หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7

ผู้เขียน หัวข้อ: ทักษิณจงเจริญ เราเชียร์ทักษิณ  (อ่าน 26365 ครั้ง)
เกลียดครับ ไม่ใช่เกียด

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ

อยากเห็นคนโดนสาปจังครับ เกย์แอบ

งบน้อย
เกียดทักษิณ กับ สนธิ จับมันถ่วงน้ำ ไปทะเลาะกับยมบาลไป ไป ไป ไป ไป ถ่วงความเจริญ วันๆ ไม่ทำห่าอะไร แถลงอยู่ได้ เอาเวลาไปพัฒนาประเทศไป ไม่ก็ตายๆ ไปซะ สัตว์ เอ้ย!!! (ด่านะเนี่ยด่า!!!)

ตายๆ ไปซะ สัตว์ เอ้ย!!! (ด่านะเนี่ยด่า!!!)

พี่ระจันอย่าเครียดครับ

อะมิโน  โอเค้

โล่ง
อะมิโน ก็เอาไม่อยู่แล้วครับ
แบบนี้ต้อง  ชิโนบุ โอเค๊   ฮี่...

ดื่มเหล้า เข้าผับ จับผู้ชาย ถ่ายคลิป  zip แล้วส่งต่อ
ชิโนบุ โอเค๊ นี่คือ อะไรหรอครับ?

เกียดทักษิณ กับ สนธิ จับมันถ่วงน้ำ ไปทะเลาะกับยมบาลไป ไป ไป ไป ไป ถ่วงความเจริญ วันๆ ไม่ทำห่าอะไร แถลงอยู่ได้ เอาเวลาไปพัฒนาประเทศไป ไม่ก็ตายๆ ไปซะ สัตว์ เอ้ย!!! (ด่านะเนี่ยด่า!!!)

เกย์แอบ

Deep in my soul, I know that you are my destiny.
แต่ไม่มีทางที่จะทำให้ได้อยู่ด้วยกัน
ไม่ว่าจะยากจะฝืนสักเท่าไหร่ ฉันต้องปล่อยเธอไป
ยัตตา ยัตต้า  ฮี่ๆ

วาว วาว เสียงรถไฟแล่นไปฤทัยครื้นเครง
ชักไม่เหมือนภาษามนุษย์ไปทุกที  =_=

Deep in my soul, I know that you are my destiny.
แต่ไม่มีทางที่จะทำให้ได้อยู่ด้วยกัน
ไม่ว่าจะยากจะฝืนสักเท่าไหร่ ฉันต้องปล่อยเธอไป
ชิโนบุนี่  พี่ผมกินแล้วบอกเมากว่าเบียร์หลายเท่าเลย

ชื่อคิคุ  แต่ฤทธิ์ใช่เล่น

ส่วนตัวผมไม่เคยลองทั้ง ชิโนบุ โอเค้ หรือ อะมิโน โอเค้ เลยสักอย่าง

ส่วนทำอะไรที่น่าสงสัยไว้  คงไม่แคล้วจะโดนสะกิด  สะกิดคิกขุแบบนี้ก็มีเหมือนกัน

ปล.ขนาดเป็นลูกข้าราชการที่ต้องทำงานรับใช้นักการเมือง  ผมยังเหนื่อยหน่ายกับพฤติกรรมของพ่อผมเลย  (ไม่อยากให้พ่อต้องทำถึงขนาดนี้เพื่อจะสามารถทำงานตามหน้าที่ของตนได้อย่างปกติสุข  ไม่ต้องกลัวถูกย้าย)

ผมก็คิดว่าใครที่ต้องเกี่ยวข้องกับการกระทำที่ถ่วงความเจริญประเทศชาติเช่นนี้  โดยที่ตนเองไม่ได้อยากจะร่วมขบวนการด้วยเลย  คงกล้ำกลืนฝึนทนเป็นประมาณเช่นกัน

(จำเป็นไหมที่จะต้องให้คำนิยาม  "การกระทำที่ถ่วงความเจริญประเทศชาติ" )

โล่ง
ตูก็เป็น

สละชีพเพื่อท่าน

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ข้าราชการไทย ไม่เหมือน ญี่ปุ่นเนอะ ของญี่ปุ่นมีกฏหมายคุ้มครองข้าราชการจาก นักการเมือง ด้วยอะ เจ๋ง ว่ะ

แต่คงเป็นไปได้ยากสำหรับเมืองไทย เพราะนักการเมืองมันออกกฏหมายเองนี่หว่า

ป.ล. ย้ายได้ ย้ายไปยังไง ก็ย้ายตรูไม่เกินประเทศไทยหรอกว่ะ

ตั้งแต่เมื่อฉันรู้จัก และฉันได้มาพบเธอ มันทำให้ฉันต้องเปลี่ยน  เปลี่ยนแปลงหัวใจฉันไป ได้เรียนรู้สิ่งใหม
ผมมองว่าราชการไทย  หนีนักการเมืองได้เฉพาะสายนักวิชาการในรั้วมหาวิทยาลัย  และสายตุลาการ

ส่วนข้าราชการอื่นนั้นยากเหลือเกิน  ยิ่งใหญ่  ยิ่งตำแหน่งสูง ยิ่งต้องระวังตัว  ลูกก็ยังเรียน  งานก็อยากทำ  แต่ทำเพื่อประชาชนไม่ได้  ต้องทำเพื่อนักการเมือง  ไม่อย่างนั้น  โดนย้ายอย่างเดียว  คำว่าโดนย้ายหมายถึงทำเพื่อประชาชนไม่ได้ด้วยเช่นกัน  เพราะจะถูกเด็กของนักการเมืองเคลียร์งานเก่า  โละทิ้ง  ยัดงานใหม่ที่กินได้  กินนิ่มๆเข้าว่า  เอาแบบว่ามึงย้ายไปแบบไม่มีผลงานว่างั้น  อนาคตดับวูบ  ลูกหลานไม่ได้เงยตาอ้าปากแน่นอน

คราวนี้มาดูสายนักวิชาการ  หนีนักการเมืองได้  ก็ถูกนักการเมือง discredit ซะ  ว่าโง่  ไม่รู้จริงเท่านายข้า  พวกมึงไม่ฟังเสียงคนรากหญ้า  สู้นายกูได้ไหม  นายกูแจกเงินให้นะโว้ย  ประมาณนั้น  จนตอนนี้คนรากหญ้าก็ด่านักวิชาการกันมันปากว่าเป็นพวกหนักแผ่นดิน  ถ่วงความเจริญ

ส่วนสายตุลาการ  ด้วยลักษณะต้องวางเฉย (มิใช่วางตัวเป็นกลางนะ  มาดูตุลาการตัวเป็นๆซิ  ร้อยทั้งเก้าสิบด่าการใช้อำนาจ  ใช้กฎหมายโดยมิชอบของรัฐบาลทั้งนั้น  แต่ต้องวางเฉยต่อหน้าสาธารณะชน  ส่วนร้อยทั้งสิบนั้น  มีแน่  ไม่อยากพูดถึง  เสียสถาบันมากครับ)

ถ้าใครมีข้าราชการสายอื่นที่หนีนักการเมืองได้  แนะนำด้วยนะครับ

ปล.เรื่องย้ายนั้น  ย้ายไม่เกินประเทศไทยหรอกครับ  แต่คุณเสียดายข้าราชการดีๆไหม  ที่พร้อมจะพัฒนาพื้นที่ของตัวเอง  มีความสามารถแต่ถูกอำนาจการเมืองย้ายให้ไปดองอยู่ในกระทรวง  วันๆทำอะไรก็ไม่ได้  นั่งกินเงินเดือนอย่างเดียว  ใครอยากทำงานต่อ  ไม่ต้องถึงขั้นเขียนโครงการหาเงินให้พวกมันหรอก  แค่ต้องนบนอบกราบไหว้มัน  ช่วยพวกมันหาเสียง  นี่คือขั้นต่ำที่ผมรู้  เห็น  อยู่ตลอดเวลาที่กลับไปบ้านตัวเอง

โล่ง
เอ่อ ในมุมผม นะ ถ้าข้าราชการต้องไปนบนอบ นักการเมือง สุดท้ายก็ไม่ได้ทำเพื่อประชาชนจริงๆ หรอกครับ จะเป็นแค่เบี้ยของนักการเมือง

แต่ถ้าคุณทำในสิ่งที่่ถูกต้อง ทำไปเถอะ ไม่ต้องนบนอบนักการเมือง แล้วซักวันความดี จะออกมาเอง เหมือนที่ในหลวงเคยตรัสเกี่ยวกับ การปิดทองหลังพระถ้าปิดไปแล้วไม่มีคนเห้นก็ให้ปิดตอ่ไปเรื่อยๆ ซักวันทองมันจะล้นออกมาเอง

ป.ล. สังเกตุเวลามีเรื่องทุจริตอะไรเกิดขึ้นสุดท้ายคนที่รับก็คือ ข้าราชการ ก็ต้องเลือกเอาว่าจะยอมทำตามนักการเมือง แล้วก็ลุ้นว่าจะไม่มีใครขุดเรื่องนี้ออกมา
ป.ล.2 ถ้าคิดจะพัฒนาแต่พื้นที่ตัวเ้อง ลาออกมาอยู่ อบต. ดีกว่าครับ เป้นข้าราชการยังไง ก็ต้องเจอ  "เลื่อนยศ ปลด ย้าย" อยู่แล้วหนีไม่พ้นหรอก เป็นสายปกครองก็ต้องย้ายไป จว.โน้น จว.นี้ ถ้าซวยหน่อยโดนเข้ากระทรวง ก็ทำงานหนังสือไปแค่นั้น เอง

แต่เท่าที่เจอกับประสบการณ์ส่วนใหญ่ที่ไม่อยากย้ายหรืออยากย้ายเพราะเรื่องของผลประโยชน์ล้วนๆี่ ครับ (คคห.ส่วนตัวครับ )

ตั้งแต่เมื่อฉันรู้จัก และฉันได้มาพบเธอ มันทำให้ฉันต้องเปลี่ยน  เปลี่ยนแปลงหัวใจฉันไป ได้เรียนรู้สิ่งใหม
พื้นที่ในที่นี้  ขอกล่าวถึง  พื้นที่ที่ถูกย้ายไปทำงานนะครับ
มิใช่พื้นที่ที่ยืดติดในรูป ตำบล หมู่บ้านอะไรเทือกนั้น

การย้ายนี้ไม่ใช่ย้ายกลับไปดองในกระทรวงอย่างเดียวนะครับ  เพราะการย้ายแบบนี้หมายถึงเราเปิดโอกาสให้เด็กในคาถา  ผู้พร้อมจะทำตามคำสั่งนักการเมืองมากกว่าเข้ามามีอำนาจ

เชื่อเถอะ  การย้ายเพราะอำนาจนักการเมืองไม่เคยนำสิ่งดีๆมาแก่ประชาชนหรอกครับ

แต่ผมดีใจอยู่อย่างหนึ่งคือ  ชาวบ้านไม่มีใครรับมุกพ่อผมเลย  แล้วพ่อผมก็ไม่ดันทุรังให้ชาวบ้านรับมุก  คือทำแบบผ่านๆให้ ส.ส.ไทยรักไทยในที่นั้นก็มีอะไรไปรายงานนายเหนือหัวเหมือนกันครับ 

แต่ไม่รู้ว่าพื้นที่ที่ชาวบ้านพร้อมจะรับมุกข้าราชการนั้น  มีอยู่กี่มากน้อยในประเทศไทย

พูดก็พูดเถอะ  ถ้าให้พ่อผมเถรตรง  ไม่ไว้หน้าอินทร์หน้าพรหมกันตรงที่มี ส.ส.ไทยรักไทยคุมอยู่เหมือนสถานการณ์นั้น  ไม่รู้จุดจบของครอบครัวผมจะอยู่ตรงไหนเหมือนกัน

คราวนี้มาดูการนบนอบว่าอยู่ในระดับใด  ในระดับของที่ผมพบเจอ  จะอยู่ในระดับไม่มีใครมาคุม  ก็จะไม่ยุ่ง ถ้ามีใครมาคุม  คงต้องทำอะไรบ้างให้คนคุมไปรายงานนาย  แต่ผมเสียดายประเภทที่ทำงานดี  แต่เถรตรง  โดนย้าน  โครงการดีๆต้องโดนพับ  คนมาใหม่ก็เป็นเด็กในคาถา

ประเทศนี้หลีกเลี่ยงไม่ได้  แต่จะเอาคนเถรตรงเด๊ะเหมือนไม้บรรทัด  หรือเอาแบบพอประมาณ

พูดไปก็เข้าตัวเอง  แต่ก็ต้องพูดเพื่อที่ใครบางคนจะได้ทราบว่าความจริงหลังวงราชการมันเป็นอย่างไร
แต่อย่างหนึ่งที่ผมดีใจคือ  ตัวผมเองได้เลือกเส้นทางในอนาคตที่ผมสามารถจะเป็นคนเถรตรงเด๊ะได้ครับ

ปล.เพื่อความเข้าใจที่ถูกต้องอีกนิดหนึ่ง  พ่อผมไม่ได้รับราชการสายปกครอง  งานตรงนี้จึงมีน้อยครั้งที่จะได้พบประชาชน  และยิ่งน้อยครั้งไปอีกที่จะมีนักการเมืองมาคุมเวลาไปพบประชาชน  แต่เผอิญวันนั้นเจอพอดี  เลยได้รู้ความจริงว่าขนาดตำแหน่งหน้าที่อย่างพ่อผม พวกจัญไรพวกนี้ยังไม่เว้นต้องส่งคนมาประกบอีก

โล่ง
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7