดา  แต่มองว่าเป็นคนกันเองพบปะพูดคุยปัญหาในส่วนที่พ่อรับผิดชอบได้  ยิ่งพวกส.ส.แล้วในงานนั้นไม่มีชาวบ้านคนไหนเห็นหัวส.ส.เลยครับ  ถึงขนาดที่พิธีกรในงานเชิญพ่อผมขึ้นไปพูดแทนที่จะเชิญ ส.ส.ขึ้นไปพูด

ผมว่าการต่อสู้กับระบอบทักษิณนี้  สิ่งที่เราต้องการไม่ใช่อะไรอื่น  นอกจากต้องการให้ประชาชนได้มีความรู้  รู้เท่าทันสถานการณ์บ้านเมือง  รู้ความจริง  รู้เหตุและผล  ทั้งยังมีส่วนร่วมกับประชาธิปไตยมากกว่าการหย่อนบัตรเลือกตั้ง  ถ้าวิกฤตครั้งนี้ทำให้ชาวบ้านสักแค่สิบล้านคนเข้าใจตรงนี้มากขึ้น  ผมว่าวิกฤตครั้งนี้คุ้มเสียยิ่งกว่าคุ้มครับ

โล่ง
ถ้าจะให้เดา ตูเดาว่าสาย 37

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ผิดครับพี่แอน

คำตอบที่ถูกต้องจริงๆคือสาย ๕๐๗ ครับ  เส้นทางปากน้ำ-สายใต้ใหม่  ผ่านถนนเจริญกรุง  มีป้ายหาเสียงของส.ส.จับตามองกันเยอะมาก  แต่ช่วงนี้ก็สบายแล้ว  เพราะพ้นฤดูการเลือกตั้งระลอกแรกแล้ว  ค่อยขยับแข้งขยับขาได้หน่อย

ปล.  เฉลยแล้วนะ  ไม่ต้องเดาแล้ว ยิ้มน่ารัก

โล่ง
พ่อผมไม่ได้อยู่สายตุลาการครับ

เป็นสายอื่นที่ดูเหมือนสำคัญแต่ความจริงไม่มีใครให้ความสำคัญ

ถ้าจะเดาก็ จมล. มานะครับ  อันนี้เปิดเผยไม่ได้จริงๆเพราะไม่งั้นหากเกิดมีความลับแตกขึ้นมาเนี๊ยะ จะแย่มาก

ส่วนผมเนื่องจากเห็นมานักต่อนักว่ายุคที่ประชาธิปไตยเบ่งบานแบบไม่แท้จริง  นักการเมืองมีอำนาจมากกว่าที่ควรจะมี  ขนาดชี้เป็นชี้ตายข้าราชการได้  แต่ในใจก็ศรัทธาอาชีพข้าราชการอย่างมาก

ตอนนี้จึงตั้งความหวังไว้ที่ข้าราชการสายตุลาการครับ ยิ้มน่ารัก  หรือไม่แน่ถ้าเราเจอวิชาที่ถนัดมาก  เก่งมากขนาดสอนคนอื่นได้  การเป็นนักวิชาการ  ทำงานวิจัยกับประชาชนเหมือนกับที่อ.ผมทำอยู่ก็ไม่เลวนัก

สิ่งที่น่าดีใจที่สุดคือคนในพื้นที่ได้ตื่นขึ้นมาอย่างว่าแหละครับ  เขารู้แล้วว่าข้าราชการยุคนี้ไม่ใช่นายเขา  เขารู้ว่าข้าราชการในพื้นที่ทำงานรับใช้ประชาชน้  จึงไม่ค่อยมีใครเทิดทูนพ่อผมเหมือนเทวดา  แต่มองว่าเป็นคนกันเองพบปะพูดคุยปัญหาในส่วนที่พ่อรับผิดชอบได้  ยิ่งพวกส.ส.แล้วในงานนั้นไม่มีชาวบ้านคนไหนเห็นหัวส.ส.เลยครับ  ถึงขนาดที่พิธีกรในงานเชิญพ่อผมขึ้นไปพูดแทนที่จะเชิญ ส.ส.ขึ้นไปพูด

ผมว่าการต่อสู้กับระบอบทักษิณนี้  สิ่งที่เราต้องการไม่ใช่อะไรอื่น  นอกจากต้องการให้ประชาชนได้มีความรู้  รู้เท่าทันสถานการณ์บ้านเมือง  รู้ความจริง  รู้เหตุและผล  ทั้งยังมีส่วนร่วมกับประชาธิปไตยมากกว่าการหย่อนบัตรเลือกตั้ง  ถ้าวิกฤตครั้งนี้ทำให้ชาวบ้านสักแค่สิบล้านคนเข้าใจตรงนี้มากขึ้น  ผมว่าวิกฤตครั้งนี้คุ้มเสียยิ่งกว่าคุ้มครับ
ข้าเจ้าหมายถึงตัวท่านหน่ะครับ ไปอยู่สายกฏหมายหรือเ้ปล่า ?

ตั้งแต่เมื่อฉันรู้จัก และฉันได้มาพบเธอ มันทำให้ฉันต้องเปลี่ยน  เปลี่ยนแปลงหัวใจฉันไป ได้เรียนรู้สิ่งใหม
เห็นด้วยเรื่องนักการเมืองรังแกข้าราชการ
แม่เพื่อนทำงานราชการ เห็นการรับประทานอย่างมูมมามของนักการเมืองบางท่าน
จัดแผนงานที่ดูเหมือนเล็กๆ  แต่ตั้งเรื่องใช้เงินเกินความเป็นจริงเยอะอย่างไม่น่าเชื่อ
แล้วเรื่องนี้เกิดเล็ดรอดออกไปเป็นข่าวฉาวในหนังสือพิมพ์
ข้าราชการท่านนั้นเลยถูกเพ่งเล็งไม่ได้ผุดได้เกิด ทั้งที่ไม่ได้ทำอะไร
โดนกดดันจนทนไม่ไหว  ต้องเกษียณอายุก่อนเวลาอันควร
น่าเสียดาย...
 เศร้า อ่านโจทย์ไม่แตกอีกแล้ว

โทษทีครับ  อย่างที่บอก  ข้าพเจ้ามีความมุ่งหวังในเส้นทางสายตุลาการครับ

โล่ง
ท๊ากกกกกกกกกก...........สิน
 ฮี่ๆ
เห็นด้วยเรื่องนักการเมืองรังแกข้าราชการ
แม่เพื่อนทำงานราชการ เห็นการรับประทานอย่างมูมมามของนักการเมืองบางท่าน
จัดแผนงานที่ดูเหมือนเล็กๆ  แต่ตั้งเรื่องใช้เงินเกินความเป็นจริงเยอะอย่างไม่น่าเชื่อ
แล้วเรื่องนี้เกิดเล็ดรอดออกไปเป็นข่าวฉาวในหนังสือพิมพ์
ข้าราชการท่านนั้นเลยถูกเพ่งเล็งไม่ได้ผุดได้เกิด ทั้งที่ไม่ได้ทำอะไร
โดนกดดันจนทนไม่ไหว  ต้องเกษียณอายุก่อนเวลาอันควร
น่าเสียดาย...

ป้าปลงมากเลยนะคะ... ฮี่...
 เหลือบ
ถ้าจะให้เดา ตูเดาว่าสาย 37

สาย 8 ดีกว่าครับ ไปสะพานพุทธถ้าปวดอึุ นั่งสาย 8 ไปอึที่อนุสาวรีย์ยังทัน

ท๊ากกกกกกกกกก...........สิน
 ฮี่ๆ

สู้ๆ  หมีโหดดดด เหลือบ หมีโหดดดด

Deep in my soul, I know that you are my destiny.
แต่ไม่มีทางที่จะทำให้ได้อยู่ด้วยกัน
ไม่ว่าจะยากจะฝืนสักเท่าไหร่ ฉันต้องปล่อยเธอไป
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7]