หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8

ผู้เขียน หัวข้อ: กู (แตกหน่อ)  (อ่าน 23549 ครั้ง)
ผมจะใช้คำว่า "ตู" เวลาคิดในใจ กับปั่นบ๐ร์ด

ทหารเกณฑ์
ตอนเด็ก(อยู่บ้านนอก)
กับเพื่อน ใช้ เขา-เพิ่น หรือ เฮา-โต๋

ที่คณะ(เข้ากรุงละ)

กับเพื่อนผู้ชาย รุ่นน้องผู้ชาย ใช้ กู-มึง
กับเพื่อนผู้หญิง รุ่นน้องผู้หญิง รุ่นพี่ทั้งชายหญิงใช้ ผม-(ชื่อของคนที่คุยด้วย)

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
เฮีย อ๋าห์ น่ารักเชียะ  เกย์แอบ

มีน่าล่ะ สาววัยทองในบอร์ดเนี่ย ติดเฮียอ๋าห์กันให้เกรียว  เกย์แอบ

อุ๊ยพูดแล้วสยิวกิ้ว~~~~  หื่น
บุรุษที่1
ผม < ใช้กับผู้อาวุโส ที่สาธารณะ และผู้หญิงบางคน
กู < กับเพื่อนสนิท และรุ่นน้องผู้ชาย
เรา < กับผู้หญิง
พี่ < กับรุ่นน้องผู้หญิง
ชื่อตัวเอง < กับพ่อแม่
ชั้น < กับน้องสาว

บุรุษที่2
คุณ < คนแปลกหน้ามากๆ
มึง < เพื่อนผู้ชาย
เอ็ง < รุ่นน้องผู้ชาย
เรียกชื่อ < เพื่อนที่ไม่สนิท และผู้หญิงบางคน
เรา < รุ่นน้องผู้หญิง
เธอ < น้องสาว

ยิ้มน่ารัก
เมื่อก่อนเรียนโรงเรียน ที่อยู่ต่างอำเภอ ยังไม่ได้เป็นเด็กในเมือง

เพื่อนพูดกันว่า " เอ็ง "  กับ " เค้า "

พอย้ายมาเรียนในเมือง ไปพูดกับเพื่อนว่า " เฮ้ย เอ็งๆ "

เพื่อนบอกว่า ทำไมหยาบคายจัง งงมากๆเลยว่ะ

เพื่อนในเมืองพูดกัน " แก " " เค้า "

รู้สึกว่า คำว่า แก มันดูจิกๆ และก็หยาบกว่า คำว่า เอ็ง อีก

ป.ล แต่ตอนนี้ก็พูด แก ๆ อ่ะนะ มันชินมั้ง แต่ชอบคำว่า เอ็ง มากกว่า

... กุคืออึ่งอ่างที่แปลงร่างเป็นคน ...
สนติ๊รุงรัง
เฮาจังสนติ๊

ยิ้มน่ารัก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ถ้าคนไม่รู้จักไม่คุ้นกัน มาพูดมึงพูดกููกับผม ผมถือว่าเสียมารยาทและจะไม่คบหาหากยังไม่ปรับปรุง แต่ถ้าคนคุ้นเคยกัน มาพูดมึงพูดกู ผมคงดูว่าเราสนิทกับเขามากขนาดไหน ถ้าสนิทน้อยก็พูดปกติ แต่ถ้าสนิทกันมากๆก็อาจจะมีหลุดตามไปบ้าง แต่บอกตามตรงครับว่าน้อยมากจริงๆครับ ที่จะได้มีโอกาสขึ้นกูขึ้นมึง เพราะเพื่อนๆผมเป็นคนดีกันทุกคน

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
อ้าว แปลว่าคนไม่ดีนี่ ต้องพูดกูมึงหรือนี่

โธ่วววววว~~~~~~~
นี่ตูกลายเป็นคนไม่ดีแล้วหรือนี่  ฮือๆ~

ใช่ไหมวะ กู... ฮือๆ~
อ้าว แปลว่าคนไม่ดีนี่ ต้องพูดกูมึงหรือนี่

โธ่วววววว~~~~~~~
นี่ตูกลายเป็นคนไม่ดีแล้วหรือนี่ ฮือๆ~

ใช่ไหมวะ กู... ฮือๆ~
ผมไม่ได้พูดนะครับ ว่าคนที่พูดกู มึงเป็นคนไม่ดี แต่คนดีย่อมรู้ว่าอะไรควรทำหรือไม่ควรทำครับ

ก็คือคนที่พูดอย่างนั้นเป็นคนไม่ดีครับ

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ
มีเพื่อนคนนึง ใช้ ผม-คุณ กับเพื่อนๆทุกคน
ทั้งๆที่เพื่อนส่วนใหญ่ กู-มึง

อีกคนเวลาคุยกับเพื่อนไม่เคยใช้สรรพนามแทนตัวเองเลย
เคยหลอกล่อถามให้พูดให้ได้
มันใช้คำว่า "นี่" แทนตัวเอง

ฮิ้ววว

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
ก็คือคนที่พูดอย่างนั้นเป็นคนไม่ดีครับ

เจ๋ง
ถ้าคนไม่รู้จักไม่คุ้นกัน มาพูดมึงพูดกููกับผม ผมถือว่าเสียมารยาทและจะไม่คบหาหากยังไม่ปรับปรุง แต่ถ้าคนคุ้นเคยกัน มาพูดมึงพูดกู ผมคงดูว่าเราสนิทกับเขามากขนาดไหน ถ้าสนิทน้อยก็พูดปกติ แต่ถ้าสนิทกันมากๆก็อาจจะมีหลุดตามไปบ้าง แต่บอกตามตรงครับว่าน้อยมากจริงๆครับ ที่จะได้มีโอกาสขึ้นกูขึ้นมึง เพราะเพื่อนๆผมเป็นคนดีกันทุกคน

ระวังคนดีไม่มีที่อยู่นะคะ

ป.ล. เมื่อวานคุยกับเพื่อนสนิทที่ปกติจะใช้ ชั้น กับ แก แทนตัวกัน แต่เมื่อวานคุยกันเรื่องการเมือง
และลามไปเรื่องทักกี้ เรื่องอ๓ิสิทธิ์สุดหล่อ ไปๆมาๆ ทำไมแทนตัวกันด้วยกูมึงก็ไม่รู้ เหอๆ
คนดีไม่มีที่อยู่ไม่เป็นไร แค่สงสารคนดีกันบ้างก็แล้วกัน อย่าลอยแพพวกเขาเลย  ฮี่...

เรียกแทนตัวเอง ว่า เรา แหละค่ะ  ยิ้มน่ารัก
แล้วก็คนที่พูดด้วย ว่า แก ไม่ก็ชื่อ (ถ้าเป็นเพื่อน)
ถ้าโมโหหน่อยก็หยาบหน่อย  ฮิ้ววว

แต่เดี๋ยวนี้ไม่รู้เป็นไร
รุ่นพี่ ที่พึ่งรู้จักกันจะเรียก น้องหนิง
(ยกเว้นพี่พีช  ง่ะ)

รุ่นพี่ชอบเรียก น้องนู้นน้องนี่ ประจำเลย รู้สึก แปลกๆ แต่เริ่มเป็นวัฒนธรรมไปแล้ว  คริคริ
มันเหมือนกับว่า มันสุภาพดี เหมือนเรียก พี่นู้นพี่นี่

<3.
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8