หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้ font แบบโฆษณา True move  (อ่าน 41297 ครั้ง)
คือจะทำงานศิลป์ค่ะ ก็อยากได้ font ที่มันดูแล้ว modern อะค่ะ ก็ไปเห็นในโฆษณา True Move (Orange) ก็ชอบ ก็สงสัยอะค่ะว่าหาได้จากไหน รบกวนชวนด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

ขอโทษนะค่ะไม่ได้ตั้งใจที่มาตั้งกระทู้ห้องนี้ ไปตั้งผิดห้อง ต้องขอโทษจริงๆ นะค่ะ ผิดมากๆ ค่ะ
ไม่เป็นไรครับ ย้ายมาให้แล้ว (ขาจรและสาวกใหม่ส่วนมากก็จะพบเจอกับปัญหานี้เป็นประจำครับ)

ฟอนต์นี้ชื่อ PSL Kittithada ครับ
เป็นหนึ่งในฟอนต์ตระกูล PSL
เขาไม่แจกฟรีครับ
ถ้าต้องการซื้อ ดูรายละเอียดได้จากเว็บข้างล่างนี่ครับ
http://www.fontpsl.com/
เลี่ยงไปใช้ Lily New แทนก็ได้ครับ

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ
ขอบคุณมากค่ะ
ถ้าพี่มี รบกวนส่งทางเมล์หนูได้ไหมค่ะ ที่ off_gocung@hotmail.com คือหนูอยากได้จริงๆ ค่ะ เป็นไปได้ขอ ทั้ง 4 Series เลยอะค่ะ รบกวนด้วยนะค่ะ ถ้าไม่มีก็ไม่เป็นไรค่ะ
ต้องเอาไปทำอะไรสำคัญยังไงถึงต้องการขนาดนั้นหรือครับ ?  ยิ้มน่ารัก
อัพลง StupidShare ให้มั้ยครับ
เออ ไม่รู้จัก StupidShare ค่ะ ทำไม่เป็น ต้องขอโทษด้วนนะค่ะ รบกวนอัพอย่างอื่นดีกว่าค่ะ
ผมมีครับ
ต้องเอาไปทำอะไรสำคัญยังไงถึงต้องการขนาดนั้นหรือครับ ? ยิ้มน่ารัก
Lily New ลักษณะคล้ายกันมีอยู่ในเครื่องแล้วครับ

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ
อันที่จริงแล้วฟอนต์ตัวนี้ไม่ใช่ PSl ในชุดปรกตินะครับ คุณทั้งหลายที่ตอบว่าเป็น PSL Kittithada ยังถือว่าตอบไม่ถูกนะครับ เพราะอันที่จริงแล้ว Fonts ตัวนี้พิเศษกว่า PSL ชุดปรกติที่เขาขายกันอยู่ที่ภาษาอังกฤษครับ หากคุณจะสังเกตุดีๆ ว่า ในส่วนของภาษาอังกฤษมันไม่เหมือนกัน ฟอนต์ที่ว่านี้ PSL เขาทำออกมาเป็นชุดพิเศษ แต่ออกให้ใครไม่ทราบได้ครับ แต่มักจะพบกับโฆษณาต่างๆ มากมาย อาทิ โตโยต้า เจ้าฟอนต์ตัวนี้ชื่อว่า Kittithada light, Roman (เป็น PSL Special v1.0) โดยจะแยกออกไปสำหรับใช้กับโปรแกรมต่างๆ ดังนี้ ตัวที่ลงท้ายด้วย 65P 75P หรืออะไรทำนองนี้ใช้กับ PageMaker ครับสระวรรณยุกต์ต่างๆจะอยู่ถูกตำแหน่ง ส่วนตัวที่มี F ลงท้ายใช้กับฟรีแอนด์ครับ และสุดท้ายตัวที่ไม่มีตัวลงท้ายใดๆ ใช้กับ PhotoShop อันที่จริงแล้ว เขาออกมาใช้กับ Mac ครับ ตำแหน่ง ASCII เมื่อใช้ Alt ในการแก้สระลอยจึงเลื่อนจากปรกติไป 3 ตำแหน่ง

อันที่จริงแล้วผมทดลองและสรุปรูปแบบฟอนต์ตัวนี้และการใช้งานไว้หมดแล้ว สำหรับคุณ Nook เอาไว้ผมมีเวลาจะส่งไปให้ แต่มันเป็นตัว ASCII นะครับ ผมมีครับทั้งชุดครับ(สำหรับ Kittithada Special v1.0 ส่วน PSL อีก 4 ชุด ผมก็มีครับทุกรหัสครับ)
ส่วนใหญ่คนที่นี่จะไม่ค่อยส่ง font ที่มีลิขสิทธิ์ติดอยู่ให้นะครับ
โดยมากมักจะบอกชื่อ font ให้แล้วไปหาเอาเอง

เพราะคนที่นี่ส่วนใหญ่ก็เป็นคนทำ font เหมือนกันเข้าใจความรู้สึกของคนทำ font
ดังนั้นอะไรที่ผิดกฏหมายมักจะเลี่ยงไว้
แล้วก็อีกอย่าง Font ทั้งหลายทั้งมวลนั้นเขาก็ทำขึ้นด้วยความยากลำบาก

ผมว่าควรจะรู้ราคา Font ที่มันไม่ฟรีไว้ซะหน่อยนะครับ

สำหรับ Font PSL
License 1 เครื่อง (โดยห้ามใช้กับสื่อ TV) ตกราคา 10000 บาท
ถ้ารวมสื่อ TV
ต้องใช้ licence 10 เครื่อง ในราคา 85000 บาทครับ
ที่สำคัญทางผู้ผลิตสามารถเรียกร้องค่าเสียหายจากคุณได้นะครับหากเขาจับได้ว่าคุณไปละเมิดเข้า ซึ่งไม่ต่ำกว่า 50000 แน่นอน
--------------------------------------------------------------------------------
ตระกุล DB
ราคา ประมาณชุดละ 1000-3000 บาท แต่ออกมาหลายชุดแล้วเหมือนกัน

ผมว่าถ้าจะแจกอะไรแบบโจ๋งครึ่มอย่างนี้มันไม่ค่อยจะดีนะครับ

แต่ font ที่อยู่บนเว็บนี้เจ้าของเขา ให้ใช้ ฟรีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 มี.ค. 2006, 18:13 น. โดย Layiji » บันทึกการเข้า

นักเขียนการ์ตูนรายปี
ฟอนต์เว็บนี้

ราคา : ฟรี
มูลค่า : ประเมินค่าเป็นเงินไม่ได้
หน้า: [1] 2