หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: กราบท่านๆ ช่วยผมที  (อ่าน 9641 ครั้ง)
อันว่ากระผมชอบพิมพ์คำกลอนเป็นชีวิตจิตใจ แต่โปรแกรมที่ใช้เจ้ากรรม มักมีปัญหา
ใช้ได้แค่ฟ้อนต์แค่ฟ้อนต์ ตระกูล DB กับ JS แค่เท่านั้น
ครั้นจะโหลดฟ้อนต์ของท่านๆมาใช้ พิมพ์โชว์ลูก
แต่ก็มีปัญหา พญัณชนะ กลายเป็น สี่เหลี่ยม หรือบางที ก็มองมิเห็นอยู่ในหลายๆฟ้อนต์
มีวิธีอย่างไร ที่จะแปลงฟ้อนเหล่านั้น ให้มีคุณสมบัติ และ ลักษณะ เหมือนตระกูล JS และ DB
บ้าง โปรดช่วยที
ขอข้อมูลเพิ่มครับ
1. ใช้โปรแกรมอะไร
2. ใช้วินโดวส์อะไร
3. ฟอนต์ไหนที่มีปัญหา ว่ากันซื่อๆ เลย

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
โคเรียดอคับ ฟ้อนต์ อังษณา ใช้กะวินโดว์ XP คับ หัดกดพวก Alt+ แก้วรรณยุกต์ลอยจากที่นี่แหละครับ
เคยโหลดฟ้อนของคุณไป  2005_iannnnnUBC ทำไมมันใช้ได้ แต่ฟ้อนต์อื่น ใช้ไม่ได้หมด เลยใช้ได้เฉพาะฟ้อนต์คุณคนเดียว แถมยังใช้ได้ทุกโปรแกรมด้วย  (หรืออีกหลายคนอาจใช้ได้ แต่ไม่ได้โหลด)

พอดีพวกรายงาน ปก ฯลฯ ของลูกสาวแสนซน คนอื่นเขาใช้ฟ้อนต์ พวก อังษณาทำกัน ลูกบอกว่า ทำไมไม่เหมือนเขา
ผมพยายามบอกลูกว่ากิ๊บเก๋แล้ว ลูกบอกเดี๋ยวครูว่า พยายามทุกวิธีแล้ว แต่ทำไม่ได้

พอดีวันนี่ตั้งกระทู้ ได้เข้ามา(ปีชาติเข้ามาที รู้จักเวปคุณจากพันทิพย์เทคเอ้กเช้น เวปiannnnn.com สมัยนั้น) เจอ กระทู้
คุณ นายพล Naipol Template  เห็นสอนโปรแกรม ทำฟ้อนต์และมีตาราง ที่ยากๆน่ะครับ เลยคิดว่าจะเอาอังษณามาลองทำ
โดยโปรแกรมที่สอนวิธีลงไว้ (แต่พยายามโหลดตามที่สอนแต่โหลดไม่ผ่าน)

ผมว่ากันซื่อๆเลย อยากได้แบบนี้  ขอโทดนะครับที่เขียนยาวไปหน่อย กลัวจะอ่านภาษาผมไม่เข้าใจ (เพราะพิมพ์เองอ่านเองยังไม่เข้าใจ)

ขอบคุณครับ

ไม่รู้จักแฮะครับ โคเรียดอ  ง่ะ

แต่ถ้าจะแปลงเป็นอย่างนั้นเองจริงๆก็คงต้องเอากับตารางยากๆที่ว่านั่นสักตั้งนั่นแหละครับ  ง่ะ
Cordia หรือป่าว

หมู หมา กา ไก่
ขี้หมู ขี้หมา ขี้กา ขึ้ไก่
คลิกแล้วมันส์สสส
Corel Draw ไง
ทำเป็นงงไปได้

Today you , Tomorrow me.
หน้าแตก

อูยยยยยย
ลองมาใช้ Illustrator ทำปกดูสิครับพี่
ผมว่าคลอเรียล ดรอว์ มันไม่ตรงกับงานที่พี่ทำนะครับ
อีกอย่าง ถึงจะลอยยังไง illus ก็ดึงลงมาได้  ลันล้า

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
ขอบคุณมากครับ ผมโหลดโปรแกรม อิลลัสเตเต้อ ซีเอส สอง  มาลองใช้ดู (แปลกใจทำไมมันให้ใช้ได้ตลอด แปลกๆ )

มันไม่ขึ้นฟ้อนต์อังษณาอ่ะคับ  แต่โคเลียดอมันยขึ้นให้ แปลกๆๆ  เลยลองใช้อิลัส แล้วเสริชวิธีทำให้ วรรณยุกต์ไม่ลอยดู
เขาบอกให้ ครีเอท เอ้าไลน์ แล้วดึงลงมา แต่มีปัญหาอ่ะคับ คือ 1 ถ้าเราครีเอทเอ้าไลน์แล้ว มันจะแก้ไขไม่ได้อีก ไม่รู้ทำไม
2 ตัววรรณยุกต์ที่ลอย พอดึงลงมา วรรณยุกต์ มันตัวเล็กผิดปรกติ ไม่เหมือนคีย์ด้วย Alt+ ...  

แต่โปรแกรมโคเลียดอ มันจะมีปุ่มๆให้ ดึง วรรณยุกต์ ลงมาได้ทันที แถมแก้ไขข้อความได้ด้วย แต่ ตัวที่ลอยไปแล้ว ดึงลงมา มันก้อตัวเล็กแปลกๆอยู่ดี

พอมีวิธีไหนง่ายๆ ที่พอจะแปลงฟ้อนต์อังษณา มีลักษณะการใช้งานได้ดีในทุกโปรแกรม เหมือนฟ้อนต์ 2005_iannnnnUBC
หรือ Naiphol Template ไหมคับ ผมเองยังติดใจเรื่องโปรแกรมทำฟ้อนต์ที่ให้ทำ แล้ว template มันคืออะไร เห็นอ่านแล้วมันมีการวางตำแหน่งฟ้อนต์ยากๆๆ ส่วนโปรแกรม โหลดมะผ่านซะที (ซิกๆๆ)
 ช่วยผมทีนะคับ อยากได้จิงๆ
ที่เว็บเพื่อนบ้าน มีฟอนต์แบบที่คุณพี่ต้องต้องการครับ
ลองดู http://www.macdd.com
มองตรงกลางๆ หน้า มีลิงก์เรียนเชิญให้ดาวน์โหลดด้วยล่ะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
(ใช้กับคอเรียโดได้ด้วยเหรอ ?)
หมูกระทะแถวบ้านตู ชื่อร้าน "ต้องลอง"

ไปกินหมูกระทะกัน

หลังจากคร่ำเคร่งกะฟอนต์แล็ป ด้วยความมืนงง ทำให้เห็นว่า ตำแหน่งตัวหนังสือมันคนละตำแหน่งกันมากๆๆๆ
คิดในใจว่า ความสามารถคงไม่ถึง

ตอนนี้กะลังโหลดฟ้อนที่คุณไอ้แอนนนนบอกอยู่นะครับ เดี๋ยวได้ผลไง จะมาแจ้งให้ทราบ ขอบคุณทุกคนมากๆๆๆ
ขอบคุณผมคนเดียวก็ได้ครับ  กร๊าก

เกือบใช้ได้ T T ขอบพระคุณมากครับ ที่ช่วยกันทุกทาง ต่อไปนี้คงต้องไปหัดศึกษาการทำฟ้อนต์อย่างจริงๆจังๆ  คงต้องไปหัดสร้างตัวหนังสือก่อง คนเราท้อได้ แต่อย่าเสียความมุ่งมั่น  แดจังกึม
หน้า: [1] 2