หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: สำหรับน้อง Bugs01 ค่ะ  (อ่าน 6457 ครั้ง)
สืบเนื่องมากจากน้อง Bugs01  ไปถามสูตรซอสชีสและ บาร์บีคิว ในกระจู๋ของคุณลุงอ๋าห์
ด้วยความที่ป้ากลัวว่าน้อง Bugs01 จะไม่ได้กลับไปอ่านอีก ป้าเลยขอเอาสูตรมาบอกกับไว้ตรงนี้เลยนะคะ เผื่อน้องๆคนอื่น อยากทำทานเองบ้างก็จะได้มาหาอ่านกันได้ และที่สำคัญ ป้าอาจจะได้เลื่อนสถานะจากน้องแมว เป็นอย่างอื่นบ้าง ยิ้มน่ารัก

ซอสชีส
เครื่องปรุงหลักๆเลยก็ คือ
1. ชีส ที่เราชอบ
2. แป้งสาลี(ป้าเคยใช้แป้งโกกิ ก็ไม่ผิดกติกา)
3. นมสดรสธรรมชาติ
4. เนย หรือมาจารีน
5. เกลือเล็กน้อย
6. พริกไทย
วิธีทำซอส
- ละลายเนยหรือมาจารีน ในหม้อใบเล็กๆ แล้วเติมแป้งลงไปสัก 2-3 ช้อนชา ผัดให้เข้ากัน ยกออกจากเตา หรือหรี่ไฟอ่อนๆ
- เติมนมสดลงไปทีละน้อยๆ คนเร็วๆ อาจจะใช้ตะกร้อตีไข่ช่วยคนก็ได้ค่ะ สัดส่วนของนมนี่ ตามชอบนะคะ ถ้าชอบซอสข้นมาก ก็ไม่ต้องใส่นมเยอะ ถ้าชอบเหลวๆหน่อย ก็เพิ่มปริมาณนมลงไป เติมเกลือและพริกไทย
* เราก็จะได้ซอสที่ฝรั่งเรียกว่า ไวท์ซอส เอาไว้ปรุงอาหารต่างๆแล้วค่ะ

ส่วนชีสซอส ที่น้อง Bugs01ขอไว้ ก็ง่ายๆ โดยการนำชีสชนิดที่เราชอบ มาบิๆ คนให้เข้ากับไวท์ซอสขณะร้อนๆได้เลย ซึ่งชีสที่ใช้ทำซอสก็มีหลายชนิดมาก ไม่ว่าจะเป็นบลูชีส สวิสชีส หรือครีมชีส ฯลฯ (ขอบอกว่า บลูชีสซอส ราดสเต๊กของร้านชิลลี่ ที่เกาะสมุย อร่อยมากค่ะ

*อย่างในรูป อาหารกลางวันของป้า ก็ง่ายๆ แค่ผัดปลามึก กุ้ง และหอยกับกระเทียม ราดไวท์ซอสลงไป บีบมะนาว ปรุงรสด้วยเกลือพริกไทย ชิมตามชอบแล้ว ก็เอาเจ้าAgnolotti(เกี๊ยวฝรั่ง) ที่ต้มสุกแล้วลงไปคลุก โรยพาสลีย์สับ แล้วหม่ำได้เลย กรี๊ดดดดด

ส่วนเจ้าบาร์บีคิวซอส จริงๆแล้วมีหลายชนิดมาก แต่จะเอาสูตรที่ง่ายที่สุด ของคนขี้เกียจแบบป้า มาบอกก็แล้วกันนะคะ
ส่วนผสมซอส
1. ซอสมะเขือเทศ หรือน้ำมะเขือเทศเข้มข้น
2. บราวน์ซอส ซึ่งป้าไม่ทราบว่าที่เมืองไทยมีขายรึปล่านะคะ(ถ้าไม่มีขอแนะนำว่าให้ลองวูสเตอร์ซอส หรือจิ๊กโฉ่วดู)
3. หอมใหญ่สับละเอียด
4. กระเทียมสับละเอียด อันที่จริงแล้วที่นี่จะใช้ เกลือกระเทียม แต่คงจะหายากสำหรับบ้านเรา ก็เอากระเทียมบดไปก็แล้วกันเนาะ
5. มัสตาร์ดแห้ง ถ้าไม่มีก็ใช้มัสตาร์ดเหลืองๆแบบในเซเว่นนั่นล่ะค่ะ
6. คายีนเปปเปอร์ หรือปาปริก้าผง ถ้าไม่มีก็พริกผงซักหน่อย แค่นิดเดียว ไม่เอารส แต่เอากลิ่นนะคะ
7. คอร์นซีรัป หรือน้ำเชื่อมแบบโกลเด้นซีรัปก็ได้ ถ้าไม่มีก็น้ำผึ้งไปเลยค่ะ

ผสมทั้งหมดแล้ว ชิมๆดูรสที่ชอบใจ ให้ออกเปรี้ยว เค็ม หวาน นำไปหมักกับเนื้อสัตว์สารพัดชนิด แล้วปิ้ง รับประทานกับสลัด หรือกับข้าวก็อร่อยจ้ะ

ป.ล.ส่วนผสมบางอย่างในบาร์บีคิวซอส อาจจะหายาก หรือหาไม่ได้ ป้าก็แนะนำว่า ตัดออกไปเลยค่ะ ไม่ต้องไปใส่มัน  ลันล้า

รักแมวค่ะ
กรี๊ดดดดด กลับมาทำให้ผมกินมั่งนะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
แล้วแฟนอรที่คุณป้าจะหาให้ล่ะคะ  หมีโหดดดด

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
น่ากินสุดๆ  ลันล้า

เลวยั้นเงา
 กรี๊ดดดดด รอไปก่อนนะคะน้องแอน เดี๋ยวจะไปแอบกระซิบให้โบว์ลองทำดู (หรือแอนทำให้โบว์กินหว่า)
หมีจ๋า แฟนที่ป้าจะหาให้น่ะ เค้าไปเมืองไทยเดือนหน้านะ รับมือไหวมั้ย ล่ำเชียวแหละ กรี๊ดดดดด
ส่วนหนูคนมีรูคะ รับโรสท์พอร์ค เพิ่มซักจานมั้ยคะ  ฮี่...

รักแมวค่ะ
 ฮี่ๆ  พี่ปิ๊กคะ....

น้ำหนักนัทตอนนี้  56 แล้วคะ!!!

แต่ไม่เป็นไร นัทยอม   เกย์ออก

เลวยั้นเงา
อ๊าาาา หิว

ถ้าผมเอาภาพขึ้มาแปะบ้าง จะยังมีคนอยากกินอยู่ไหมครับ?
ตูคนนึงล่ะที่อ้วก

โอเปลี่ยนไป๋
มาขอบคุณป้าปริกครับ  ว่าจะเอาไปทำให้หลานๆ กินที่บ้าน ตอนสงกานต์พอดี

ขอบคุณครับ  เจ๋ง 

โฮ๊ะ  โฮ๊ะ  โฮ๊ะ  โฮ๊ะ
ว่าแต่ป้าไปทำอะไรอูกันด้าอะ

หมู หมา กา ไก่
ขี้หมู ขี้หมา ขี้กา ขึ้ไก่
คลิกแล้วมันส์สสส
น่ากินจังเลยค่ะ  กรี๊ดดดดด
ชอบกินชีสมาก ๆ ไว้จะลองทำดูนะคะ
อู้ววววว น่ากินจัง  โห

ขอสูตรข้าวผัดปูด้วยป้า  เกย์แอบ

[ว่างให้เช่า]
อู้ววววว น่ากินจัง  โห

ขอสูตรข้าวผัดปูด้วยป้า  เกย์แอบ

ได้ค่ะ
1. แคปภาพ แถลงข่าวยุบสภา
2. เอามามิกซ์กับเพลง ม่ายยะฮี่ ฯ
3. เอาไปให้ ทักกี้ดู
4. จะได้กินข้าวผัดปูในทันที

ลันล้า

<3.
ได้ค่ะ
1. แคปภาพ แถลงข่าวยุบสภา
2. เอามามิกซ์กับเพลง ม่ายยะฮี่ ฯ
3. เอาไปให้ ทักกี้ดู
4. จะได้กินข้าวผัดปูในทันที

ลันล้า

กร๊าก

หน้า: [1] 2